Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สงสัยเรื่องการประเมินความเสี่ยง และ โอกาส

ประเม ินความ เสี่ยง

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 koolboy

koolboy

Posted 17 January 2017 - 10:04 AM

สงสัยเรื่องการประเมินความเสี่ยง และ โอกาส ครับ

เรื่องความเสี่ยงผมดำเนินการไปเรียบร้อยแต่ยังขาด โอกาส ซึ่ง ไม่เข้าใจว่าโอกาส นี่คือโอกาสอะไรประเมินอย่างไร ใครพอบอกได้มั้ยครับ หรือมีตัวอย่างตารางการประเมินความเสี่ยงและโอกาสมาด้วยจะขอบคุณมากๆ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 17 January 2017 - 08:23 PM

ยกตัวอย่างน่าจะเห็นชัดกว่าเช่น ปัจจัยภายในองค์กร มีเครื่องทันสมัย มีนวตกรรมการผลิต อันนี้โอกาสที่ทำให้องค์กรสามารถขยายตลาดได้ง่าย หรือปัจจัยภายนอก นโยบายส่งเสริมSMEs ในเรื่องแหล่งกู้หรือความรู้ ก็เป็นโอกาสในการพัฒนาองค์กร เป็นต้น
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 18 January 2017 - 09:19 AM

กำลังอยู่ในช่วงของการเขียนขั้นตอนพอดีค่ะ ซึ่งตอนนี้คิดอยู่ 2 วิธี ดังนี้ 

1. ใช้เกณฑ์ในการประเมินคล้ายๆ กับความเสี่ยง (คิดเกณฑ์ขึ้นมาสำหรับการปรับปรุงโอกาสและประเมินในแบบฟอร์มเดียวกัน) 

2. กำหนดเกณฑ์ในการที่จะนำโอกาสในแต่ละหัวข้อไปปรับปรุง โดยให้ระดับหัวข้อในการปรับปรุงเป็น 4 ระดับ แล้วพิจารณาว่าถ้าไม่นำโอกาสไปปรับปรุงจะเกิดผลอย่างไรในอนาคต 

รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะว่า องค์กรสามารถเลือกวิธีใดวิธีหนึ่งได้หรือไม่คะ (แล้วแต่องค์กรกำหนดหรือป่าว) 

ที่คิดว่าจะทำคือข้อ 2 ค่ะ 

ขอบคุณค่ะ

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 19 January 2017 - 10:11 AM

กำลังอยู่ในช่วงของการเขียนขั้นตอนพอดีค่ะ ซึ่งตอนนี้คิดอยู่ 2 วิธี ดังนี้ 

1. ใช้เกณฑ์ในการประเมินคล้ายๆ กับความเสี่ยง (คิดเกณฑ์ขึ้นมาสำหรับการปรับปรุงโอกาสและประเมินในแบบฟอร์มเดียวกัน) 

2. กำหนดเกณฑ์ในการที่จะนำโอกาสในแต่ละหัวข้อไปปรับปรุง โดยให้ระดับหัวข้อในการปรับปรุงเป็น 4 ระดับ แล้วพิจารณาว่าถ้าไม่นำโอกาสไปปรับปรุงจะเกิดผลอย่างไรในอนาคต 

รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะว่า องค์กรสามารถเลือกวิธีใดวิธีหนึ่งได้หรือไม่คะ (แล้วแต่องค์กรกำหนดหรือป่าว) 

ที่คิดว่าจะทำคือข้อ 2 ค่ะ 

ขอบคุณค่ะ

ในข้อกำหนดไม่ได้มีแนวทางวิธีการจัดการ ดังนั้นขึ้นอยู่กับองค์กรเองเป็นผู้ให้ความสำคัญและเลือกขึ้นมาจัดการ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 19 January 2017 - 10:16 AM

ในข้อกำหนดไม่ได้มีแนวทางวิธีการจัดการ ดังนั้นขึ้นอยู่กับองค์กรเองเป็นผู้ให้ความสำคัญและเลือกขึ้นมาจัดการ

ขอบคุณมากค่ะ

#6 koolboy

koolboy

Posted 23 January 2017 - 09:28 AM

ขอบคุณทุกท่านครับ

Also tagged with one or more of these keywords: ประเม, ินความ, เสี่ยง

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users