Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามความเข้าใจ โอกาส และ ความเสี่ยง IS09001:2015

• Please log in to reply
9 replies to this topic

#1 mee_ru

mee_ru

Posted 14 January 2017 - 01:35 PM

รบกวนถามผู้รู้ครับ  

ในการประเมิน "โอกาสที่จะเกิดความเสี่ยง"  โดยเราสามารถ ลดได้   ด้วย การออกแผนป้องกัน 

แต่ ความรุ่นแรง ที่ประเมิน นี้ต้องคิดถึงความรุ่นแรง สูงสุด  ทำให้  ระดับความรุ่นแรง  ยังเท่าเดิม  ถูกไหมครับ 

เช่น  

โอกาศเกิด             ไฟไห้ม  1  ครั้งต่อปี    เป็น 1 ครั้งต่อ 5 ปี

ความรุ่นแรง            ไฟไหม้โรงงาน ยังไง ก็ยังไม่โรงงาน เพราะ คิดที่ความรุ่นแรงสูงสุดอย่างนี้ถูกไหมครับ 

Mee_ru

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 14 January 2017 - 01:54 PM

ถ้าใช้หลักคิดแบบ FMEA  ใช่ครับ  ให้คิดแบบแย่ๆ ไว้ก่อน

จากนั้นก็หาวิธีบริหารจัดการให้ ความเสี่ยงลดลง

#3 mee_ru

mee_ru

Posted 14 January 2017 - 03:30 PM

ขอบคุณครับ คุณ จอมยุทธย่อมมีบาดแผล 

ที่แนะนำให้บริหารจัดการให้  ความเสี่ยง ลดลง  หมายถึง โอกาส  หรือ ความรุนแรง ครับ  

เพราะ  โอกาส ผม ทำให้ความถึ่ ลดลง ในเกณฑ์ ต่ำสุดแล้ว   (1 คะแนน)

แต่     ถ้าไฟไหม้  ความรุนแรง ถ้ามันเกิด คิดที่เสียหายเยอะสุดตลอด ก็คือ ไหม้เสียหายทั้งโรงเหมือนเดิม  (5 คะแนน)

แสดงว่า คะแนนความเสี่ยงเรื่องนี้ ตำสุด คือ 1x5 = 5 คะแนน  ไม่มีโอกาส ต่ำกว่านี้แล้วใช่ไหมครับ

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 14 January 2017 - 07:01 PM

ผมไม่ได้ใช้ชื่อนี้ครับ    คุณ mee_ru

#5 mee_ru

mee_ru

Posted 15 January 2017 - 12:38 AM

ขอโทษ ทีครับ คุณ  Food Safety  

#6 Food Safety

Food Safety

Posted 15 January 2017 - 08:01 AM

ขอโทษ ทีครับ คุณ  Food Safety  

ไม่เป็นไร หามิได้ขอรับกระผม

แค่สงสัยว่าหลายๆคน ทำไมอ่านชื่อผิดตำแหน่ง

#7 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 16 January 2017 - 09:27 AM

ขอบคุณครับ คุณ จอมยุทธย่อมมีบาดแผล 

ที่แนะนำให้บริหารจัดการให้  ความเสี่ยง ลดลง  หมายถึง โอกาส  หรือ ความรุนแรง ครับ  

เพราะ  โอกาส ผม ทำให้ความถึ่ ลดลง ในเกณฑ์ ต่ำสุดแล้ว   (1 คะแนน)

แต่     ถ้าไฟไหม้  ความรุนแรง ถ้ามันเกิด คิดที่เสียหายเยอะสุดตลอด ก็คือ ไหม้เสียหายทั้งโรงเหมือนเดิม  (5 คะแนน)

แสดงว่า คะแนนความเสี่ยงเรื่องนี้ ตำสุด คือ 1x5 = 5 คะแนน  ไม่มีโอกาส ต่ำกว่านี้แล้วใช่ไหมครับ

ตามที่รับออดิทล่าสุดจะประมาณนี้ค่ะ 

โอกาสจะฝันแปร

ความรุนแรงจะคงที่ 

#8 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 16 January 2017 - 11:09 AM

ถ้าใช้หลักคิดแบบ FMEA  ใช่ครับ  ให้คิดแบบแย่ๆ ไว้ก่อน

จากนั้นก็หาวิธีบริหารจัดการให้ ความเสี่ยงลดลง

+1 ลดโอกาสเกิดซะ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#9 mbbrid

mbbrid

Premium Member

• Power Members

Posted 16 January 2017 - 02:03 PM

ความรุนแรงเราไม่สามารถจะควบคุมได้ครับ แต่โอกาสที่เกิดเราสามารถป้องกัน    ถ้าเราควบคุมโอกาสได้ตัวคูณก้จะน้อยตาม   ความเสี่ยงก็จะลดลงเองครับ

#10 mee_ru

mee_ru

Posted 19 January 2017 - 11:19 AM

ขอบคุณทุกความเห็น แล้วครับ  

ผมเจอ แนวทางแก้ไขแล้ว  พอดี  ก่อนหน้า  มีกำหนด 

Risk Matrix  

L

M

H

แล้วถ้า เกณฑ์ อยู่ ที่ M กับ H ต้อง ออก Action plan แก้ไข ทั้งหมด  

ทำให้ ลดโอกาส ให้ต่ำ สุดแล้ว ตัวคูณ ความเสี่ยง สูงสุดต้องแก้ไข 

เดียวจะเสนอผู้บริหารให้ 

M  แค่เฝ้าระวัง ครับ 

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users