Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

แต่ละแผนก ต้องจัดทำบริบทองค์กรและบริหารความเสี่ยงหรือไม่

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 uphakida

uphakida

Posted 27 November 2016 - 01:36 AM

มือใหม่ด้านระบบคุณภาพอย่างผมขอปรึกษาสักสองคำถามครับ

1.แต่ละแผนก ต้องจัดทำบริบทองค์กรหรือไม่ครับ (ยังตีความแยกไม่ออก) แล้วถ้าต้องทำมันจะออกมาเป็นหน้าตาแบบไหนครับ?

2.ส่วนการบริหารความเสี่ยงต้องทำแยกแผนกใครแผนกมันใช่ไหมครับ เพราะทุกแผนกมีความเสี่ยงที่ต้องจัดการ และมันจะออกมาในลักษณะ Procedure หรือ WI ใช่หรือไม่ครับ?

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 27 November 2016 - 09:04 PM

ข้อ 1  เป็นหน้าที่ของผู้บริหารขององค์กรครับ

ข้อ2 ใช่ครับ  แต่ละแผนกมีความเสี่ยงที่ต้องบริหาร เพื่อให้ความเสี่ยงขององค์กรที่องค์กรได้ชี้บ่งเอาไว้ ลดลงหรือหมดไป

#3 uphakida

uphakida

Posted 27 November 2016 - 10:43 PM

ขอบคุณ คุณ Food Safety

ข้อที่ 1 เป็นหน้าที่ของผู้บริหารองค์กร ไม่ได้หมายถึงหัวหน้าแต่ละแผนกใช่ไหมครับ

คำถาม1 งั้นเวลาทำ Internal audit หัวข้อ 4.4.1 , 4.4.2 เราต้องถามแต่ละแผนกเหมือนกับถาม นโยบายคุณภาพขององค์กรหรือไม่ครับ

คำถาม2 และถ้าองค์กรของเรากำลังจะทำการเปลี่ยนจาก 2008 ไปยัง 2015 แต่ยังไม่มีการทำบริบทองค์กร เราต้องให้ CAR กับทุกแผนกในหัวข้อนี้หรือไม่ครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users