Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Procedure การประเมินความเสี่ยง ( ฉบับแก้ไขตามข้อแนะนำ)

• Please log in to reply
113 replies to this topic

#61 saranya dissanguan

saranya dissanguan

Premium Member

• Power Members

Posted 21 June 2017 - 09:40 AM

ขอบคุณมากนะคะสำหรับตัวอย่างเอกสาร ขอนำไปปรับปรุงประยุกต์ใช้กับบริษัทต่อนะคะ

#62 niamsantia_s

niamsantia_s

Posted 22 June 2017 - 09:46 AM

ขอบคุณที่แบ่งปั่นนะคะ

#63 mpoosala

mpoosala

Super Member

Posted 27 June 2017 - 09:50 AM

ขอบคุณมากค่ะ

#64 ravena

ravena

Posted 27 June 2017 - 08:25 PM

ขอบคุณมากครับ

#65 sumroeykws

sumroeykws

• Interests:samutprakarn

Posted 01 July 2017 - 12:32 PM

#66 prasonga37

prasonga37

Supreme Member

Posted 04 July 2017 - 03:28 PM

ขอบพระคุณครับ

#67 Somboons

Somboons

Posted 06 July 2017 - 01:23 PM

Thank You

#68 Peerapong Duangkeaw

Peerapong Duangkeaw

Posted 11 July 2017 - 11:29 AM

ขอบคุรมากๆครับสำหรับข้อมุลดีๆที่นำมาให้ ผมจะเอาไปปรับปรุงให้เข้ากับองค์กรครับ

#69 naluemon

naluemon

Posted 17 July 2017 - 12:50 PM

ขอบคุณค่ะ

#70 Single007

Single007

Posted 18 July 2017 - 09:54 AM

รบกวนขอตังอย่าง  Flowchart   ผลิต

กับวางเเผนผลิตหน่อยครับ

#71 Single007

Single007

Posted 18 July 2017 - 09:56 AM

รบกวนขอตัวอย่าง   Flowchart   ผลิต

กับวางแผนผลิตหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

E-Mail   Boonkong_1986@hotmail.com

Thank  You

#72 phuttaraksa

phuttaraksa

Posted 20 July 2017 - 09:11 AM

จากที่ได้รับข้อแนะนำจาก Admin  , คุณ ISO_Man  และ คุณ CPU

ผมได้ทำการแก้ไข Procedure  โดยผมได้แบ่งการประเมิน ความเสี่ยงออกเป็น 5 ประเภท เพื่อให้ครอบคลุมข้อกำหนดและการประยุกต์ใช้ ( พิจารณาจากความเข้าใจของผมเอง) และใช้เครื่องมือในการวิเคราะห์  ดังนี้

-  ความเสี่ยงต่อองค์กร (ธุรกิจ)    SWOT    โดย พิจารณาความเสี่ยงด้านบวกและลบ
 - ความเสี่ยงต่อความต้องการของผู้ที่มีส่วนได้ส่วนเสีย Risk Assessment ( Impact  x Likelihood ) โดย พิจารณาความเสี่ยงด้านบวกและลบ
 - ความเสี่ยงต่อวัตถุประสงค์และเป้าหมาย   Risk Assessment ( Impact  x Likelihood ) โดย พิจารณาความเสี่ยงด้านบวกและลบ
 - ความเสี่ยงในกระบวนการ   Risk Assessment ( Impact  x Likelihood ) + Process Approachโดย พิจารณาความเสี่ยงด้านบวกและลบ
 - ความเสี่ยงต่อผลิตภัณฑ์ (คุณภาพ)    FMEA  โดย พิจารณาความเสี่ยงด้านลบเท่านั้น

โดยได้เพิ่มการเกณฑ์การประเมินความเสี่ยงทางด้านบวก (โอกาส) ตามข้อแนะนำของ Admin

และพิจารณานัยสำคัญ โดยแยกเป็น 

ความเสี่ยงด้านลบ (R Risk)  = ผลกระทบ (I Impact)  X  โอกาสที่จะเกิดขึ้น (L Likelihood)
ความเสี่ยงด้านบวก (O Opportunity ) = ผลกระทบ (I: Impact)  X  โอกาสการเปลี่ยนแปลง การคงรักษาไว้   (L Likelihood)

และได้ทำตัวอย่างการประเมิน ความเสี่ยงในกระบวนการ  โดยใช้ Process Approach และ ความเสี่ยงต่อ ความต้องการของผู้ที่มีส่วนได้ส่วนเสีย

ซึ่งผมจึงขอความกรุณา ขอคำแนะนำ จากทั้ง  3  ท่านอีกครั้งครับ  จากการแก้ไข ครั้งนี้ด้วยครับ เพื่อเป็นแนวทางการปรับปรุงต่อไป

สุดท้าย ผมพยายามเขียน Procedure ให้สามารถ ใช้ได้ทั้ง ISO 9001 และ ISO 14001 ใน Version 2015  ผมขอคำแนะนำเพิ่่มเติมในส่วนนี้ด้วยครับ ถึงวิธีการเขียนให้ใช้ได้ทั้ง 2 ระบบ

ขอบคุณคะ 

#73 Kornpong

Kornpong

Posted 29 July 2017 - 08:27 AM

ขอบคุณมากๆเลยครับ

#74 Sio2

Sio2

Posted 06 September 2017 - 01:41 PM

ขอบคุณค่ะ  ขอนำตัวอย่างไปปรับใช้นะคะ

#75 sakptn

sakptn

Posted 15 September 2017 - 11:07 PM

ขอบคุณครับ

#76 Striker@Asmita1

Striker@Asmita1

Posted 16 September 2017 - 04:16 PM

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ

#77 Barachem

Barachem

Posted 19 September 2017 - 09:08 AM

จากที่ได้รับข้อแนะนำจาก Admin  , คุณ ISO_Man  และ คุณ CPU

ผมได้ทำการแก้ไข Procedure  โดยผมได้แบ่งการประเมิน ความเสี่ยงออกเป็น 5 ประเภท เพื่อให้ครอบคลุมข้อกำหนดและการประยุกต์ใช้ ( พิจารณาจากความเข้าใจของผมเอง) และใช้เครื่องมือในการวิเคราะห์  ดังนี้

-  ความเสี่ยงต่อองค์กร (ธุรกิจ)    SWOT    โดย พิจารณาความเสี่ยงด้านบวกและลบ
 - ความเสี่ยงต่อความต้องการของผู้ที่มีส่วนได้ส่วนเสีย Risk Assessment ( Impact  x Likelihood ) โดย พิจารณาความเสี่ยงด้านบวกและลบ
 - ความเสี่ยงต่อวัตถุประสงค์และเป้าหมาย   Risk Assessment ( Impact  x Likelihood ) โดย พิจารณาความเสี่ยงด้านบวกและลบ
 - ความเสี่ยงในกระบวนการ   Risk Assessment ( Impact  x Likelihood ) + Process Approachโดย พิจารณาความเสี่ยงด้านบวกและลบ
 - ความเสี่ยงต่อผลิตภัณฑ์ (คุณภาพ)    FMEA  โดย พิจารณาความเสี่ยงด้านลบเท่านั้น

โดยได้เพิ่มการเกณฑ์การประเมินความเสี่ยงทางด้านบวก (โอกาส) ตามข้อแนะนำของ Admin

และพิจารณานัยสำคัญ โดยแยกเป็น 

ความเสี่ยงด้านลบ (R Risk)  = ผลกระทบ (I Impact)  X  โอกาสที่จะเกิดขึ้น (L Likelihood)
ความเสี่ยงด้านบวก (O Opportunity ) = ผลกระทบ (I: Impact)  X  โอกาสการเปลี่ยนแปลง การคงรักษาไว้   (L Likelihood)

และได้ทำตัวอย่างการประเมิน ความเสี่ยงในกระบวนการ  โดยใช้ Process Approach และ ความเสี่ยงต่อ ความต้องการของผู้ที่มีส่วนได้ส่วนเสีย

ซึ่งผมจึงขอความกรุณา ขอคำแนะนำ จากทั้ง  3  ท่านอีกครั้งครับ  จากการแก้ไข ครั้งนี้ด้วยครับ เพื่อเป็นแนวทางการปรับปรุงต่อไป

สุดท้าย ผมพยายามเขียน Procedure ให้สามารถ ใช้ได้ทั้ง ISO 9001 และ ISO 14001 ใน Version 2015  ผมขอคำแนะนำเพิ่่มเติมในส่วนนี้ด้วยครับ ถึงวิธีการเขียนให้ใช้ได้ทั้ง 2 ระบบ

ขอบคุณค่ะ

#78 syaoranisme

syaoranisme

Posted 25 September 2017 - 04:05 PM

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

#79 noi san

noi san

Posted 25 September 2017 - 04:15 PM

#80 supavadee Pitayarat

supavadee Pitayarat

Posted 26 September 2017 - 02:17 PM

ขอบคุณมากๆๆเลยคะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users