Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำข้อ 4.1 ความเข้าใจองค์กรและบริบทองค์กร ISO9001:2015

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 jessyjes

jessyjes

Posted 10 November 2016 - 01:41 PM

ในข้อกำหนดที่ 4.1 ความเข้าใจองค์กรและบริบทขององค์กร ที่บอกว่า "องค์กรต้องพิจารณาประเด็นภายนอกและภายในที่เกี่ยวข้องกับจุดประสงค์ขององค์กรและทิศทางกลยุทธ์ขององค์กรและ ผลกระทบต่อความสามารถขององค์กรในการบรรลุผลลัพธ์ตามที่คาด หวังไว้ต่อระบบการบรหารคุณภาพ
คำถามข้อ 1 ในข้อกำหนดนี้ผมเข้าใจว่า องค์กรจะต้องมีการกำหนดจุดประสงค์,ทิศทางกลยุทธ์และการบรรลุผลลัพธ์ตามที่ คาดหวังไว้ ขึ้นมาก่อนแล้วจึงจะทำการประเมินประเด็นภายในภายนอกให้สอดคล้องกับสิ่งที่ กำหนดขึ้นมานี้ใช่หรือไม่ครับ?
คำถามข้อ 2
การกำหนดจุดประสงค์,ทิศทางกลยุทธ์และการ บรรลุผลลัพธ์ตามที่คาดหวังไว้ เราต้องจัดทำเป็นเอกสารขึ้นมาใหม่หรือไม่ครับ?
คำถามข้อ 3 จุดประสงค์องค์กรในบางตำราบอกว่าหมายถึง Vision,Mission,Goals แบบนี้ถ้าจะเขียนเป็นเอกสารก็ต้องให้ Top management เป็นคนกำหนดมาใช่ไหมครับ?
คำถามข้อ 4 ถ้าเราไม่เขียนเป็นเอกสารขึ้นมาแต่สามารถอธิบายให้ Auditor ที่เข้ามาตรวจสอบเข้าใจได้ ก็ไม่จำเป็นต้องเขียนเป็นเอกสารได้ใช่ไหมครับ?
ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

#2 kullapat_ssfb

kullapat_ssfb

Premium Member

• Power Members

Posted 10 November 2016 - 01:47 PM

เข้ามารอคำตอบด้วยคนนะครับ

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 10 November 2016 - 03:16 PM

ในข้อกำหนดที่ 4.1 ความเข้าใจองค์กรและบริบทขององค์กร ที่บอกว่า "องค์กรต้องพิจารณาประเด็นภายนอกและภายในที่เกี่ยวข้องกับจุดประสงค์ขององค์กรและทิศทางกลยุทธ์ขององค์กรและ ผลกระทบต่อความสามารถขององค์กรในการบรรลุผลลัพธ์ตามที่คาด หวังไว้ต่อระบบการบรหารคุณภาพ
คำถามข้อ 1 ในข้อกำหนดนี้ผมเข้าใจว่า องค์กรจะต้องมีการกำหนดจุดประสงค์,ทิศทางกลยุทธ์และการบรรลุผลลัพธ์ตามที่ คาดหวังไว้ ขึ้นมาก่อนแล้วจึงจะทำการประเมินประเด็นภายในภายนอกให้สอดคล้องกับสิ่งที่ กำหนดขึ้นมานี้ใช่หรือไม่ครับ?
คำถามข้อ 2
การกำหนดจุดประสงค์,ทิศทางกลยุทธ์และการ บรรลุผลลัพธ์ตามที่คาดหวังไว้ เราต้องจัดทำเป็นเอกสารขึ้นมาใหม่หรือไม่ครับ?
คำถามข้อ 3 จุดประสงค์องค์กรในบางตำราบอกว่าหมายถึง Vision,Mission,Goals แบบนี้ถ้าจะเขียนเป็นเอกสารก็ต้องให้ Top management เป็นคนกำหนดมาใช่ไหมครับ?
คำถามข้อ 4 ถ้าเราไม่เขียนเป็นเอกสารขึ้นมาแต่สามารถอธิบายให้ Auditor ที่เข้ามาตรวจสอบเข้าใจได้ ก็ไม่จำเป็นต้องเขียนเป็นเอกสารได้ใช่ไหมครับ?
ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

เอาอย่างนี้แล้วกันผมแชร์ความรู้ในข้อ 4.1 เรื่องบริบทองค์กร ถ้าเอาแบบเข้าใจง่ายๆเลยองค์กรเราประกอบธุรกิจอะไร ในการประกอบธุรกิจกลยุทธ์ในการดำเนินกิจการมีไหม ปกติมีทุกที่ละครับ เช่นกลยุทธ์การขาย กลยุทธ์การรักษาลูกค้าเดิม เพิ่มลูกค้าใหม่ ซึ่งในแต่ละปีท่านผู้บริหารต้องคิดในใจแล้วว่าจะจัดการอย่างไร ซึ่งข้อนี้เขาขอให้เอาออกมาให้เห็นชัดเจนหน่อย บางองค์กรไม่มี Vision mission แต่มีปรัชญาองค์กร อันนี้ก็ถือองค์กำหนดเป้าหมายแหระ บางองค์กรไม่มีบอกมีแค่นโยบายคุณภาพได้ไหม ขอตอบเลยว่าได้เพราะแต่ละองค์กรต้องรู้ตัวเองดีสุด จากนั้นเราค่อยมาดูว่าปัจจัยภายนอกอะไรบ้างละที่มากระทบกับองค์กร ทั้งด้านกลยุทธ์ที่ยกตัวอย่าง ผลิตภัณฑ์/บริการ ปัจจัยภายในองค์กรอะไรบ้างละที่จะมากระทบแบบเดียวกัน ซึ่งแน่นอนเป็นได้ทั้งเชิงบวกและลบ เราก็วิเคราะห์ออกมาให้เห็น ส่วนมากเขาจะใช้ SWOT เป็นตัวช่วยในการเอาออกมา โดยหากมาจากปัจจัยภายนอกก็ให้มองตัว OT และหากจากภายในก็ให้มอง SW เพื่อกำหนดวิธีการจัดการกับปัจจัยเหล่านั้นให้ส่งเสริม หรือ ลดความรุนแรงลง สรุปคือข้อนี้องค์กรต้องรู้ตัวเอง มีศักยภาพ ตลาดแข่งขัน และความชำนาญเพียงไร หากมองมุมกลับเปรียบกับตัวผู้ถามเองละครับว่ามีปัจจัยภายนอกมากระทบตัวเองอะไรบ้างเช่น การเป็นหนี้บัตรเครดิต การผ่อนสินค้า ซึ่งปลายเดือนก็เห็นได้ชัด ส่วนภายในท่านชำนาญเรื่องใด ไม่ชำนาญเรื่องใด ท่านก็ต้องหาวิธีการจัดการเพื่อเพิ่มหรือลดความรุนแรง น่าจะเห็นภาพมากขึ้นนะครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 10 November 2016 - 07:34 PM

ตามของอาจารย์ป๊อป  ISO MAN เลยครับ

#5 jessyjes

jessyjes

Posted 11 November 2016 - 08:44 AM

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ มองเห็นแนวทางได้ชัดเจนขึ้นเยอะ  ผมจะลองใช้การวิเคราะห์ประเด็นภายนอก ภายในจากตัวนโยบายคุณภาพดู โดยไม่ต้องกำหนดจุดประสงค์ ทิศทางองค์กร ขึ้นมาใหม่ เพราะในนโยบายคุณภาพมีรายละเอียดที่เกี่ยวข้องอยู่แล้ว

#6 sherry

sherry

Supreme Member

• Power Members

Posted 10 February 2021 - 03:49 PM

สอบถามเรื่องบริบทองค์กร กับผู้มีส่วนได้เสีย เราต้องทำใหม่ทุกปีหรือป่าวคะ  ถ้าในกรณีเราทบทวนแล้ว ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง สามารถใช้ฉบับเดิมได้ไหมคะ

รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ suchitracharoen@gmail.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users