Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

(FSSC 22000:2013) กรณีการเข้าพื้นที่อาคารผลิต

FSSC

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 joyfreshenup

joyfreshenup

Super Member

• Power Members

Posted 26 September 2016 - 10:29 AM

รบกวนขอความช่วยเหลือด้านการบันทึกเอกสารของการเข้าพื้นที่อาคารผลิตหน่อยค่ะ

โครงสร้างโรงงานจอย ห้องแลปจะอยู่คนละตึกกับอาคารผลิตค่ะ ปกติแล้วผู้เยี่ยมชมโรงงานจะต้องทำแบบสอบถามเกี่ยวกับสุขภาพเพื่อขออนุมัติเข้าบริเวณอาคารผลิต ตอนนี้ทำระบบ FSSC ทางหัวหน้าจึงทำเอกสารการบันทึกเข้าพื้นที่ผลิตอีก 1 ตัวขึ้นมา หากมีบุคคลภายนอกเข้ามาเพื่อยืมเครื่องมือ เครื่องจักร อุปกรณ์อื่นใด และฝ่ายควบคุมคุณภาพที่ต้องลงมาสุ่มเก็บตัวอย่างแป้งเพื่อไปวิเคราะห์ทุกชั่วโมง

จอยขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ จะมีวิธีหรือการลงบันทึกแบบไหนบ้างที่จะสามารถลดการลงบันทึกของพนักงานฝ่ายควบคุมคุณภาพที่ไม่ต้องลงบันทึกทุกชั่วโมง เนื่องจากเป็นการลงมาสุ่มเก็บตัวอย่างปกติค่ะ

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ค่ะ

#2 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 26 September 2016 - 10:48 AM

รบกวนขอความช่วยเหลือด้านการบันทึกเอกสารของการเข้าพื้นที่อาคารผลิตหน่อยค่ะ

โครงสร้างโรงงานจอย ห้องแลปจะอยู่คนละตึกกับอาคารผลิตค่ะ ปกติแล้วผู้เยี่ยมชมโรงงานจะต้องทำแบบสอบถามเกี่ยวกับสุขภาพเพื่อขออนุมัติเข้าบริเวณอาคารผลิต ตอนนี้ทำระบบ FSSC ทางหัวหน้าจึงทำเอกสารการบันทึกเข้าพื้นที่ผลิตอีก 1 ตัวขึ้นมา หากมีบุคคลภายนอกเข้ามาเพื่อยืมเครื่องมือ เครื่องจักร อุปกรณ์อื่นใด และฝ่ายควบคุมคุณภาพที่ต้องลงมาสุ่มเก็บตัวอย่างแป้งเพื่อไปวิเคราะห์ทุกชั่วโมง

จอยขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ จะมีวิธีหรือการลงบันทึกแบบไหนบ้างที่จะสามารถลดการลงบันทึกของพนักงานฝ่ายควบคุมคุณภาพที่ไม่ต้องลงบันทึกทุกชั่วโมง เนื่องจากเป็นการลงมาสุ่มเก็บตัวอย่างปกติค่ะ

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ค่ะ

ติด Key card บริเวณทางเข้า ซึ่งเป็นการควบคุมสิทธิ์ของบุคคลในการเข้าพื้นที่ผลิต ซึ่งข้อมูลจะบันทึกใน Saver ครับ

ส่วนถ้าเป็นบุคคลที่ไม่มี Key card ต้องลงบันทึกการเข้าพื้นที่ แล้วต้องได้รับอนุญาตจากผู้มีอำนาจในพื้นที่ครับ (บุคคลกลุ่มนี้จะเข้าพื้นที่ผลิตไม่บ่อย)

รออาจารย์ท่านอื่นมาให้ความรู้ต่อครับ

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#3 joyfreshenup

Posted 26 September 2016 - 11:14 AM

ติด Key card บริเวณทางเข้า ซึ่งเป็นการควบคุมสิทธิ์ของบุคคลในการเข้าพื้นที่ผลิต ซึ่งข้อมูลจะบันทึกใน Saver ครับ

ส่วนถ้าเป็นบุคคลที่ไม่มี Key card ต้องลงบันทึกการเข้าพื้นที่ แล้วต้องได้รับอนุญาตจากผู้มีอำนาจในพื้นที่ครับ (บุคคลกลุ่มนี้จะเข้าพื้นที่ผลิตไม่บ่อย)

รออาจารย์ท่านอื่นมาให้ความรู้ต่อครับ

- ขอบคุณมากๆ ค่ะ  :anigif6: 
ได้มีการคุยเรื่องการติด Key card ไว้บ้างแล้ว แต่ยังไม่ได้ดำเนินการค่ะ ยังไม่แน่ใจด้วยว่าจะดำเนินการเมื่อไหร่ ส่วนตัวนะคะ จอยเป็นคนทำเอกสารเก็บรวบรวมเอกสารของฝ่ายผลิตก็อยากจะลดปัญหาการไม่ลงบันทึกของพนักงานด้วย (เป็นเอกสารที่ DAR ขึ้นใหม่ซึ่งเพิ่มขึ้นมาหลายตัวต้องขอความร่วมมือในหลายฝ่าย พยายามอธิบายก็ยากมากค่ะ จึงอยากลดการบันทึกที่ซ้ำๆ แบบนี้ค่ะ)

- งั้นรออาจารย์ท่านอื่นๆ อีกนะคะ

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 26 September 2016 - 11:17 AM

เช่นเดียวกันครับ  กรณีเป็นบุคคลภายนอกต้องเข้าไปในพื้นที่ควบคุม  แนะนำให้ใช้ Visitor keycard ที่ลงทะเบียนด้วยเจ้าหน้าที่ขององค์กรเป็นผู้นำเยี่ยมชม (กรณีที่องค์กร

มีระบบ Access)  ซึ่งช่วยทำให้มี record เอาไว้ทวนสอบได้ 

สำหรับกรณีที่เป็นเจ้าหน้าที่ขององค์กรเองที่ต้องเข้าไปปฏิบัติงาน Routine สามารถใช้การทำแบบ MOU เพื่อระบุถึงตัวบุคคลากรที่ต้องทำงาน Routine นั้นๆ

และระบุถึง Period ที่ต้องเข้าไปทำงาน โดยใช้การ Approve เป็น Period เช่นกัน  แต่ทั้งนี้ต้องดูด้วยนะครับว่าโครงสร้างของการ Access ขององค์กรมีความพร้อม

มากน้อยแค่ไหน

#5 joyfreshenup

Posted 26 September 2016 - 11:46 AM

เช่นเดียวกันครับ  กรณีเป็นบุคคลภายนอกต้องเข้าไปในพื้นที่ควบคุม  แนะนำให้ใช้ Visitor keycard ที่ลงทะเบียนด้วยเจ้าหน้าที่ขององค์กรเป็นผู้นำเยี่ยมชม (กรณีที่องค์กร

มีระบบ Access)  ซึ่งช่วยทำให้มี record เอาไว้ทวนสอบได้ 

สำหรับกรณีที่เป็นเจ้าหน้าที่ขององค์กรเองที่ต้องเข้าไปปฏิบัติงาน Routine สามารถใช้การทำแบบ MOU เพื่อระบุถึงตัวบุคคลากรที่ต้องทำงาน Routine นั้นๆ

และระบุถึง Period ที่ต้องเข้าไปทำงาน โดยใช้การ Approve เป็น Period เช่นกัน  แต่ทั้งนี้ต้องดูด้วยนะครับว่าโครงสร้างของการ Access ขององค์กรมีความพร้อม

มากน้อยแค่ไหน

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์อนุสรณ์ จอยคงต้องเร่งให้ดำเนินการติดตั้งระบบ Key card แล้วแหละค่ะ :thankyou:

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users