Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ เกี่ยวกับระบบ ISO/TS16949 ข้อ 8.2.1 ความพึงพอใจของลูกค้า

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 Waewnapa

Waewnapa

Posted 29 July 2016 - 11:35 AM

อ้างอิงตามระบบ ISO/TS16949  ข้อ 8.2.1 ความพึงพอใจของลูกค้า

ในส่วนของ Note ควรพิจารณาทั้งลูกค้าภายใน และภายนอก

1. สำหรับ  Note เป็นข้อบังคับหรือไม่คะ  หรือเป็นข้อเสนอแนะ  ?

2. แล้วถ้าไม่มีการวัดความพึงพอใจของลูกค้าภายใน  ถือว่าผิดข้อกำหนดหรือเปล่าคะ ?

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ

ป.ล. มือใหม่ด้านระบบคุณภาพ

#2 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

• Super Power Members

Posted 29 July 2016 - 11:54 AM

ใช้คำว่าควรจะ ไม่ถือว่าจำเป็นต้องทำครับไม่ทำก็ไม่โดน CAR แต่อาจจะเป็นข้อแนะนำว่าน่าจะทำ (OFI) แต่บาง Note อาจจะต้องทำเพราะเป็นข้อกำหนดต้องดุเป็นข้อๆ

ดังนั้นไม่วัดความพึงพอใจของลูกค้าภายในไม่ผิดข้อกำหนดครับ (ไปดูคำนิยามของคำว่า Customer) 

Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#3 Waewnapa

Waewnapa

Posted 29 July 2016 - 01:05 PM

ใช้คำว่าควรจะ ไม่ถือว่าจำเป็นต้องทำครับไม่ทำก็ไม่โดน CAR แต่อาจจะเป็นข้อแนะนำว่าน่าจะทำ (OFI) แต่บาง Note อาจจะต้องทำเพราะเป็นข้อกำหนดต้องดุเป็นข้อๆ

ดังนั้นไม่วัดความพึงพอใจของลูกค้าภายในไม่ผิดข้อกำหนดครับ (ไปดูคำนิยามของคำว่า Customer) 

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ  ไว้จะไปศึกษาเพิ่มเติมนะคะ 

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 July 2016 - 07:42 PM

Note วันนี้ไม่จำเป็นเท่าไร แต่รอบที่จะปรับ Version นี่ไม่น่าจะเป็น Note แล้วละครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users