Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ISO17025 และ ISO9001 ขอนานไหมครับ สำหรับ ธุรกิจ Service (ซื้อมาขายไป) ครับ

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 ธรรมรัตน์

ธรรมรัตน์

Posted 18 May 2016 - 04:10 PM

1. ไม่ทราบว่า ถ้าจะทำระบบ ISO17025 พร้อมกับ ISO9001 กับ ธุรกิจ เครื่องมือที่ซื้อมาขายไป เป็น Service จะใช่เวลาขอนานไหมครับ

2. นอกจากที่ สมอ ที่ให้การรับรอง ISO17025 แล้วมีที่อื่นที่ให้การรับรองได้ไหมครับ แล้ว ระยะเวลา ต้องใช้เวลานานไหมครับ 6 เดือนจะขอได้ไหมครับ

3. เราต้องจ้างที่ปรึกษาไหมครับสำหรับ ISO17025 เคยแต่ทำระบบ ISO9001 กับ ISO16949 นะครับ

ขอบคุณครับ

ธรรมรัตน์

#2 Mr.Joe

Mr.Joe

Premium Member

• Power Members

Posted 18 May 2016 - 04:26 PM

ISO 17025 มันเป็นการรับรองเรื่องการวิเคราะห์ตัวอย่างและทดสอบเครื่องมือ    ถ้าเป็นการทดสอบเครื่องมือก้อ สมอ แหละครับ ที่เดียว    ถ้าไม่มีการทดสอบก้อไม่เข้าข่าย คงขอไม่ได้

มีใครใช้ Lotus Notes บ้างมั้ย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

#3 ธรรมรัตน์

ธรรมรัตน์

Posted 20 May 2016 - 10:53 PM

ขอบคุณครับคุณโจ

ผมขอในส่วนของการสอบเทียบนะครับ ไม่แน่ใจว่าจะนานไหมครับ

ได้ยินว่า สมอ คนน้อย

#4 mejung

mejung

Posted 24 May 2016 - 11:53 AM

การขอการรับรอง ISO / IEC 17025 ไม่นานมากค่ะ แต่ระบบต้อง run มาพอสมควรค่ะ เพราะต้องมีข้อมูลการสอบเทียบมาบ้างเพื่อยื่นขอการรับรอง

ด้านข้อกำหนด ของ ISO 9001 เป็นการรับรองระบบบริหารคุณภาพ ซึ่งถ้าเทียบกับกับข้อกำหนดของ ISO/IEC 17025 ซึ่งเป็นการรับรองความสามารถของห้องปฏิบัติการสอบเทียบและทดสอบ นั้น ข้อกำหนดของ ISO9001 จะเป็นแค่ส่วนหนึ่งของ  ISO/IEC 17025 (เฉพาะ ข้อ 4 ข้อกำหนดด้านการบริหาร) ถ้าสนใจส่ง Email มาสอบถามได้นะค่ะ Email mejung_si@hotmail.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users