Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอรายละเอียดหัวข้อการเข้าตรวจ ISO

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 aomiez

aomiez

Premium Member

• Power Members

Posted 28 April 2016 - 09:05 AM

รบกวนขอรายละเอียดหัวข้อการเข้าตรวจมาตรฐาน ISO9001:2008 จากภายนอกที่เข้ามาตรวจโรงงานค่ะ

#2 Ronnathee_J

Ronnathee_J

Posted 28 April 2016 - 09:48 AM

รบกวนขอรายละเอียดด้วยคนะคะ 

ronnathee.p@gmail.com

ขอบคุณมากคะ

#3 Around

Around

Posted 28 April 2016 - 10:55 AM

เข้าใจว่าคงเป็นน้องใหม่ ยังไม่เคยโดนauditจากข้างนอก อาจจะเกร็งๆ

ขอบอกว่า รายละเอียดมันเยอะนะ..auditorเค้าก็ตรวจตามข้อกำหนดนั่นล่ะ

แต่ละหัวข้อ ก็น่าจะตรวจคล้ายinternal audit  เพียงแต่auditor จากภายนอกไม่มีเวลามากนัก ก็จะใช้วิธีสุ่ม

แต่auditorท่านตรวจทุกวัน skillท่านเยอะ ตรวจแบบสุ่มก็จริง แต่มักโดนจังๆ 5555

เพราะฉะนั้น ถ้าที่บริษัททำISOมานานแล้ว ให้นำข้อแนะนำหรือCARที่เคยได้รับจากครั้งก่อนๆๆ(รวมถึงที่ได้จากผลการinternal audit) มาทบทวน ตรวจสอบอีกครั้งเพื่อเตรียมตัว

ลองหาอ่านวิธีตรวจจากในinternetได้..เยอะเลย  ยกตัวอย่าง http://www.isotoyou....t-approach.html

#4 Aranya Chaiyachin

Aranya Chaiyachin

• Interests:ISO 9001:2015
    ISO 14001:2015
    ISO 45001:2018
    ISO/IEC 17025 :2005

Posted 28 April 2016 - 11:22 AM

รบกวนขอรายละเอียดหัวข้อการเข้าตรวจมาตรฐาน ISO9001:2008 จากภายนอกที่เข้ามาตรวจโรงงานค่ะ

หัวข้อการตรวจแต่ละปีจะไม่เหมือนกันนะ จะสลับการตรวจแต่ละกระบวนการ หากเป็นการตรวจ Surveillance ก็จะตรวจเป็นบาง Process หากเป็นการ Re-certification อันนี้เรีบยกว่าตรวจแบบปูพรมเลยทีเดียวค่ะ แต่ก็จะมี Process ที่ต้องตรวจทุกปี เช่น QC, Production, Internal Audit, NC อันนี้โดนทุกปีนะคะ  ยังไงให้ไปดูการตรวจครั้งที่ผ่านมา ว่าเราถึงรอบใหนแล้ว ดูจากรายงานผลการตรวจว่าปีที่แล้ว Auditor เขา comment อะไรไว้บ้าง ปีนี้เขาก็จะกลับมาดูว่าเราได้แก้ไขไปหรือยังนะคะ

ลองศึกษาดูจากไฟล์ที่แนบมานะคะ

Attached Files

#5 aomiez

aomiez

Posted 28 April 2016 - 11:40 AM

ขอบคุณทุกคนนะค่ะ ที่ช่วยแนะแนวทางค่ะ น้องใหม่ค่ะ :lol2: 

#6 nopiso9001

nopiso9001

Supreme Member

Posted 29 April 2016 - 09:11 AM

Posted Yesterday, 09:05 AM

ผู้ตรวจจากภายนอก ถ้าหมายถึง CBผู้ให้การรับรอง มาตรวจแล้วออกใบรับรอง (Certificate)

ก่อนการเข้าตรวจCBจะส่งAudit Planning/Scheduleให้กับผู้ถูกตรวจ

ในAudit Planning/Scheduleจะระบุถึง

-จำนวนผู้ตรวจ(Lead Auditor, Auditor)

-วัน+เวลา เปิด/ปิดการAudit, วัน+เวลาการเข้าตรวจแต่ละScope

-ระบุขอบเขตกระบวนการที่ต้องการตรวจ

ระยะเวลาในการส่งเอกสารข้างต้นขึ้นอยู่กับแต่ละCB

หากยังไม่ได้ให้ติดต่อประสานงานกับCB

Audit Planning/Scheduleสามารถที่จะปรับเปลี่ยนได้ตามความเหมาะสม

โดยแจ้งกับTeam AuditorในขณะของการเปิดประชุมการAudit หรือ

ส่งเอกสารแจ้งล่วงหน้ากลับไปยังCBหลังจากได้ Audit Planning/Schedule

แต่จะมีกระบวนการบางอย่างเป็นข้อบังคับในการตรวจซึ่งไม่สามารถตัดออกได้เช่น

Top Management Interview, Performance of QMS Internal Audit

#7 aomiez

aomiez

Posted 01 May 2016 - 09:48 PM

ขอบคุณมากๆค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users