Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ผมรบกวนสอบถามการทำaction plan QA&QC ครับ

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 FURQAN

FURQAN

Super Member

Posted 02 March 2016 - 02:38 PM

ผมรบกวนสอบถามการทำaction plan QA&QC ครับ 

ว่าต้องทำประมาณไหน  พอมีตัวอย่างไห้ดูไหมครับ

มือไหม่หัดทำ

อ้อ.....และการสรุปผลงานประจำปีของQA&QC เค้าพรีเซนไห้ผู้บริหารด้านไหนกันบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

สงสารผมหน่อยนะคร๊าบบบบบ

#2 เด็กใหม่QC

เด็กใหม่QC

Posted 30 March 2016 - 05:54 PM

รอผู้รู้ด้วยคนครับ  มือใหม่เหมือนกัน

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 30 March 2016 - 07:20 PM

ตั้งคำถามแบบนี้ ไม่น่าจะมีใครตอบให้หรอกครับ  เพราะตั้งคำถามคล้ายๆกับ

จะกินข้าว  แต่ตัวเองไม่ตักข้าวใส่จาน 

#4 Mr.Joe

Mr.Joe

Premium Member

• Power Members

Posted 31 March 2016 - 10:40 AM

ตอบข้อ หลังและกัน        

ผลตรวจผลิตภัณฑ์ วัตถุดิบ  เทียบกับ spec.      วัตถุดิบถ้าเยอะ เอาตัวที่สำคัญๆพอ,   ผลิตภัณฑ์ที่ไม่ผ่านข้อกำหนด (NC)   ,% Yield   ,Corrective action/Preventive action , ผลทดสอบเครื่องมือ ,ผลตรวจ Supplier ,Customer audit , ปัญหาอุปสรรค   บลาๆๆๆ

เอาแต่เนื่้อ ไม่เอาน้ำ อันไหนทำ Graph ได้ก็ทำ  

มีใครใช้ Lotus Notes บ้างมั้ย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

#5 KornKrisda

KornKrisda

• Interests:Quality assurance manager
    Nikkei mc aluminum(Thailand) co.,told.

Posted 31 March 2016 - 12:05 PM

ข้อแรกเป็นคำถามที่กว้างมากครับ อธิบายแบบนี้และกัน ก่อนคุณจะทำ Action plan คุณต้องกำหนดเป้าหมายก่อนว่าเป้าหมายของ QA&QC คืออะไร? เช่น

- ข้อร้องเรียนจากลูกค้าเป็นศูนย์

- ข้อบกพร่องจากการตรวจสอบเป็นศูนย์

- ลดเวลาการตรวจสอบ dimension ของผลิตภัณฑ์ระหว่างกระบวนการลง 20%

- บลาๆๆๆๆๆ ฯลฯ

**เพิ่มอีกนิดแล้วกันว่าเป้าหมายที่กำหนดขึ้นมา ต้องสนับสนุนนโบายบริษัทด้วยนะครับ ไม่ต้องเยอะเอาโดนๆ (โดนใจผู้บริหาร ไม่ใช่โดนด่าเละนะครับ ^^) ปรึกษาหัวหน้าคุณด้วยดีที่สุด!

พอคุณมีเป้าหมายแล้วก็กำหนด action ขึ้นมาว่าจะทำอะไรเพื่อทำให้บรรลุเป้ามาย เป็นรูปธรรมนะครับ พร้อมทั้งกำหนดระยะเวลาด้วยว่าจะเริ่มแล้วจะเสร็จเมื่อไหร่ ให้ใครทำ?

ตรงนี้ง่ายที่สุดคือคุณอาจทำเป็น grant chart ขึ้นมา แล้วที่สำคัญทำตามแผนแล้วรายงานให้หัวหน้าคุณทราบเป็น weekly หรือ monthly อันนี้แล้วแต่สะดวกเลยครับ

(ทำตามนี้คุณจะดูหล่อขึ้นในสายตามหัวหน้าครับ ^^)

สำหรับคำถามข้อ 2 เนื้อหาลักที่จะต้อง Present ประจำปี คือ

1.ผลการดำเนินงานตาม Action plan ว่าที่ทำมาตลอด 1 ปีทำอะไรไปบ้าง แล้วบรรลุเป้าหมายหรือไม่? ไม่บรรลุเพราะอะไร? แล้วปีหน้าจะมี action อย่างไร? แต่ถ้าบรรลุต้องกำหนดเป้าหมายของปีหน้าว่าจะเป็นเท่าไหร่? แล้วที่บรรลุมาจาก action ไหนเป็นหลัก?(action ที่ได้ผล ถ้าต้องการปรับปรุงเพิ่ม เช่น ต้องใช้เครื่องมือตรวจสอบที่ดีขึ้น แต่อาจแพงขึ้นก็แย๊บเข้าไปในที่ประชุมเลย ^^)

2.หัวข้อการดำเนินงานด้านอื่นๆของหน่วยงาน ตามที่คุณ Joe_Bangpan บอกไป

หวังว่าได้คำตอบที่ต้องการนะครับ

#6 krissarakorn

krissarakorn

Supreme Member

Posted 31 March 2016 - 05:22 PM

ขอแชร์ด้วยคนนะครับ

สำหรับผม ผมจะขอแยก Action Plan กับ ประสิทธิผลของการะบวนการต่างๆ ออกจากกันก่อน

1.Action Plan 

ผมจะทำต่อเมื่อมีการคิดว่าจะพัฒนาหรือทำโครงการอะไรที่ไม่ใช่เรื่องที่ทำอยู่แล้วให้สำเร็จในปีนี้ ซึ่งมักจะมาจากผลงานที่ไม่ค่อยดีของปีที่ผ่านมา 

เอามาวิเคราะห์ใหม่ แล้วมานั่งคิดใหม่ว่าจะใส่กลยุทธ์อะไรลงไปเพื่อให้เกิดผลสัมฤทธิ์ที่คาดหวัง และกำหนดกรอบเวลาและขั้นตอนมาประกอบ 

2.ประสิทธิผลของกระบวนการต่างๆ

อันนี้เป็นงานประจำที่ต้องทำทุกวันและอาจรายงานทุกเดือนเป็น KPIs ต่างๆ ทำไป วัดผลไป วิเคราะห์ และแก้ไขป้องกันทุกเดือน 

การรายงานผู้บริหารนั้น ผมรายงานทั้ง 2 อย่าง ที่ว่ามา 

เพื่อให้เห็นว่าผมทำอะไรไปบ้าง และผลเป็นอย่างไร  หรือฝ่ายไหนเป็นอย่างไร 

การกำหนดหัวข้อ KPIs และ เป้าหมายนั้น ผมมักจะดูที่กิจกรรมของแผนกตัวเกงเป็นหลักก่อน ว่ามีหน้าที่ทำอะไร  

เราเกิดมาเพื่ออะไร  วันๆนึงเราต้องทำอะไร  แล้วจับมาทำเป็น KPIs 

ผู้บริหารส่วนมากมักมองเรื่องเงินๆทองๆ เป็นหลัก ดังนั้นการรายงานควรรายงานให้สะท้อนให้ภาพทางการเงิน ทางธุระกิจเป็นหลัก 

ว่ากาารทำงานนั้นๆ ทำให้สูญเสียเงิน หรือ ประหยัดเงินไปได้เท่าไหร่ คิดเป็นร้อนละเท่าไหร่ ของมูลค่าขายโดยรวมของสินค้าหรือบริการ 

เช่น QA/QC อาจวัดเรื่อง 

1.วัดตัวเอง เช่น มูลค่าของเสียที่เกิดจากการตรวจสอบไม่พบในกระบวนการก่อนหน้า (NC ข้ามหน่วยงาน), มูลค่าสินค้าเคลม 

2.วัดหน่วยงานอื่น เช่น มูลค่าของเสียจากวัตถุดิบไม่มีคุณภาพ, มูลค่าของเสียจากกระยวนการที่ไม่มีคุณภาพ, มูลค่าของเสียจากเครื่องจักร, จากคน, จากลูกค้า, อื่นๆ

ลองนึกดูครับว่าเราทำอะไร มีหน่วยงานเราไว้เพื่ออะไร แล้วคิดว่าถ้าเราเป็นเจ้าของ เราอยากได้อะไรจากหน่วยงานที่เพิ่มขึ้นนี้ 

Krissarakorn..

#7 saeba1967

saeba1967

Posted 29 October 2017 - 01:54 PM

ขอด้วยครับ

saeba1967@gmail.com

ขอบคุณครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users