Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Audit ทางบัญชี เค้ามีความรู้เรื่องระบบ จริงไหม

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 sarawin13

sarawin13

Posted 22 December 2015 - 10:12 AM

รบกวนสอบถามเหตุผลทุกท่านหน่อยครับ

เนื่องจากโดน Audit ทางบัญชีมาดูกระบวนการจัดซื้อ และพบว่า

เราลิงค์เนื้อหาการออก PR และ PO ไว้ใน WI (ใช้โปรแกรมในการออก)

เค้าเลยบอกว่า ทำไมไม่เอาข้อมูลมาใส่ใน QP ให้หมด

แล้วเจอเหตุผล คือ "ถ้าคนนอกมาอ่านแล้วจะเข้าใจไหม" (กำลังงงว่าต้องเขียน QP ให้คนนอกอ่านหรือ??)

แบบนี้เราควรจะตอบหรือจะแก้ไขยังไงดีหละครับ เพื่อไม่ให้ บัวไม่ให้ช้ำ น้ำไม่ให้ขุ่น

รบกวนขอคำชี้แนะด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 December 2015 - 10:30 AM

เขากำลังบอกเป็นนัยๆว่า เขียนไม่ลงรายละเอียด ซึ่งโดยทั่วไป QP จะเขียนว่ามี Input เข้ามาอย่างไร ในกระบวนการทำงานอย่างไร ซึ่งประกอบด้วย เครื่องมือ โปรแกรมที่ใช้ ใครรับผิดชอบ ทำงานตามขั้นตอนอะไรที่ใช้อ้างอิง (WI) และผลลัพธ์ที่ต้องการจากกระบวนการนี้มีอย่างไร จึงออกไปเป็น output ของกระบวนการถัดไป ดังนั้นหาก QP มีการอ้างอิงมาตรฐานการทำงานที่ละเอียดลงลึกก็จะใช้การอ้างอิง เพื่อให้ไปดูขั้นตอนนั้นแทน ถ้าจะตอบบัญชีที่มาตรวจ QP ก็จะเสมือนกฎหมายของบัญชีแหระครับที่จะไม่บอกรายละเอียดมากมายเช่น มาตราที่เกี่ยงข้อง หากต้องการรู้ก็ไปดูมาตราที่กฎหมายอีกฉบับที่เกี่ยวข้องกัน สามารถยกตัวอย่างแบบนี้ให้เขาเข้าใจพอได้ครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 berseak1

berseak1

Hornor Member

Posted 22 December 2015 - 11:36 AM

อืม ผมเคยโดน Comment ประมาณนี้เหมือนกัน แล้วก็มานั่ง งงๆ ว่า เราทำระบบไปเพื่อใคร เพื่อ Auditor ซึ่งเจอกันปีล่ะครั้ง หรือเพื่อระบบ ที่มีประสิทธิภาพ แต่ ในกรณีนี้ ก็ถูกของเขานะ เรื่อง จัดซื้อ ถ้าอ่าน QP แล้ว ก็ต้องสามารถเข้าใจกระบวนการจัดซื่อได้นะ

#4 DooK

DooK

Super Hornor Member

Posted 22 December 2015 - 01:52 PM

บอกเค้าว่า "เรื่องของตรู"

ลายเซ็น

#5 monrudeenimit

monrudeenimit

Posted 22 December 2015 - 03:26 PM

บอกเค้าว่า "เรื่องของตรู"

แบบนี้ บัวช้ำ น้ำขุ่น นะคะ อิอิ 

#6 monrudeenimit

monrudeenimit

Posted 22 December 2015 - 03:31 PM

รบกวนสอบถามเหตุผลทุกท่านหน่อยครับ

เนื่องจากโดน Audit ทางบัญชีมาดูกระบวนการจัดซื้อ และพบว่า

เราลิงค์เนื้อหาการออก PR และ PO ไว้ใน WI (ใช้โปรแกรมในการออก)

เค้าเลยบอกว่า ทำไมไม่เอาข้อมูลมาใส่ใน QP ให้หมด

แล้วเจอเหตุผล คือ "ถ้าคนนอกมาอ่านแล้วจะเข้าใจไหม" (กำลังงงว่าต้องเขียน QP ให้คนนอกอ่านหรือ??)

แบบนี้เราควรจะตอบหรือจะแก้ไขยังไงดีหละครับ เพื่อไม่ให้ บัวไม่ให้ช้ำ น้ำไม่ให้ขุ่น

รบกวนขอคำชี้แนะด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

บอกว่า ข้อมูลสามารถตรวจสอบย้อนกลับได้ เราทำตามข้อกำหนด ISO เป๊ะครับ

#7 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 22 December 2015 - 04:29 PM

บอกไปว่า เราทำตามที่เราเขียนและใช้งานปัจจุบันนี้แล้ว

ไม่เคยพบปัญหาอะไร  เราทำงานกันได้ดีมากๆอย่างต่อเนื่อง

หากเขาไม่เชื่อให้เขาพิสูจน์และทวนสอบการทำงานของเราดูอย่างละเอียด  แล้วเชิดหน้าใส่ อย่างแร๊งงงงซ์

#8 saeba1967

saeba1967

Super Member

Posted 29 October 2017 - 01:59 PM

ขอด้วยครับ

saeba1967@gmail.com

ขอบคุณครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users