Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ความแตกต่างระหว่าง Special process กับ special charateristic

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 matang

matang

Super Member

Posted 15 December 2015 - 05:08 PM

รบกวนสอบถามผู้รู้ช่วยอธิบายความแตกต่างระหว่างคำว่า 

Special process กับ Special characteristic ให้หน่อยได้มั้ยคะว่ามันต่างกันอย่างไร 

เพราะใน ISO clause 7.5.2 พูดถึงเรื่อง special process ไว้ชัดเจนว่าเป็นกระบวนการที่ไม่สามารถทดสอบผลได้ทันทีหลังจากสิ้นสุดกระบวนการ ซึ่งตอนนี้สับสนอ่ะค่ะ เพราะว่าใน Q-plan จะมีให้ระบุ "SC" คือ special characteristic เอาไว้ ซึ่งระบุไว้เพื่อเป็นการควบคุมกระบวนการนั้นๆ ตาม customer requirement หรือ ตามที่เรากำหนดก็ได้ถูกต้องมั้ยคะ 

ซึ่ง SC ใน control plan แค่บอกว่าเราต้องการควบคุมกระบวนการนี้เป็นพิเศษ อย่างนี้ถูกต้องมั้ยคะ 

แต่ถ้า SC ที่เราระบุไว้ อาจจะไประบุในกระบวนการที่เป็นกระบวนการพิเศษก็ได้ถูกต้องมั้ยคะ 

เข้าใจผิดถูก อย่างไร ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ 

ขอบคุณมากๆๆค่ะ 

#2 guncha007

guncha007

Premium Member

• Power Members

Posted 17 December 2015 - 02:13 PM

ตามความเข้าใจของผมนะครับ

Special  process ดูตาม Link นี้น่าจะตอบได้ดีที่สุดครับ

http://www.isothai.c...ับรองกระบวนการ/

Special Characteristic คือ จุดที่มีความสำคัญต่อผลิตภัณฑ์ของลูกค้า ซึ่งควรถูกควบคุมเป็นพิเศษ เช่น มี SPC ,etcใ

ซึ่ง SC ใน control plan ควรระบุการควบคุมกระบวนการนี้เป็นพิเศษ ถูกแล้วครับ 

และ SC ที่เราระบุไว้ อาจจะไประบุในกระบวนการที่เป็นกระบวนการพิเศษได้ ถูกแล้วครับ

ยังไงรอพี่ๆที่รู้จริงเข้ามาแนะนำเพิ่มเติมอีกทีครับผม

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 18 December 2015 - 12:12 PM

รบกวนสอบถามผู้รู้ช่วยอธิบายความแตกต่างระหว่างคำว่า 

Special process กับ Special characteristic ให้หน่อยได้มั้ยคะว่ามันต่างกันอย่างไร 

เพราะใน ISO clause 7.5.2 พูดถึงเรื่อง special process ไว้ชัดเจนว่าเป็นกระบวนการที่ไม่สามารถทดสอบผลได้ทันทีหลังจากสิ้นสุดกระบวนการ

ซึ่งตอนนี้สับสนอ่ะค่ะ เพราะว่าใน Q-plan จะมีให้ระบุ "SC" คือ special characteristic เอาไว้ ซึ่งระบุไว้เพื่อเป็นการควบคุมกระบวนการนั้นๆ ตาม customer requirement หรือ ตามที่เรากำหนดก็ได้ถูกต้องมั้ยคะ 

ซึ่ง SC ใน control plan แค่บอกว่าเราต้องการควบคุมกระบวนการนี้เป็นพิเศษ อย่างนี้ถูกต้องมั้ยคะ 

แต่ถ้า SC ที่เราระบุไว้ อาจจะไประบุในกระบวนการที่เป็นกระบวนการพิเศษก็ได้ถูกต้องมั้ยคะ 

เข้าใจผิดถูก อย่างไร ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ 

ขอบคุณมากๆๆค่ะ 

เกี่ยวกับ Special Process เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

ส่วน SC ใน Q Plan ชื่อเต็ม ๆ มันคือ Special Characteristic of Product ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า Product ไม่ใช่ Process ครับ

เป็นจุดที่มีความสำคัญมาก ต้องควบคุมมากเป็นพิเศษครับ ส่วนใหญ่มักอ้างอิงจากข้อกำหนดของลูกค้า

แต่

องค์กรที่เจริญแล้ว เขาจะระบุทั้งที่เป็นข้อกำหนดของลูกค้า และ

ระบุจากการเลือกโดยทีม New Model ของเขาเองด้วย

โดยอาจพิจารณาจาก

• กระบวนการหรือจุดที่เคยมีปัญหามาก
  • เคลมมาก
  • งานเสียมาก
  • คุมไม่ค่อยอยู่
  • คะแนนความเสี่ยงจากการประเมิน FMEA มันมีค่าสูง
  • COPQ จากปัญหานี้มีมาก

แปลว่า

เราสามารถระบุ SC ได้มากกว่าที่ลูกค้ากำหนดครับ ซึ่งจุดที่เพิ่มมา อาจพิจารณาจากข้างต้น หรือพิจารณาจาก Special Process ก็ได้ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 matang

matang

Super Member

Posted 25 December 2015 - 11:05 AM

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคะ กระจ่างมากเลยค่ะ ชัดเจนแจ่มแจ้งเลยค่ะ :)

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users