Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ถามเรื่อง ISO9001 เกี่ยวกับเครื่องมือวัดครับ

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 Jumbodeity

Jumbodeity

Posted 26 August 2015 - 10:34 AM

สวัสดีครับ ก่อนอื่นขอสวัสดีทุกๆท่านนะครับ

พอดีผมต้องได้รับหน้าที่ดูแลเครื่องมือวัดในองค์กร ใช้มาตรฐาน ISO:9001 โดยต้องส่งเครื่องมือMasterไปสอบเทียบภายนอก แล้วทุกๆท่านมีวิธีดูผลใบสอบเทียบยังไงครับ

เห็นพี่ๆในบอร์ดบางคนบอกว่า ไม่ต้องคิดค่า Uncertainty, หรือไม่ต้องกำหนดมารตรฐานให้ดีกว่า 3-10 เท่าก็ได้เพราะนั่นเป็นแบบ ISO:10012 แบบนี้คือผมเข้าใจถูกต้องแล้วใช่มั๊ยครับ

หรือแค่นำค่าแก้แต่ละจุดในใบสอบเทียบมาเปรียบเทียบว่าไม่เกินค่า Accuracy Allowance ที่องค์กรระบุไว้ในระเบียบปฎิบัติ ก็พอครับประมาณว่าถ้าไม่เกินก็ถือว่าผลสอบเทียบผ่าน

หรือเพื่อนๆท่านไหนมีวิธีอื่นที่แนะนำหรือชี้แนะรบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 26 August 2015 - 07:54 PM

อยากให้ค้นคว้าในกระทู้เก่าๆ ก่อนนะครับ

คลังข้อมูลความรู้เรื่องสอบเทียบ มีคำตอบให้คุณค้นหาเยอะเลยในเวปนี้

#3 Jumbodeity

Jumbodeity

Posted 27 August 2015 - 04:24 PM

ก็บางความเห็นบางกระทู้ ก็บอกไม่ต้องอ้างอิงถึงมาตรฐานอื่นก็ได้ถ้าใช้ iso9001 เพราะข้อกำหนด 7.6 นั้นไม่ได้เจาะจงมากนัก แต่บางความเห็นก็บอกว่าต้องอ้างอิงหลักสากลจะมากำหนดเองไม่ได้ เช่นการกำหนดค่า Tolerance ต้องอ้างถึง iso10012 ต้องดีกว่า 3 เท่า ถึง 10 เท่า สรุปว่า งง หละสิครับทีนี้ 555 สรุปว่าต้องอ้างหรือไม่ครับ ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users