Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอเชิญสมาชิก ร่วมกับ จอมโจร ฝึก/ทบทวน audit checklist

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 18 August 2015 - 08:32 PM

แต่เดิม งาน internal audit ที่บริษัทจอมโจรฯ  เป็นหน้าที่ของ QMS อย่างเดียวนะครับ

สามวีกที่ผ่านมา จอมโจรฯ สำรวจทัศนะของผู้บริหารที่มีต่อระบบคุณภาพ กว่า 50 ประเด็น

มีประเด็นเกี่ยวกับ  "การให้ ผู้เชี่ยวชาญในแต่ละสาขา มาร่วมทำหน้าที่ audit"  ซึ่งผล ณ เวลานี้

ผู้บริหารเห็นด้วย 99.99%

จอมโจรฯ จึงต้อง คิด concept ของ audit checklist ไว้ตั้งแต่เนิ่นๆ

เพราะ audit checklist แบบเดิม มือใหม่คงตรวจได้ค่อนข้างยาก

เมื่อมี่การสรรหาผู้เชี่ยวชาญในแต่ละด้าน และแต่งตั้งเป็น auditor แล้ว

จอมโจรฯ จะต้องเอา concept  ที่ผ่านการทบทวนจากเพื่อนสมาชิก

ไปคุยกับ ผู้เชี่ยวชาญเหล่านั้น  และสร้างเป็น audit checklist

แยกตามกิจกรรม  เช่น   บริการขนส่งสินค้าด้วยรถบรรทุก/รถหัวลาก  

การจัดเก็บสินค้า  การจัดเก็บตู้คอนเทนเนอร์   การนำเข้า-ส่งออกทางเรือ

การนำเข้า-ส่งออกทางอากาศ  การจองระวางเรือ-ระวางเครืองบิน ฯลฯ

ช่วยจอมโจรฯ  คอมเม้นต์ concept ของ audit checklist กันหน่อยนะครับ

=========================

เอา เนื้อหาของ checklist  ใน logistics operation

ที่ยังไม่เสร็จสมบูรณ์ดีมาให้เพื่อนช่วยกันทบทวน "Concept"

อีกสองเรื่องนะครับ

===============

เอา checklist ของ warehouse  ที่สมบูรณ์เกือบสุดขีดมาอัพเดทให้นะครับ

หมายเหตุ

Attached Files

"

#2 iso_man

iso_man

Posted 19 August 2015 - 09:09 AM

เท่าที่เห็นค่อนข้างสมบูรณ์ในเรื่องของเอกสาร แต่เสนอแนะให้มุมมองอีกด้านในการเข้าถึงเอกสารปฏิบัติงาน (รู้ไหมว่าอยู่ที่ไหน หรือถ้าอยู่ในแฟ้มรู้ไหมอยู่แฟ้มอะไร หรือถ้าในคอมพิวเตอร์อยู่ Folder ไหน) นอกจากนี้หากเป็นผม ผมจะสอบถามว่าเอกสารดังกล่าวมีความสำคัญกับกระบวนการที่ทำงานอย่างไร (ต้องการรู้ว่ามีเอกสาร และเข้าใจความสำคัญมากน้อยขนาดนั้น (มองเรื่องจิตสำนึก) ไว้รอท่านอื่นมาแชร์ต่อครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 25 August 2015 - 07:55 AM

เอา เนื้อหาของ checklist ใน logistics operation

ที่ยังไม่เสร็จสมบูรณ์ดีมาให้เพื่อนช่วยกันทบทวน "Concept"

อีกสองเรื่องนะครับ

"

#4 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 27 August 2015 - 05:24 PM

เอา  audit checklist ของ Warehouse ฉบับ FDIS มาอัพเดทให้นะครับ

"

#5 Suppadej

Suppadej

Posted 27 August 2015 - 08:24 PM

ขอบคุณครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users