Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ISO9001:2015 FDIS แปลภาษาไทย จาก สถาบัน มาตรฐาน อังกฤษ BSI

2015

• Please log in to reply
93 replies to this topic

#81 icedocument control

icedocument control

Super Member

• Validating

Posted 26 March 2016 - 08:45 AM

ขอบคุณมากค่ะ

#82 moddum

moddum

Supreme Member

• Power Members

Posted 21 April 2016 - 08:56 AM

ขออนุญาตเก็บข้อมูลเป็นความรู้นะครับ :smiley-signs001:  :smiley-signs001:  :smiley-signs001:

#83 Cofe

Cofe

Posted 26 April 2016 - 03:10 PM

ISO9001:2015  =>  8.5.1 f)  
the validation, and periodic revalidation, of the ability to achieve planned results of the processes for production and service provision, where the resulting output cannot be verified by subsequent monitoring or measurement;

สวัสดีครับ  

ที่บริษัทรับพิมพ์กล่องบรรจุแปรงสัฟันครับ  มีกระบวนการเคลือบผิวหน้างานพิมพ์ด้วยนำ้ยาเคลือบ  ซึ่งเมื่อลูกค้านำกล่องกระดาษนี้ไปใช้งาน จะเอาไปประกบติดแผ่นพลาสติกด้วยความร้อน เรียกว่า การบลิสเตอร์ครับ

ปัจจุบันกระบวนการเคลือบผิวงานพิมพ์นี้มการควบคุม process parameter ต่างๆอยู่แล้วครับ  แล้วก็มีการสุ่มตัวอย่างชิ้นงานมาทดสอบทำบลิสเตอร์เองด้วยครับ เป็นการทดสอบแบบทำลาย  แต่ปัญหาคือหลายครั้งพบว่า เราบลิสติดดี แต่ลูกค้าแจ้งว่าบลิสไม่ติด เป็นปนๆกันในลอต  reject ของคืนเรื่อยๆ บางทียกลอตเลยครับ  สาเหตุเป็นที่กระบวนการบลิสครับ ทั้งเครื่องบลิส และพารามิเตอร์ต่างๆที่ต่างกันระหว่างเรากับลูกค้า

คำถามผมคือ ลักษณะนี้  ผมต้องขอยกเว้น 8.5.1 f) ไหมครับ  

ในความคิดผมมันไม่น่าจะยกเว้นได้  เพราะเราไม่สามารถตรวจสอบคุณภาพผิวเคลือบได้ทุกชิ้น ปัญหาจะพบตอนลูกค้าใช้งานในแต่ละชิ้น

เราจึงต้องสุ่มทดสอบ   แต่อีกท่านบอกว่าให้ยกเว้นข้อนี้เพราะสามารถทวนสสอบได้ในกระบวนการผลิต.... คือยังไงดีครับ 

รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

#84 Cofe

Cofe

Posted 26 April 2016 - 03:11 PM

รบกวนอีกคำถามครับ

บริษัทมีการรับประกันสินค้าให้ลูกค้า  6 เดือน  ถ้ามีปัญหาจะแก้ไขให้หรือส่งของใหม่ให้ทันที

แบบนี้เข้าข่ายต้องประยุกต์ใช้ข้อ 8.5.5 กิจกรรมหลังการส่งมอบ ตาม ISO9001:2015 นี้ไหมครับ 

ในความคิดผมว่าต้องประยุกต์ใช้ข้อนี้ด้วย ซึ่งเราระบุใน contract กับลูกค้าอยู่แล้วน่ะครับ  แต่พอดีอีกท่านบอกว่าไม่เกี่ยว ผมเลยงงครับ

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

#85 Ann Tanyong

Ann Tanyong

Posted 08 June 2016 - 02:55 PM

ขอบพระคุณท่านอาจารย์คร่า

#86 muaylek

muaylek

Premium Member

Posted 09 June 2016 - 10:25 AM

เพิ่งเห็นโพสนี้ แอบมาอ่านด้วย.... :lol2:

ขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์

:) 'Smile' ...It's a free therapy ^___^

(email)   muaylek_panisa@hotmail.com

(line ID)   n_muaylek  :wub: 

#87 sribiscuit

sribiscuit

Posted 09 June 2016 - 11:32 AM

ขอบพระคุณมากครับ

#88 kumplanont2016

kumplanont2016

Posted 15 June 2016 - 04:40 PM

ขอบคุณอาจารย์ผู้ให้ความรู้มากๆคะ

#89 pusanisajavae

pusanisajavae

Posted 16 June 2016 - 03:58 PM

ขอบคุณค่ะ

#90 Striker@Asmita1

Striker@Asmita1

Posted 16 June 2016 - 04:05 PM

ขอบคุณครับ

#91 wassana_sr

wassana_sr

Super Member

Posted 29 June 2016 - 05:27 PM

ขอบคุณคะ

#92 sumroeykws

sumroeykws

• Interests:samutprakarn

Posted 02 July 2016 - 08:18 AM

ขอบคุณครับ

#93 thanate_k

thanate_k

Posted 19 October 2016 - 04:28 PM

Context บริบท ขององค์กร

เราสามารถ กำหนดขึ้นมาเองได้หรือไม่ อย่างไรดีครับ?

ในส่วน ที่ผมเข้าใจ ผมแบ่งเป็นกระบวนการ เช่น กระบวนการรับวัตถุดิบ (เกี่ยวข้องกับแผนกใดบ้าง) ก็ให้ทุกแผนกที่เกี่ยวข้อง นำความเสี่ยง และ โอกาส ที่ตนเองสามารถ ส่งผลกระทบต่อผู้มี ส่วนได้ส่วนเสีย มาระบุ

อย่างนี้ พอใช้ได้ไหมครับ ?

#94 panai

panai

Posted 23 March 2017 - 09:16 PM

ขอบคุณมากครับ

Also tagged with one or more of these keywords: 2015

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users