Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ISO9001:2015 FDIS แปลภาษาไทย จาก สถาบัน มาตรฐาน อังกฤษ BSI

2015

• Please log in to reply
93 replies to this topic

#21 สวย

สวย

Premium Member

• Power Members

Posted 17 July 2015 - 11:19 AM

ขอบพระคุณมากนะคะ

#22 DEE ARMY

DEE ARMY

Super Member

Posted 18 July 2015 - 01:42 PM

สวัสดีคับ อาจารย์ มีคำถามเกี่ยวกับ คำว่า Documented information

ในการวิเคราะห์ บริบทองค์กร ผู้บริหารสามารถให้ข้อมูลเกี่ยวกับองค์กร เช่นวิเคราะห์ จุดอ่อน จุดแข็งองค์กร อีกทั้งยังทราบถึงปัจจัยภายนอกที่มีผลต่อองค์กร

ไม่ว่าด้าน การตลาด แรงกดดัน จาก 5forec  ซึ่งผู้บริหารหรือองค์กรให้ข้อมูลได้ จากการสัมภาษณ์  แต่ไม่ได้ทำเป็นเอกสารทั้ง hard & soft file  แต่ให้ข้อมูลได้จากการสอบถาม

ถือว่าเป็น documeted information หรือไม่ค้าบ 

ขอบพระคุณคับ

#23 Old man

Old man

Supreme Member

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 18 July 2015 - 09:13 PM

สวัสดีคับ อาจารย์ มีคำถามเกี่ยวกับ คำว่า Documented information

ในการวิเคราะห์ บริบทองค์กร ผู้บริหารสามารถให้ข้อมูลเกี่ยวกับองค์กร เช่นวิเคราะห์ จุดอ่อน จุดแข็งองค์กร อีกทั้งยังทราบถึงปัจจัยภายนอกที่มีผลต่อองค์กร

ไม่ว่าด้าน การตลาด แรงกดดัน จาก 5forec  ซึ่งผู้บริหารหรือองค์กรให้ข้อมูลได้ จากการสัมภาษณ์  แต่ไม่ได้ทำเป็นเอกสารทั้ง hard & soft file  แต่ให้ข้อมูลได้จากการสอบถาม

ถือว่าเป็น documeted information หรือไม่ค้าบ 

ขอบพระคุณคับ

QQ:  ในการวิเคราะห์ บริบทองค์กร ผู้บริหารสามารถให้ข้อมูลเกี่ยวกับองค์กร เช่นวิเคราะห์ จุดอ่อน จุดแข็งองค์กร อีกทั้งยังทราบถึงปัจจัยภายนอกที่มีผลต่อองค์กร

AA: ถือว่าเป็นหรือไม่   ........ต้องตอบว่าไม่ถือเป็น Documented Information ครับ  

เพราะคำว่า Documented Information หมายถึง

"สารสนเทศ(3.50) ที่ได้รับการควบคุมและรักษาไว้โดยองค์กร(3.01)รวมทั้งสื่อที่ใช้เก็บสารสนเทศดังกล่าว  

(สารสนเทศที่มาจากการบอกกล่าว เล่าเรื่อง  อาจผสมการโม้  เป็นสารสนเทศที่มิอาจควบคุมและรักษาไว้ครับ แฮะๆ  , ยกเว้นได้ทำการอัด เสียง อัดVDO ไว้ก่อนหน้า ถึงจะพอควบคุมและรักษาได้ ไม่เปลี่ยน วันต่อวัน  อิอิ)

หมายเหตุ 1 เอกสารสารสนเทศอาจจะอยู่ในรูปแบบและสื่อใดๆก็ได้"

แต่ที่น่าสนใจคือ ข้อกำหนดข้อ 4.1 และ 4.2 ไม่ได้กำหนดให้ต้องเป็น documented !  

กำหนดเพียงให้เป็น information !!

เมื่อข้อกำหนด ระบุให้เป็นinformation จึงไม่ต้องเป็น documented Information ครับผม

แต่ช้าก่อน หากดูข้อกำหนดข้อ 9.3  เรื่อง การทบทวนฝ่ายบริหาร  

ข้อหนดข้อ 9.3.2 B) กำหนดว่า " การทบทวนฝ่ายบริหารจะต้องถูกวางแผนและดำเนินการโดยคำนึงถึง  การเปลี่ยนแปลงในประเด็นทั้งภายนอกและภายในที่เกี่ยวข้องกับระบบการบริหารคุณภาพ" 

ผมว่า วางระบบโดยไม่มีการระบุเลย ดูจะเป็นการสร้างความเสี่ยงต่อการโดน ทะเลาะกับผู้ตรวจโดยไม่จำเป็น 

และดูแล้วไม่น่าจะรอด 

สิ่งที่ต้องเป็นเอกสารหรือควรเป็นเอกสารไว้

ไม่ใช่ข้อมูล แต่เป็นผลสรุป

ดังนั้น ไม่ต้องตัด clip ข้อมูลมาตัด มาแปะ หรือ ทำการวิเคราะห์วิจัย มีเอกสารกำกับเป็นปึกๆ

แต่เป็นผลสรุปจากที่ผู้บริหารประมวลผล ต่างหากที่ทาง ISO 9001 ให้ความสนใจครับ

ซึ่งผลสรุป อาจเป็น action  plan , SWOT Sheet ก็ได้ครับผม  

หรือทำในรูปแบบ กึ่งๆ การทำ business plan 

บันทึกการประชุมสั่งการ  ก็ได้ครับผม

และผู้บริหาร ค่อยให้ข้อมูลสนับสนุนกับผู้ตรวจ ว่าทำไม swot/action plan/business plan จึงเป็นเช่นนี้ " โดยให้ข้อมูลเกี่ยวกับองค์กร เช่นวิเคราะห์ จุดอ่อน จุดแข็งองค์กร อีกทั้งยังทราบถึงปัจจัยภายนอกที่มีผลต่อองค์กร  ไม่ว่าด้าน การตลาด แรงกดดัน จาก 5forec  ซึ่งผู้บริหารหรือองค์กรให้ข้อมูลได้ จากการสัมภาษณ์ " อย่างนี้ได้ครับผม

หากผู้ตรวจ ไม่เชื่อ ไม่เห็นด้วย มีแง่มุมมองที่ดีกว่า
ก็ต้อง coaching / questioning

จนผู้บริหารระดับสูงของคุณยอมครับผม

คุณว่าใครจะยอมก่อนกัน !! 

:lol2:

Attached Thumbnails

#24 wichaya

wichaya

Posted 20 July 2015 - 10:54 AM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

#25 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 20 July 2015 - 02:27 PM

ขอบคุณอาจารย์มากครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#26 ~ PK ~

~ PK ~

Posted 20 July 2015 - 02:32 PM

ขอบคุณมากค่ะ

#27 ja ja~

ja ja~

Posted 20 July 2015 - 02:53 PM

ขอบคุณมากคะ

#28 puridet1

puridet1

Posted 21 July 2015 - 02:30 PM

ขอบคุณครับ

#29 sarawut_i

sarawut_i

Posted 21 July 2015 - 05:05 PM

ขอบคุณครับ

#30 tomorrow

tomorrow

Posted 22 July 2015 - 04:31 PM

ขอบคุณค่ะ

#31 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 28 July 2015 - 04:33 PM

เรื่องการยกเว้นข้อกำหนด  ใน FDIS ฉบับนี้ไม่ได้เขียนไว้ว่ายกเว้นข้อไหนได้ แปลว่า จะยกเว้นข้อไหนก็ได้หรือเปล่าครับ

แล้วถ้าองค์กรจะขอยกเว้นข้อกำหนดเรื่อง Internal Audit ได้หรือไม่ครับ อาจารย์

#32 kook_1985

kook_1985

Posted 29 July 2015 - 11:20 AM

ขอบคุณค่ะ^^

#33 PATNY

PATNY

Posted 29 July 2015 - 02:11 PM

ขอบคุณค่ะ  old man

#34 tikko

tikko

Posted 30 July 2015 - 08:39 AM

:worthy: ขอบคุณค่ะ

#35 Aviation_ISO

Aviation_ISO

Posted 30 July 2015 - 04:32 PM

ขอบคุณค่ะ

Best Regards,

Nittayanan E. (Nheung)
QA Aviation 
E-mail: diow3954@hotmail.com
Cell Phone: +66 815992150

#36 mayureepotima

mayureepotima

Posted 01 August 2015 - 05:55 PM

ขอบคุณค่ะ อาจารย์ old man  ประสบการณ์ ขั้นเทพ  อธิบายได้ชัดเจน เเละนำไปใช้ในการทำงานได้ ดี จริงๆๆๆค่ะ 

#37 Old man

Old man

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 02 August 2015 - 08:22 PM

เรื่องการยกเว้นข้อกำหนด  ใน FDIS ฉบับนี้ไม่ได้เขียนไว้ว่ายกเว้นข้อไหนได้ แปลว่า จะยกเว้นข้อไหนก็ได้หรือเปล่าครับ

แล้วถ้าองค์กรจะขอยกเว้นข้อกำหนดเรื่อง Internal Audit ได้หรือไม่ครับ อาจารย์

AA:

ใช่ครับ ข้อไหนก็ได้ครับผม

ข้อกำหนดข้อ 4.3 กำหนดว่า " การสอดคล้องกับมาตรฐานสากลฉบับนี้ อาจใชอ้างได้กรณีที่ ข้อกําหนดที่พิจารณากําหนดว่าไม่สามารถประยุกต์ใชได้ไม่มีผลกระทบต่อความสามารถหรือความรับผิดชอบในการทําให้มั่นใจความสอดคล้อง ข้อกําหนดผลิตภัณฑ์และบริการ และ การทําให้ได้มาที่ซงความพึงพอใจลูกค้า "

แต่ต้องเข้าเงื่อนไขนี้ ทั้งสองข้อครับ

1. อยากใช้ก็ใช้ไม่ได้  "ข้อกําหนดที่พิจารณากําหนดว่าไม่สามารถประยุกต์ใชได้"  แต่คำว่าไม่สามารถประยุกต์ใช้ได้ ไม่ได้อยากจะใช้ก็ใช้ ไม่อยากใช้ก็ไม่ใช้นะครับผม

แปลว่าจะยกเว้นข้อไหนก็ได้ครับ ได้ทุกข้อเลย เมื่อไม่อาจจะเอาไปประยุกต์ให้สอดคล้องได้จริงๆ

ตั้งแต่ นโยบาย, KPI , การตรวจติดตามภายใน ,การควบคุมเอกสาร หรือแม้กระทั้งการทบทวนฝ่ายบริหาร 

แปลว่าถึงอยากจะประยุกต์ใช้ ก็ไม่สามารถประยุกต์ใช้ได้ ( หมดปัญหา หมดหนทาง อยากใช้แต่ใช้ไม่ได้)

การละเว้นนี้ สามารถได้ทั้งข้อเต็มๆ หรือ เป็นข้อย่อยๆ  หรืออาจแค่บางคำแค่บางบรรทัด  หรือเป็น บาง shall ก็ได้ หมดครับผม

2. การไม่ใช้ข้อกำหนดนั้นๆ ต้อง "ไม่กระทบต่ออความสามารถหรือความรับผิดชอบในการทําให้มั่นใจความสอดคล้อง ข้อกําหนดผลิตภัณฑ์และบริการ และ การทําให้ได้มาที่ซึ่งความพึงพอใจลูกค้า "

ถามว่ากรณีไหนบ้างที่ หมดปัญญา อยากใช้แต่ใช้ไม่ได้

เหมาะมากๆ สำหรับบริษัทที่อยู่ในเครือ ที่มีแม่ มีลูก มีการเชื่อมโยงกัน

เป็นแบบแฟรนไชส์ เป็นแบบกลุ่มบริษัท ที่มีระบบโยงกัน

เช่นบริษัทแม่ หรือบางสาขา มีการทำการควบคุมเอกสารให้ มีการตรวจติดตามภายในให้  

หรือทำการทบทวนฝ่ายบริหาร ทีเดียวเลย.........

หากข้อกำหนดที่เป็นระบบบริหารหลักๆได้

ข้อกำหนดเรื่อง จัดซื้อ การออกแบบ การขาย การผลิต การว่าจ้าง การขนส่ง งานบุคคล งานสำรวจความพึงพอใจ   ก็เป็นเรื่องเล็กน้อยแล้วครับ

เพียงแต่ต้องพิสูจน์ให้ได้ว่า หากไม่ควบคุมกระบวนการเหล่านี้ หากไม่นำข้อกำหนดไปใช้กับงานเหล่านี้

จะ  ไม่กระทบต่ออความสามารถหรือความรับผิดชอบในการทําให้มั่นใจความสอดคล้อง ข้อกําหนดผลิตภัณฑ์และบริการ และ การทําให้ได้มาที่ซึ่งความพึงพอใจลูกค้า " อ่ย่างไร

ข้อกำหนดว่าอย่างนี้ครับผม 

:D

Attached Thumbnails

#38 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 03 August 2015 - 07:15 AM

AA:

ใช่ครับ ข้อไหนก็ได้ครับผม

ข้อกำหนดข้อ 4.3 กำหนดว่า " การสอดคล้องกับมาตรฐานสากลฉบับนี้ อาจใชอ้างได้กรณีที่ ข้อกําหนดที่พิจารณากําหนดว่าไม่สามารถประยุกต์ใชได้ไม่มีผลกระทบต่อความสามารถหรือความรับผิดชอบในการทําให้มั่นใจความสอดคล้อง ข้อกําหนดผลิตภัณฑ์และบริการ และ การทําให้ได้มาที่ซงความพึงพอใจลูกค้า "

แต่ต้องเข้าเงื่อนไขนี้ ทั้งสองข้อครับ

1. อยากใช้ก็ใช้ไม่ได้  "ข้อกําหนดที่พิจารณากําหนดว่าไม่สามารถประยุกต์ใชได้"  แต่คำว่าไม่สามารถประยุกต์ใช้ได้ ไม่ได้อยากจะใช้ก็ใช้ ไม่อยากใช้ก็ไม่ใช้นะครับผม

แปลว่าจะยกเว้นข้อไหนก็ได้ครับ ได้ทุกข้อเลย เมื่อไม่อาจจะเอาไปประยุกต์ให้สอดคล้องได้จริงๆ

ตั้งแต่ นโยบาย, KPI , การตรวจติดตามภายใน ,การควบคุมเอกสาร หรือแม้กระทั้งการทบทวนฝ่ายบริหาร 

แปลว่าถึงอยากจะประยุกต์ใช้ ก็ไม่สามารถประยุกต์ใช้ได้ ( หมดปัญหา หมดหนทาง อยากใช้แต่ใช้ไม่ได้)

การละเว้นนี้ สามารถได้ทั้งข้อเต็มๆ หรือ เป็นข้อย่อยๆ  หรืออาจแค่บางคำแค่บางบรรทัด  หรือเป็น บาง shall ก็ได้ หมดครับผม

2. การไม่ใช้ข้อกำหนดนั้นๆ ต้อง "ไม่กระทบต่ออความสามารถหรือความรับผิดชอบในการทําให้มั่นใจความสอดคล้อง ข้อกําหนดผลิตภัณฑ์และบริการ และ การทําให้ได้มาที่ซึ่งความพึงพอใจลูกค้า "

ถามว่ากรณีไหนบ้างที่ หมดปัญญา อยากใช้แต่ใช้ไม่ได้

เหมาะมากๆ สำหรับบริษัทที่อยู่ในเครือ ที่มีแม่ มีลูก มีการเชื่อมโยงกัน

เป็นแบบแฟรนไชส์ เป็นแบบกลุ่มบริษัท ที่มีระบบโยงกัน

เช่นบริษัทแม่ หรือบางสาขา มีการทำการควบคุมเอกสารให้ มีการตรวจติดตามภายในให้  

หรือทำการทบทวนฝ่ายบริหาร ทีเดียวเลย.........

หากข้อกำหนดที่เป็นระบบบริหารหลักๆได้

ข้อกำหนดเรื่อง จัดซื้อ การออกแบบ การขาย การผลิต การว่าจ้าง การขนส่ง งานบุคคล งานสำรวจความพึงพอใจ   ก็เป็นเรื่องเล็กน้อยแล้วครับ

เพียงแต่ต้องพิสูจน์ให้ได้ว่า หากไม่ควบคุมกระบวนการเหล่านี้ หากไม่นำข้อกำหนดไปใช้กับงานเหล่านี้

จะ  ไม่กระทบต่ออความสามารถหรือความรับผิดชอบในการทําให้มั่นใจความสอดคล้อง ข้อกําหนดผลิตภัณฑ์และบริการ และ การทําให้ได้มาที่ซึ่งความพึงพอใจลูกค้า " อ่ย่างไร

ข้อกำหนดว่าอย่างนี้ครับผม 

:D

ขอบพระคุณครับท่านอาจารย์ที่เคารพ

#39 mutoo

mutoo

Posted 06 August 2015 - 09:52 AM

ขอถามได้ไหมครับว่า หลักควรจะมี QP อะไรบ้าง ถ้า QM มีก็ได้หรือไม่มีก็ได้ (น้องใหม่เพิ่มทำงานประเภทนี้ งงครับ)

#40 Old man

Old man

Posted 08 August 2015 - 06:55 AM

ขอถามได้ไหมครับว่า หลักควรจะมี QP อะไรบ้าง ถ้า QM มีก็ได้หรือไม่มีก็ได้ (น้องใหม่เพิ่มทำงานประเภทนี้ งงครับ)

ยินดีต้อนรับครับ
QP มีไว้ให้พนักงานอ่าน ใช้เพื่อเป็นเครื่องมือชนิดหนึ่ง

ให้พนักงานทำงานให้ได้ตามเป้าหมาย ทำงานได้โดยไม่ผิดพลาด 

เป็นหนึ่งในมาตรการ เพื่อการลดการแปรปรวนจากการทำงานของคน

QP จะมีมากน้อยแล้วแต่ว่างานนั้นสำคัญไหม

คนเปลี่ยนเข้าเปลี่ยนออกบ่อยไหม

หากไม่มีกฏเกณฑ์ต่างคนต่างทำจะทำให้งานหรือกระบวนการมีความแปรปรวนสูงไหม.

จะเสี่ยงต่อการเกิดการเสียหายต่อผลิตภัณฑ์ กระบวนการ องค์กร หรือลูกค้าไหม

การมี QP ก็เพื่อให้บรรลุเป้าหมายข้างต้นครับ

หากจำเป็นต้องมีก็มี
หากไม่จำเป็นก็ไม่ต้อง
องค์กรกำหนดเอง.
ISO. ไม่ได้บังคับครับ.

เลยต้องคิดเอง ว่าต้องมีหรือไม่ต้องมีครับ

เอาตัวองค์กรเป็นตัวตั้งครับ

Also tagged with one or more of these keywords: 2015

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users