Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ISO9001:2015 FDIS แปลภาษาไทย จาก สถาบัน มาตรฐาน อังกฤษ BSI

2015

• Please log in to reply
93 replies to this topic

#1 Old man

Old man

Supreme Member

• Power Members
  • Interests:No Action , Talk Only.

Posted 15 July 2015 - 10:02 PM

มาแล้วครับ

ดาวน์โหลดได้ตามนี้

อยากถามประเด็นไหน

post ไว้นะครับ

อยาก .....มาตอบให้ครับผม

ท่านสามารถดาวน์โหลดเอกสารเผยแพร่ ได้ที่นี่

ติตตามข่าวสารรวดเร็วก่อนใครพร้อมรับโปรโมชั่นพิเศษผ่าน line ได้ที่ @bsithailand 

Attached Files

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 15 July 2015 - 10:13 PM

ขอบคุณครับอาจารย์ที่เคารพยิ่ง

1.ประเด็นของ Quality Manual ไม่ต้องจัดทำขึ้นมาก็ได้หรือไม่ครับ

2.ประเด็นของตัวแทนผุ้บริหารคุณภาพที่ชัดเจน  จำเป็นต้องมีหรือไม่ครับ หรือให้ใครรับผิดชอบแทนผู้บริหารระดับสูงก็ได้

ขอบคุณครับ   

#3 denny96

denny96

Posted 15 July 2015 - 10:27 PM

ขอบคุณครับ

#4 น้องอาย

น้องอาย

Premium Member

Posted 16 July 2015 - 08:21 AM

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ

#5 Mammoth

Mammoth

Posted 16 July 2015 - 08:35 AM

ขอบคุณมากค่ะ

#6 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 16 July 2015 - 08:53 AM

- ข้อกำหนด 6.1 การปฏิบัติการเพื่อดําเนินการกับความเสี่ยงและโอกาส มีแนวทางทำอย่างไรบ้างคะ (เป็นข้อกำหนดใหม่ มึนๆ ไปไม่ถูก)

- QM/Procedure ไม่ได้กำหนดให้ทำ แต่คิดว่าหลายๆ องค์กรคงต้องทำ ใช่หรือไม่คะ (รู้สึกว่าต้องแก้ไข QM/Procedure หลายฉบับเลย)

- การอบรมข้อกำหนดใหม่ และ auditor มีความจำเป็นแค่ไหน  กำหนดไว้หรือไม่ว่า auditor ต้องอบรมใหม่  (ตอนนี้มีแผนที่จะอบรมข้อกำหนดและ auditor)

ขอถามแค่นี้ก่อนค่ะ 

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ค่ะ

มล

#7 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

Posted 16 July 2015 - 08:58 AM

ล้ำมากก  ข้าพเจ้าขอคารวะ

"

#8 Old man

Old man

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 16 July 2015 - 09:28 AM

@ Food Safety   " ประเด็นของ Quality Manual ไม่ต้องจัดทำขึ้นมาก็ได้หรือไม่ครับ"

AA มาตรฐานไม่ได้บังคับ ว่าต้องมี Quality manual ครับ

แปลว่าไม่ต้องมีก็ได้ครับ

แปลว่าจะเรียกชื่ออย่างไรก็ได้ครับ  

แปลว่าจะมีเนื้อหาอย่างไรก็ได้ 

แปลว่าไปควบรวมไปแปะไว้ตรงไหนก็ได้ครับ

จะเก็บ จะทิ้งไว้ จะซ่อม จะยุบ ได้หมดครับ

แปลว่าหากเป็นหน้า intranet ก็ไม่ต้องมีเลยก็ได้

เรื่องนี้เป็นหลักการจาก Annex SL ที่กำหนดว่า ต่อไป จะไม่มีชื่อแยกย่อยอีกแล้ว

แต่จะใช้คำว่า "เอกสารสารสนเทศ" แทนครับผม ( ดูภาพตามแนบนะครับ)

ส่วนข้อกำหนดที่ใช้ บังคับทดแทน ในส่วนของ คู่มือนี้

กำหนดไว้ที่ ข้อกำหนดข้อ 4.4.2 a ครับ ที่กำหนดรวมๆเลยว่า

หากท่านทิ้งคู่มือของท่านแล้ว สามารถสอดคล้องกับข้อกำหนดนี้ ก็ OK ครับผม

4.4.2 ตามเนื้อหาที่จำเป็น องค์กรต้อง

a) ธำรงรักษาเอกสารสารสนเทศ เพื่อสนับสนุนการปฏิบัติการของกระบวนการ

B) เก็บรักษาเอกสารสารสนเทศตามขอบเขตเนื้อหาที่จำเป็นเพื่อให้มั่นใจว่ากระบวนการได้มีการนำไปปฏิบัติตามแผน

Attached Thumbnails

#9 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

Posted 16 July 2015 - 09:35 AM

ขอบคุณครับอาจารย์ Old man

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#10 Old man

Old man

Posted 16 July 2015 - 09:40 AM

@ คุณ Food Safety "ประเด็นของตัวแทนผุ้บริหารคุณภาพที่ชัดเจน  จำเป็นต้องมีหรือไม่ครับ หรือให้ใครรับผิดชอบแทนผู้บริหารระดับสูงก็ได้"

AA:  ต้องมีตัวแทนไหม  ?

ไม่ต้องมีก็ได้ครับ

เพราะหลายๆอย่าง ตัวแทน ทำแทน ไม่ได้ครับ

หลายๆอย่าง ผู้แทน ทำเลอะเทอะได้ครับ ( ผมพูดถึง นักการเมือง.... )

ไม่มีตัวแทน ตัวจริง ( Top) ก็ต้องทำเองครับ

ข้อกำหนดเรื่องตัวแทนฝ่ายบริหาร เป็นอีกข้อกำหนดที่โดนยุบทิ้งข้อไป

องค์กรมีทางเลือก

เลือกจะมีตัวแทนแบบเดิม 

หรือจะมีตัวแทนแบบใหม่ ตามสมัยปัจจุบัน  

ซึ่งมีตัวแทน ในรูปแบบหลากหลาย

มอบหมายความรับผิดชอบ แยกรายแยกส่วน 

มอบอำนาจหน้าที่ความรับผิดชอบไปให้กับ

แต่ละฝ่าย,

แต่ละสำนักงาน,

แต่ละ site,

แต่ละ process !,  

แต่ละหน้าที่ (ผู้จัดการ  หัวหน้าโครงการ หัวหน้างาน พนักงาน ......)

หรือมอบให้คณะกรรมการ

ทำได้อย่างเสรี และไม่มีขีดจำกัดครับ  

รูปแบบการกระจายอำนาจ การมอบหน้าที่ เพื่อการปกครอง

สามารถได้หลายๆรูปแบบ และมอบให้ได้กับหลายๆคน 

ไม่ต้องกระจุกเหมือนอดีตครับ

อ้อ หาก

ไม่มอบหมายให้ใครทำ

ก็แปลว่าจะทำเองครับ  

รับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียว  

ซึ่งก็เหมาะกับ SME ครับ

ส่วนอะไรบ้างที่สามารถมอบหมาย  ห้ามลืมมอบ หากไม่ได้มอบก็แปลว่ารับไว้เอง

จะหาข้ออ้างไม่ได้

และไม่ว่าอย่างไร อำนาจ หน้าที่ หลักๆ ที่ต้องมี หนีไม่ได้

ตามข้อกำหนด ข้อ  5.3   มีอยู่ 5 เรื่องครับ

ดังนี้ .......

5.3 บทบาท หน้าที่ความรับผิดชอบ และอำนาจหน้าที่ในองค์กร

ผู้บริหารสูงสุดต้องมั่นใจว่า ความรับผิดชอบและอำนาจหน้าที่สำหรับบทบาทที่เกี่ยวข้อง ได้รับการมอบหมาย ได้รับการสื่อสาร และเข้าใจทั่วทั้งองค์กร

ผู้บริหารสูงสุดต้องมอบหมายความรับผิดชอบและอำนาจหน้าที่เพื่อ 

a)    มั่นใจว่าระบบการบริหารคุณภาพ สอดคล้องตามข้อกำหนดของมาตรฐานสากลนี้

b   ทำให้มั่นใจว่ากระบวนการได้มีการส่งมอบผลลัพธ์ตามที่ตั้งใจ

c)     รายงานสมรรถนะของระบบการบริหารคุณภาพ และ  บนพื้นฐานโอกาสในการปรับปรุง (ดูข้อ 10.1)  ต่อผู้บริหารสูงสูด

d)    ทำให้มั่นใจว่าได้มีการส่งเสริมความตระหนักในการเน้นลูกค้าตลอดทั่วทั้งองค์กร

e)    ทำให้มั่นใจว่ายังคงสภาพความสมบูรณ์ของระบบการบริหารคุณภาพระหว่างการเปลี่ยนแปลงต่อระบบบริหารคุณภาพ ได้รับการวางแผนและได้นำไปปฏิบัติ

.....................................................................................................................................................................

AA: หรือให้ใครรับผิดชอบแทนผู้บริหารระดับสูงก็ได้" ?

มาตรฐานไม่อนุญาติ คนอื่นมารับผิดชอบแทนผู้บริหารระดับสูงครับ

หมดสิทธิในการโบ้ย ครับ

ยังไง ยังไงก็โดนครับ  หากมีปัญหาเกิดขึ้นในระบบ

ข้อกำหนด ข้อ 5.1 ว่าไว้อย่างนี้ครับผม

ท่าน Top Management มีโอกาสโดน CAR สูงกว่าเดิมมากๆๆๆๆ ครับผม

5.1ความเป็นผู้นำและความมุ่งมั่น

5.1.1 ทั่วไป

ผู้บริหารสูงสุดต้องแสดงให้เห็นถึงการเป็นผู้นำและความมุ่งมั่นต่อระบบการบริหารคุณภาพโดย

a)    เป็นผู้มีภาระรับผิดชอบต่อประสิทธิผลของระบบการบริหารคุณภาพ

B)    มั่นใจว่านโยบายคุณภาพและวัตถุประสงค์คุณภาพ ได้มีกำหนดขึ้นสำหรับระบบการบริหารคุณภาพ และ สอดรับ (compatible) กับทิศทางกลยุทธ์ และ บริบทขององค์กร

c)     มั่นใจว่ามีการบูรณาการข้อกำหนดของระบบการบริหารคุณภาพเข้ากับกระบวนการทางธุรกิจขององค์กร

d)    ส่งเสริมความตระหนักในเรื่องการจัดการเชิงกระบวนการและความคิดเชิงความเสี่ยง

e)    มั่นใจว่าทรัพยากรที่จำเป็นสำหรับระบบการบริหาคุณภาพมีอยู่

f)     สื่อสารให้เข้าใจถึงความสำคัญของระบบการบริหารคุณภาพที่มีประสิทธิผลและการสอดคล้องตามข้อกำหนดของระบบการบริหารคุณภาพ

g)    มั่นใจว่าระบบการบริหารคุณภาพบรรลุผลสัมฤทธิ์ตามที่คาดหวังไว้

h)    ชักนำ อำนวยการและสนับสนุนบุคลากรเข้ามามีส่วนช่วยให้ระบบการบริหารคุณภาพเกิดประสิทธิผล

i)      ส่งเสริมให้มีการปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง

j)     สนับสนุนให้ผู้บริหารที่มีบทบาทหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ได้แสดงความเป็นผู้นำและความมุ่งมั่นในการประยุกต์ใช้มาตรฐานดังกล่าวในงานที่รับผิดชอบ

#11 Old man

Old man

Posted 16 July 2015 - 10:06 AM

- ข้อกำหนด 6.1 การปฏิบัติการเพื่อดําเนินการกับความเสี่ยงและโอกาส มีแนวทางทำอย่างไรบ้างคะ (เป็นข้อกำหนดใหม่ มึนๆ ไปไม่ถูก)

- QM/Procedure ไม่ได้กำหนดให้ทำ แต่คิดว่าหลายๆ องค์กรคงต้องทำ ใช่หรือไม่คะ (รู้สึกว่าต้องแก้ไข QM/Procedure หลายฉบับเลย)

- การอบรมข้อกำหนดใหม่ และ auditor มีความจำเป็นแค่ไหน  กำหนดไว้หรือไม่ว่า auditor ต้องอบรมใหม่  (ตอนนี้มีแผนที่จะอบรมข้อกำหนดและ auditor)

ขอถามแค่นี้ก่อนค่ะ 

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ค่ะ

มล

ผมว่ามีอีกหลายๆๆ คนที่อยากถามเรือ่งนี้

ขอตอบเบื้องต้นอย่างนี้นะครับ

QQ   ข้อกำหนด 6.1 การปฏิบัติการเพื่อดําเนินการกับความเสี่ยงและโอกาส มีแนวทางทำอย่างไรบ้างคะ (เป็นข้อกำหนดใหม่ มึนๆ ไปไม่ถูก)

ข้อกำหนดข้อ 6.1 บอกเรากลายๆว่า

เวลาที่เราจะวางระบบ ออกแบบระบบ  

ไม่ใช่ จะวางอย่างไรก็ได้  ไม่ได้วางตามใคร ไม่ได้วางตามอำเภอใจ 

ไม่ไช่ วางเพือ่ CB

ต้องดู บริบทองค์กร ปัญหาภายนอกภายใน ต้องดูผู้มีส่วนได้เสีย

จึงต้องออกแบบระบบ วางระบบ ให้สอดคล้องกับ ลูกค้า เชื่อมโยงกับผู้มีส่วนได้เสีย ตอบสนองประโยชน์ให้กับส่วนงานต่างๆ ตามที่หวังจากระบบMS 

ข้อกำหนดกล่าวว่า " 

6.1.1 ในการวางแผนสำหรับระบบการบริหารคุณภาพ, องค์กรต้องพิจารณาประเด็นที่ระบุใน 4.1 และ ข้อกำหนดในข้อ 4.2 และพิจารณาความเสี่ยงและโอกาสที่จำเป็นที่จะต้องดำเนินการเพื่อ 

a ) ให้การประกันว่าระบบการบริหารคุณภาพจะสามารถบรรลุผลตามที่มุ่งหวังไว้

b ) ทำให้ได้มาซึ่งผลตามเจตนา

d) ป้องกัน ,หรือ ลด, ผลกระทบที่ไม่พึงประสงค์ 

d) บรรลุการปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง

จากข้อกำหนดข้างต้น

แปลว่าระบบบริหารคุณภาพ ต้องตอบโจทย์ทางธุรกิจขององค์กร  

ต้องทำให้องค์กรแข่งขันได้ เป็นไปตามสั่ง เป็นไปตามนโยบายการทำธุรกิจจากผู้บริหาร

เช่น สนองต่อแผนการตลาด  สนองต่อแผน 3 ปี 5 ปี  

สนองต่อวิสัยทัศน์ พันธกิจ องค์กร

และ สนองต่อปัญหาที่องค์กรประสบอยู่ 

การทำการวิเคราะห์ความเสี่ยง และ โอกาส นี้

เป็นการวิเคราะห์เชิงการบริหารจัดการองค์กร  ทำการวิเคราะห์เพื่อหาอะไรทำ

เป็นการกำหนดกลยุทธ์  และ สนองต่อกลยุทธ์

ว่าแต่ว่า

รู้ไหม ว่าปีนี้ ทิศทางองค์กรท่านเป็นอย่างไร
หากไม่รู้ จะเข้าใจข้อกำหนดนี้ไม่ได้

QQ: มีแนวทางทำอย่างไร

คร่าวๆครับ

1. ทำ swot หากไม่ได้ทำ ง่ายสุด หรือทบทวน business plan ซึ่งโดยทั่วไปก็ทำกันอยู่แล้วนะครับ  

ระบุ กำหนด ปัญหาอุปสรรคในการดำเนินธุรกิจ

ซึ่งต้องดู คู่แข่ง คิดถึงลูกค้า คิดถึงผู้ส่งมอบ  และผู้ถือหุ้น พนักงาน ผู้บริหาร .....

หาเอกสารบันทึกไว้ครับ จะเป็น PPT หรือ เอกสารชื่ออะไรก็ได้ครับ

2. ให้ทำการประชุมทบทวนโดยผู้บริหาร

ที่พูดคุยถึงแผนงานบริษัทในการทำธุรกิจ หลังจากการสำรวจคู่แข่ง สำรวจตลาด ..............

เพื่อกำหนดสิ่งที่ต้องทำ และ ดูความเป็นไปได้ ดูสิ่งที่น่ากังวล ดูปัญหา ดูโอกาส ดูอุปสรรค แล้วสรุปเป็นแผนงาน

3. จัดทำ แผนงาน ที่ซึ่งบางอย่างต้องไปปรับกระบวนการทำงาน

บางอย่างต้องปรับเครื่องมือ บางอย่าต้องลงทุน

บางอย่างต้องไปปรับระบบการบริหารงานบุคคล

บางอย่างต้องปรับเทคนิคการผลิต เทคนิคการตรวจสอบ เทคนิคการจัดซื้อ

ก็นำไปปรับครับ

4. ทำการติดตามผลว่า action plan ตามแผนการทางธุรกิจ ได้ผลเป็นอย่างดีไหม ดีไม่ดี ก็เข้าสู่ระบบการทบทวนฝ่ายบริหารครับ

.......

QQ:  QM/Procedure ไม่ได้กำหนดให้ทำ แต่คิดว่าหลายๆ องค์กรคงต้องทำ ใช่หรือไม่คะ (รู้สึกว่าต้องแก้ไข QM/Procedure หลายฉบับเลย)

หากข้อกำหนดมาตรฐาน 2015 กำหนดให้มีเอกสารเพิ่ม ค่อยปวดหัวในสิ่งที่ต้องเพิ่ม

ส่วน ไม่กำหนดให้ทำ ยิ่งดีใหญ่  

มีไว้ไม่เห็นแปลก  เก็บไว้ดูเล่น ไม่่เห็นต้องแก้ ้ถ้าไม่สร้างปัญหาในการทำงาน

หากมีเกิน CB ไม่มีข้อกำหนดมาเล่นงานเราครับ  ว่าห้ามทำเอกสารเกินกว่าขั้นต่ำที่วางไว้ครับผม

เพราะอยากมี จึงมีไว้  ก็ไม่ต้องปรับอะไรนะครับ

แต่หลักการคือ 

บริษัท ไม่ควรมีเอกสารเพราะมาตรฐานบอกให้มี

แต่ควรมี เพราะ จำเป็นต้องมีครับผม

QQ: การอบรมข้อกำหนดใหม่ และ auditor มีความจำเป็นแค่ไหน  กำหนดไว้หรือไม่ว่า auditor ต้องอบรมใหม่  (ตอนนี้มีแผนที่จะอบรมข้อกำหนดและ auditor)

ข้อกำหนดข้อ 9.2 การตรวจประเมินภายใน ว่าไว้อย่างนี้ครับ 

9.2.1 องค์กรต้องดำเนินการตรวจประเมินภายใน ตามช่วงเวลาที่วางแผนไว้เพื่อให้สารสนเทศว่าระบบการบริหารคุณภาพ;
a) สอดคล้องต่อ
1) ข้อกำหนดขององค์กรสำหรับระบบการบริหารคุณภาพ และ 
2) ข้อกำหนดมาตรฐานนานาชาติฉบับนี้
B) มีการนำไปปฏิบัติและธำรงรักษาอย่างมีประสิทธิผล   

ผู้ตรวจประเมิน ถ้าไม่รู้ข้อกำหนดให่ม่ 9001:2015  

ก็จะทำการตรวจระบบให้สอดคล้องกับข้อกำหนดใหม่ไม่ได้ครับ

ข้อกำหนด 9001:2015  มีแนวคิดใหม่ หลายๆด้าน

ต้องการมี ทักษะ เทคนิค และเทคนิคการตรวจประเมินใหม่ครับ

เพื่อให้สามารถทำการตรวจตามมาตรฐานใหม่ได้

ส่วนพื้นฐานความรู้ในการตรวจประเมิน ยังคงเหมือนๆเดิม

มาจาก 19011 จะเหมือน มาตรฐาน 9001 2008 เดิมครับ

ด้วยข้อกำหนดใหม่ จึงทำให้ผู้ตรวจต้องมีความรู้และทักษะเพิ่มครับ

เช่น 

เทคนิคการตรวจ ผู้บริหารระดับสูง

การกำหนดประเมินความเสี่ยง ทางธุรกิจ และ การกำหนดกลยุทธ์ในกรอบ ISO9001

เทคนิคการบริหารจัดการกับผู้ส่งมอบภายนอกครับผม

ไม่รู้ตอบตรง ตอบชัดหรือไม่

สงสัยถามเพิ่มนะครับ

เป็นเรือ่งของคนคันๆ  อยากตอบครับผม

:excited:    :excited:

Attached Thumbnails

#12 kusaka

kusaka

Posted 16 July 2015 - 11:02 AM

ขอบคุณครับ

#13 pimthongja

pimthongja

Posted 16 July 2015 - 11:11 AM

ขอบคุณมากค่ะ

#14 tung.wara

tung.wara

Super Member

Posted 16 July 2015 - 11:18 AM

ขอบคุณค่ะ

#15 charuk0110

charuk0110

Super Member

Posted 16 July 2015 - 02:36 PM

ขอบคุณมากๆๆครับ

#16 Constantine

Constantine

I am legend

• Interests:ISO Knowledge

Posted 16 July 2015 - 09:13 PM

ขอบคุณครับ อ.Old man

#17 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 16 July 2015 - 09:37 PM

@ คุณ Food Safety "ประเด็นของตัวแทนผุ้บริหารคุณภาพที่ชัดเจน  จำเป็นต้องมีหรือไม่ครับ หรือให้ใครรับผิดชอบแทนผู้บริหารระดับสูงก็ได้"

AA:  ต้องมีตัวแทนไหม  ?

ไม่ต้องมีชื่อตำแหน่งนี้ได้ครับ 

ข้อกำหนดเรื่องตัวแทนฝ่ายบริหาร เป็นอีกข้อที่โดนยุบไป

ปัจจุบัน องค์กรสามารถมีตัวแทนแบบเดิม 

หรือ จะเป็นแบบใหม่ ตามสมัยปัจจุบัน  ใช้การมอบหมายความรับผิดชอบ

ที่กระจายความรับผิดชอบไปให้กับแต่ละฝ่าย, แต่ละสำนักงาน, แต่ละ site, แต่ละ process !,  แต่ละบทบาทหน้าที่ (ผู้จัดการ  หัวหน้าโครงการ คณะกรรมการ หัวหน้างาน พนักงาน ......)ได้อย่างเสรี ไม่มีขีดจำกัดครับ  

แปลว่ากระจายได้หลายๆคน ได้หลายๆรูปแบบครับ ไม่ต้องกระจุกเหมือนอดีตครับ

อ้อ มอบหมายให้ตัวเอง Top Management ก็ได้นะครับ ( ไม่มอบหมายให้ใครทำ ก็แปลว่าจะทำเองครับ  รับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียว  (ซึ่งก็เหมาะกับ SME ) )

5.3 บทบาท หน้าที่ความรับผิดชอบ และอำนาจหน้าที่ในองค์กร

ผู้บริหารสูงสุดต้องมั่นใจว่า ความรับผิดชอบและอำนาจหน้าที่สำหรับบทบาทที่เกี่ยวข้อง ได้รับการมอบหมาย ได้รับการสื่อสาร และเข้าใจทั่วทั้งองค์กร

ผู้บริหารสูงสุดต้องมอบหมายความรับผิดชอบและอำนาจหน้าที่เพื่อ 

a)    มั่นใจว่าระบบการบริหารคุณภาพ สอดคล้องตามข้อกำหนดของมาตรฐานสากลนี้

b   ทำให้มั่นใจว่ากระบวนการได้มีการส่งมอบผลลัพธ์ตามที่ตั้งใจ

c)     รายงานสมรรถนะของระบบการบริหารคุณภาพ และ  บนพื้นฐานโอกาสในการปรับปรุง (ดูข้อ 10.1)  ต่อผู้บริหารสูงสูด

d)    ทำให้มั่นใจว่าได้มีการส่งเสริมความตระหนักในการเน้นลูกค้าตลอดทั่วทั้งองค์กร

e)    ทำให้มั่นใจว่ายังคงสภาพความสมบูรณ์ของระบบการบริหารคุณภาพระหว่างการเปลี่ยนแปลงต่อระบบบริหารคุณภาพ ได้รับการวางแผนและได้นำไปปฏิบัติ

.....................................................................................................................................................................

AA: หรือให้ใครรับผิดชอบแทนผู้บริหารระดับสูงก็ได้" ?

มาตรฐานไม่อนุญาติ คนอื่นมารับผิดชอบแทนผู้บริหารระดับสูงครับ

หมดสิทธิในการโบ้ย ครับ

ยังไง ยังไงก็โดนครับ  หากมีปัญหาเกิดขึ้นในระบบ

ข้อกำหนด ข้อ 5.1 ว่าไว้อย่างนี้ครับผม

ท่าน Top Management มีโอกาสโดน CAR สูงกว่าเดิมมากๆๆๆๆ ครับผม

5.1ความเป็นผู้นำและความมุ่งมั่น

5.1.1 ทั่วไป

ผู้บริหารสูงสุดต้องแสดงให้เห็นถึงการเป็นผู้นำและความมุ่งมั่นต่อระบบการบริหารคุณภาพโดย

a)    เป็นผู้มีภาระรับผิดชอบต่อประสิทธิผลของระบบการบริหารคุณภาพ

B)    มั่นใจว่านโยบายคุณภาพและวัตถุประสงค์คุณภาพ ได้มีกำหนดขึ้นสำหรับระบบการบริหารคุณภาพ และ สอดรับ (compatible) กับทิศทางกลยุทธ์ และ บริบทขององค์กร

c)     มั่นใจว่ามีการบูรณาการข้อกำหนดของระบบการบริหารคุณภาพเข้ากับกระบวนการทางธุรกิจขององค์กร

d)    ส่งเสริมความตระหนักในเรื่องการจัดการเชิงกระบวนการและความคิดเชิงความเสี่ยง

e)    มั่นใจว่าทรัพยากรที่จำเป็นสำหรับระบบการบริหาคุณภาพมีอยู่

f)     สื่อสารให้เข้าใจถึงความสำคัญของระบบการบริหารคุณภาพที่มีประสิทธิผลและการสอดคล้องตามข้อกำหนดของระบบการบริหารคุณภาพ

g)    มั่นใจว่าระบบการบริหารคุณภาพบรรลุผลสัมฤทธิ์ตามที่คาดหวังไว้

h)    ชักนำ อำนวยการและสนับสนุนบุคลากรเข้ามามีส่วนช่วยให้ระบบการบริหารคุณภาพเกิดประสิทธิผล

i)      ส่งเสริมให้มีการปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง

j)     สนับสนุนให้ผู้บริหารที่มีบทบาทหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ได้แสดงความเป็นผู้นำและความมุ่งมั่นในการประยุกต์ใช้มาตรฐานดังกล่าวในงานที่รับผิดชอบ

กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ครับ

ได้ความรู้ชัดขึ้นเลยครับ

#18 Old man

Old man

Posted 16 July 2015 - 10:07 PM

อยากตอบ ไม่มีใครถาม 

#ร้องไห้หนักมาก

#19 natta

natta

Premium Member

Posted 17 July 2015 - 08:05 AM

ขอบคุณครับ กำลังหาอยู่พอดี

#20 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 17 July 2015 - 08:46 AM

อยากตอบ ไม่มีใครถาม 

#ร้องไห้หนักมาก

ขอบคุณสำหรับคำตอบด้านบนนะคะ ชัดเจนแจ่มแจ้งแดงแจ๋ 

เด๋วอ่านก่อนนะคะจะมาถามต่อ รอก่อนนะคะ 

Also tagged with one or more of these keywords: 2015

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users