Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

CAR ขาดความตระหนัก ไม่สอดคล้องกับข้อกำหนด...

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 musfgp03

musfgp03

Posted 07 July 2015 - 01:49 PM

ไม่ทราบว่า ถ้าจะออก CAR เรื่องความตระหนักในการทำงานในระบบคุณภาพ ISO 9001 แล้วสามารถโยงถึงข้อกำหนดอะไรได้บ้างครับ

ยกตัวอย่าง พนักงานไม่ปฏิบัติตามที่Procedure กำหนดไว้

มีการจัดทำและ สื่อสารขั้นตอนการทำงานแล้ว  ถ้าไม่มีไม่สอดคล้องกับ 4.2.2

มีการอบรมก่อนการทำงาน   ถ้าไม่มีไม่สอดคล้องกับ ุ6.2.2

มีเครื่องมือ อุปกรณ์ในการทำงานพร้อม  ถ้าไม่มีไม่สอดคล้องกับ 6.3

ไม่ปฏิบัติตามที่วางแผน หรือข้อกำหนด ไม่สอดคล้องกับ 7.5.1

ไม่มีกรับวนการตรวจติดตามกระบวนการและ ความสมบูรณ์  ไม่สอดคล้องกับ 7.5.2

มีการรายงานปัญหาถึงผู้บริการแต่ยังไม่มีการสนับสนุนหรือ แก้ไขใดๆ ไม่สอดคล้องกับ 5.1

ถูกต้องหรือไม่ครับ หรือมีข้ออื่นที่เกี่ยวข้องอีกหรือไม่ช่วยแนะนำด้วยครับ กำลังรวบรวม  กรณีตัวอย่าง ที่เกี่ยวกับความไม่สอดคล้องกับข้อกำหนดในแต่ละหัวข้อครับ ขอบคุณครับ

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 07 July 2015 - 03:01 PM

ส่วนตัวแล้ว จอมโจรไม่แนะนำให้ออก CAR ในเรื่องที่เป็นนามธรรม

หรือ ออกในหัวข้อกว้างๆ เลยนะครับ

ถ้าตรวจพบว่า เขาไม่ปฏิบัติตาม SOP ก็บอกไปว่า 

SOP เรื่อง ....................ข้อ ...............กำหนดให้ พนักงาน ต้องทำนู้นนั่นนี่

แต่จากการตรวจสอบพบว่า พนักงาน ทำอย่างนั้นอย่างนี้  ซึ่งไม่เป็นไปตามที่ SOP กำหนดไว้

ถ้ามี ความสูญเสียเกิดขึ้นแล้วก็บอกไปด้วยว่า  มีอะไรสูญเสียไปบ้าง   มูลค่าเท่าไหร่

ถ้า ยังไม่มีความสูญเสีย ก็บอกไปว่า  อาจจะมีความสูญเสียอะไรเกิดขึ้นได้บ้าง

ส่วนเรื่องอ้างอิงข้อกำหนด  ไม่ควรไปกังวลมันจนมากเกินไป  นีมัน internal audit

ไปตรวจตาม sop เรื่องอะไรก็อ้างหัวข้อใน SOP ก็เพียงพอแล้ว

แต่ถ้าจะอ้างข้อกำหนดก็ต้องเอาให้มันชัดๆ จริงๆ 

ที่อ้าง 6.2.2 อะไรนั่น  ก็ยังกว้างเกินไป  มันมีข้อย่อยตั้งแต่ a - e

ประเด็นเรื่อง ความไม่เข้าใจ เกี่ยวกับงานที่ทำ มัน 6.2.2 (d) จ้ะ

"

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 07 July 2015 - 03:37 PM

:smiley-signs007:

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 musfgp03

musfgp03

Posted 07 July 2015 - 04:56 PM

ขอบคุณคำแนะนำครับ จุดประสงค์อีกประการหนึ่งก็คือต้องการทำ Check list ที่สอดคล้องตามข้อกำหนด และ Procedure โดย Cover ถึงปัญหาที่เคยเกิดขึ้น ซึ่งจากที่ผ่านมาจะอ้างอิงแต่ Procedure อย่างเดียวจน ไม่รู้ถึงจุดประสงค์ และนิยามที่แท้จริงในการตรวจประเมิน ที่อ้างอิงจากข้อกำหนดของ ISO 9001

ความเห็นผมมันน่าจะเป็นการสื่อสาร การตีความ และพัฒนาที่ดี ในการอบรม เพื่อเป็น Auditor และให้เค้าทำ check list ของการตรวจประเมินอย่างถูกต้องและสอดคล้องกับการทำงานครับ ยังไงแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users