Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากรู้เรื่อง IMDS

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 Undaiso

Undaiso

Posted 01 July 2015 - 04:35 PM

ขอรบกวนถามผู้รู้ค่ะ อยากรู้เรื่อง IMDS ค่ะ คืออะไร ทำยังไง

:cry2:  :cry2:  :cry2:

#2 pookluk

pookluk

Posted 02 July 2015 - 10:33 AM

IMDS คือ International Material Data System เป็นข้อบังคับของกลุ่มประเทศยุโรปเกี่ยวกับการใช้สารโลหะหนักในส่วนประกอบของรถยนต์ตามข้อกำหนด ELV, SOC, REACH,SVHC,76/769/EEC, และข้อกำหนด EU Regulation กลุ่มผู้ผลิตจะต้องบันทึกข้อมูลเกี่ยวกับ Raw Material ในระบบฐานข้อมูล IMDS โดยต้องขึ้นทะเบียนใน Website www.mdsystem.com ก่อน หลังจากนั้นก็จะได้รับรหัสเพื่อลงบันทึกฐานข้อมูลได้คะ " ลองเข้าไปศึกษาข้อมูลตาม Website ดูนะคะ " 

คิดอย่างที่คนสำเร็จคิด ทำอย่างที่คนสำเร็จทำ

Thidarat Khotmaha

Email thidarat.scnyl@gmail.com

facebook Ae thidarat

Tel. 094-4798060

:pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1: 

#3 nopiso9001

nopiso9001

Supreme Member

• Power Members

Posted 04 July 2015 - 01:25 PM

สวัสดีครับ niiisaiso

บริษัทผู้ผลิตยานยนต์ (มอเตอร์ไซด์, รถยนต์, รถบรรทุก) จะมีการควบคุมเกี่ยวกับสารต้องห้าม

ดังนั้นจึงขอร้องแกมบังคับให้บริษัทผู้ผลิตชิ้นส่วนต้องนำชิ้นส่วนที่ตนเองผลิตเข้าไปลงทะเบียนในระบบ

ที่นิยมใช้กับส่วนใหญ่คือ IMDS กับ JAMA ทั้งสองมีส่วนที่คล้ายๆกัน

ที่บริษัทผมใช้ทั้งสอง ซึ่งลูกค้าจะบังคับตอนที่Submit PSW จะต้องมี IMDS ID No. จึงจะถือว่าสมบูรณ์

ไม่มี...ไม่จบ

ถ้าสนใจ IMDS ต้องการศึกษา มีPublic Trainingในไทยครับ ปี2014เขาไปเอาสิงคโปร์มาสอน

Course Basic = 12,000, Course advanced = 12,000 เหมาสองcourseคิด 20,000ถ้วน

แต่ถ้าคุณมีการซื้อขายชิ้นส่วนกับ Honda สองล้อ หรือ Mitsibishi เขามีหน่วยงานที่รับผิดชอบเรื่องIMDSโดยเฉพาะ

เจ้าหน้าที่มีความเข้าใจเรื่องนี้เป็นอย่างดี หากมีการติดต่อกันอยู่สามารถขอคำแนะนำได้ครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users