Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเรื่องการ Calibration pin gauge.

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 Tum_3747

Tum_3747

Posted 09 June 2015 - 11:03 AM

ผมซื้อ pin gauge มา 1 กล่องมี 30 ชิ้น range 0.300-1.525mm. Resolution/step 0.025mm.
spec งาน error ได้ +/-0.015mm. นำมาหาร 3 เพื่อ control MPE = +/-0.005mm.

"คำถาม"
-Resolution ของ Pin gauge (+/- 0.025mm.) ต้องละเอียดหรือต้องเล็กกว่าค่า error ของสเปคงาน(+/-0.015mm.)ใช่มั้ยครับ
-สมมติถ้า ค่าerror ของงาน =+/- 0.02mm.จะสามารถใช้pin gauge ชุดนี้วัดงานได้มั้ย

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

#2 Kornpong

Kornpong

Premium Member

• Power Members

Posted 09 June 2015 - 05:56 PM

Pin gauge แต่ละชิ้นจะมีค่า MPE ของมันเองครับตามมาตรฐานของการผลิตของ Maker ที่เราซื้อ หรือ JIS ที่กำหนดไว้  ผมคิดว่าไม่ควรนำ step มาคิดนะครับเพราะ Step ไม่ได้บ่งบอกว่ามันจะ error ได้เท่าไหร่และการใช้งาน pin gauge ส่วนใหญ่จะใช้ในลักษณะ Go NoGo มากกว่า ถ้าดูจากขนาด pin gauge ที่ซื้อมามีขนาดเล็กมากค่า error น่าจะน้อยมาก ผมคิดว่า +/- 0.02 น่าจะใช้ได้สบายๆครับ แต่ที่จะใช้ไม่ได้น่าจะเป็นเรื่อง Step ไม่เหมาะสมมากกว่า เช่น

ถ้างาน spec 1.0 +/-0.02 mm. ค่า max =1.02 mm. 

ค่า  Min=0.98  mm.

แต่ดูจาก Step ที่มีจะมีแค่ 0.975 และ 1.025 ฉะนั้นรูชิ้นงานที่มีขนาด 0.978 mm. ซึ่งงานนั้น NG  แต่ pin Gauge ที่ขนาด 0.975 ก็อาจจะสามารถเข้าได้นะครับ

ไม่รู้ว่าพอจะช่วยได้มั๊ยครับ 555 

(ผิดถูกประการใดช่วยแนะนำด้วยนะครับ)

#3 Tum_3747

Tum_3747

Posted 09 June 2015 - 07:06 PM

Pin gauge แต่ละชิ้นจะมีค่า MPE ของมันเองครับตามมาตรฐานของการผลิตของ Maker ที่เราซื้อ หรือ JIS ที่กำหนดไว้  ผมคิดว่าไม่ควรนำ step มาคิดนะครับเพราะ Step ไม่ได้บ่งบอกว่ามันจะ error ได้เท่าไหร่และการใช้งาน pin gauge ส่วนใหญ่จะใช้ในลักษณะ Go NoGo มากกว่า ถ้าดูจากขนาด pin gauge ที่ซื้อมามีขนาดเล็กมากค่า error น่าจะน้อยมาก ผมคิดว่า +/- 0.02 น่าจะใช้ได้สบายๆครับ แต่ที่จะใช้ไม่ได้น่าจะเป็นเรื่อง Step ไม่เหมาะสมมากกว่า เช่น

ถ้างาน spec 1.0 +/-0.02 mm. ค่า max =1.02 mm. 

ค่า  Min=0.98  mm.

แต่ดูจาก Step ที่มีจะมีแค่ 0.975 และ 1.025 ฉะนั้นรูชิ้นงานที่มีขนาด 0.978 mm. ซึ่งงานนั้น NG  แต่ pin Gauge ที่ขนาด 0.975 ก็อาจจะสามารถเข้าได้นะครับ

ไม่รู้ว่าพอจะช่วยได้มั๊ยครับ 555 

(ผิดถูกประการใดช่วยแนะนำด้วยนะครับ)

*********ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์กับผมมากเลย********

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users