Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนพี่ๆ หน่อยครับ ติด CAR ISO ค่าอุปกรณ์ตอน CAL ไม่ตรงกับข้อกำหนดที่ตั้งด้วยตัวเอง

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 thesong

thesong

Posted 04 June 2015 - 10:53 AM

ขอรบกวนปรีกษาพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ หน่อยครับ    พอดี บริษัท ผมติด  CAR ISO เพราะ    ตัวอุปกรณ์   Oxygen Analyzer  ในเอกสารตั้งไว้ค่าผิดพลาดไม่เกิน + - 0.1 %   แต่ทางผู้ผลิตอุปกรณ์ yokogawa เข้ามาทำการ CAL  แต่ค่าได้   + - 0.2 %   ซึ่งขัดกับตัว เอกสารที่ตั้งไว้  คือ + - 0.1%  ซึ่งใช้มาเป็นเวลา 1 ปีกว่าๆ แต่ในกระบวนการผลิตแล้ว มันไม่เกี่ยวข้องกับ คุณภาพของผลิตภัณฑ์แต่อย่างใด   แต่เกี่ยวกับความปลอดภัย ที่อาจจะเกิดการระเบิดได้ในกระบวนการผลิต  ผมต้องทำอย่างไรเพื่อยืนยันว่า ค่าที่ทาง yokogawa CAL นั้นไม่เกี่ยวข้อกับคุณภาพของสินค้า ตลอดเวลาที่ส่งออกไป ระยะเวลา 1 ปีกว่าๆ ที่ใช้เจ้าตัวอุปกรณ์ที่ค่าไม่ได้ตรงกับตัวเอกสาร 

ผมอยากได้ คำชี้แนะจากพี่ๆในบอร์ด

ขอบคุณครับ  * รายละเอียดให้ข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 04 June 2015 - 09:04 PM

ชี้แจงเหตุผลไว้ในรายงานการประชุมทบทวน หรือจัดประชุมเฉพาะกิจขึ้นมาแล้ว อธิบายหลักการและเหตุผลของการใช้ Oxygen analyzer

ตัวนี้ โดยแสดงให้เห็นความไม่เกี่ยวข้องหรือมีผลกระทบต่อคุณลักษณะของผลิตภัณฑ์แต่อย่างใด

ดังนี้ก็น่าจะเพียงพอแล้วสำหรับพูดคุยหรือสื่อสารให้กับคนที่มีเหตุผลรับทราบครับ

#3 Pun QC

Pun QC

Posted 04 July 2015 - 07:28 AM

ผมคิดว่า Auditor น่าจะมองที่ว่าหน้างานไม่ตรงกับเอกสารที่ใช้อยู่  ถึงคุณจะอธิบายได้ว่าไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับผลิตภัณฑ์  แต่ผมว่า Auditor ก็ยังให้ CAR คุณอยู่ดี  

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 04 July 2015 - 07:56 AM

ผมคิดว่า Auditor น่าจะมองที่ว่าหน้างานไม่ตรงกับเอกสารที่ใช้อยู่  ถึงคุณจะอธิบายได้ว่าไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับผลิตภัณฑ์  แต่ผมว่า Auditor ก็ยังให้ CAR คุณอยู่ดี  

ถ้าเป็นแบบนั้น  แปลว่า Auditor คนนั้น แยกแยะไม่เป็นครับ

#5 Pun QC

Pun QC

Posted 04 July 2015 - 08:15 AM

ถ้าเป็นแบบนั้น  แปลว่า Auditor คนนั้น แยกแยะไม่เป็นครับ

อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  เพราะผมก็มือใหม่มากๆ   ผมมองว่ามันเป็นเรื่องความปลอกภัยครับ  ถ้าตั้งเกณฑ์ไว้แล้วใช้งานที่นอกเหนือกว่าเกณฑ์  แล้วเราจะมั่นใจได้อย่างไรว่าในไลน์ผลิตจะไม่เกิดการระเบิดได้     เพราะผมคิดว่าเจ้าของกระทู้น่าจะชี้แจงไปแล้วว่าไม่เกี่ยวข้องกับผลิตภัณฑ์แล้วหรือเปล่า  แต่ยังได้ CAR มา   อันนี้ที่ผมเข้าใจนะ

#6 nopiso9001

nopiso9001

Supreme Member

• Power Members

Posted 04 July 2015 - 01:56 PM

พบความไม่สอดคล้อง CB Auditor ออกCAR

ดำเนินการเลยครับ

1) ระบุการแก้ไขขั้นต้นกับประเด็นความไม่สอดคล้องที่พบเพื่อขจัดปัญหา => Containment/Corrections

2) วิเคราะห์สาเหตุของประเด็นความไม่สอดคล้องที่พบโดยใช้หลักการ 5W หรือ 8D =>Root cause including methodology used, analysis, and results

3) มาตราการถาวรในการแก้ไขเพื่อไม่ให้ปัญหาเดิมเกิดซ้ำ และการขยายผลไปยังกระบวนการอื่น => implemented systemic corrective actions to eliminate each nonconformity, including consideration of the impact to other similar processes and products:

4) การติดตามวัดผลของการดำเนินการ => verification of effectiveness of implemented corrective actions

ปิดCARได้แน่นอนครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users