Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

มาตรฐานคลอรีนตกค้าง

• Please log in to reply
12 replies to this topic

#1 Little QMR

Little QMR

Premium Member

• Power Members

Posted 12 May 2015 - 10:19 AM

อยากทราบว่ามีการกำหนดค่าคลอรีนตกค้างในอาหารหรือเปล่าครับ ถ้ามีกำหนดไว้อย่างไรครับ

คือบริษัททำขิงสด ต้องแช่คลอรีนเพื่อฆ่าเชื้อ ใช้คลอรีนผงละลายกับน้ำครับ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 12 May 2015 - 08:15 PM

หากอ้างอิงในเรื่องน้ำดื่ม

ในมาตรฐานน้ำประปานครหลวง  น้ำประปาส่วนภูมิภาค  และมาตรฐานน้ำดื่มตาม WHO  ซึ่งเป็นน้ำดื่มสำหรับเราๆท่านๆ 

กำหนดให้ใช้คลอรีน (แก็ส) ในการฆ่าเชื้อโรคในการผลิตน้ำ  และให้มี Residual chlorine ได้ที่ 0.2-0.5 ppm

#3 Little QMR

Little QMR

Posted 13 May 2015 - 09:16 AM

แล้วในกรณีที่เป็นผักที่มีการจุ่มน้ำคลอรีนล่ะครับ

#4 เจ้าหน้าที่คุณภาพ

เจ้าหน้าที่คุณภาพ

Posted 13 May 2015 - 09:25 AM

เท่าที่จำได้ โดยมากจะมีมาตรฐานจากบริษัทที่ขายคลอรีนมาให้นะค่ะ เจอ website แนะนำวิธีการใช้ค่ะ 

http://www.haccpacad...ne_Articles.pdf

#5 เจ้าหน้าที่คุณภาพ

เจ้าหน้าที่คุณภาพ

Posted 13 May 2015 - 09:52 AM

แนวทางการจัดการกับผักและผลไม้สดของ CODEX ค่ะ 

Attached Files

#6 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 13 May 2015 - 10:02 AM

แล้วในกรณีที่เป็นผักที่มีการจุ่มน้ำคลอรีนล่ะครับ

ความหมายของผมก็คือ  แม้แต่น้ำดื่ม  หลักสากลของหน่วยงาน WHO  และ การประปา ที่รับผิดชอบน้าดื่มให้คนดื่มกินก็อนุญาตให้มีคลอรีนได้ถึงตามที่กำหนดไว้ในคำตอบข้างบน

ทีนี้ถ้าจะเอาไปประยุกต์ใช้อ้างอิงกับพืช ผัก ที่ผ่านกระบวนการล้างทำความสะอาดอะไรแล้วมันต้องมีตกค้างบ้าง  ก็สามารถใช้เกณฑ์ตามนั้นได้อ่ะครับ

ผมอ่านใน Codex ก็ไม่เจอว่าให้มีได้เท่าไรนะ เขาไม่ได้เขียนกำหนดไว้  ถ้าเป็นกระบวนการที่ผมดุแล ผมจะใช้อ้างอิงเป็นบรรทัดฐานแบบนี้ 

#7 Little QMR

Little QMR

Posted 13 May 2015 - 10:30 AM

ขอบคุณทุกคนครับ ได้ข้อมูลที่มีประโยชน์เยอะเลยครับ

#8 krisadakorn

krisadakorn

Posted 25 June 2015 - 05:19 PM

ลองใช้เอกสารอ้างอิงของกรมประมงเป็นไกด์ไลน์ดูนะครับ

ไฟล์นี้ผมดึงลงมาจากเวปไซด์กรมประมง โรงงานอาหารทะเลจะใช้ตามนี้กันครับ

#9 Pun QC

Pun QC

Posted 27 June 2015 - 02:37 PM

ขอบคุณครับ

#10 QADCC

QADCC

Posted 12 July 2015 - 08:30 PM

เรียน คุณ Little QMR

ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ ตามที่ได้อ่านข้างต้น คุณ Little QMR แจ้งว่าใช้ผงคลอรีนละลายน้ำ ไม่ทราบว่าเป็น Calcium Hyprochlorite หรือไม่ครับ

หากใช่ แนะนำให้เปลี่ยนไปใช้ตระกูล Sodium Hypochlorite แทนนะครับ เพราะ Ca. จะละลายน้ำไม่หมด และเป็นตะกอนครับ 

ซึ่งอาจติดไปกับสินค้าได้ครับผม ^^ 

ISO9001, ISO22000, GMP, HACCP, BRC, IFS, ....

#11 A Friend

A Friend

Posted 21 March 2016 - 04:12 PM

ขอบคุณค่ะ เป็นประโยชน์มากเลย :)  :)  :thankyou:

#12 Jum Mai_QC

Jum Mai_QC

Posted 22 November 2016 - 07:29 PM

เข้ามาเก็บความรู้ค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

#13 tuataokk

tuataokk

Posted 23 November 2016 - 08:26 AM

ขอบคุณมากๆครับผม

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users