Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอสอบถามสมาชิก DCC ท่านอื่นๆ เรื่องการจัดทำ KPI ของ DCC

DCC

• Please log in to reply
37 replies to this topic

#1 Martinsc

Martinsc

Posted 01 April 2015 - 11:20 AM

ขอสอบถามสมาชิก DCC ท่านอื่นๆ เรื่องการจัดทำ KPI ของ DCC ว่าวัดเป้าหมายจากเรื่องอะไรกันบ้างครับ

ขอบคุณครับ

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 01 April 2015 - 03:06 PM

หน้าที่ของ DCC, QMS staff ในแต่ละบริษัท ไม่เหมือนกันไปซะทั้งหมด

หากจะกำหนด KPI ให้กับ DCC ของบริษัท จขกท น่าจะเริ่มต้น จากการ

แจกแจกงานหลักของ DCC ออกมาให้ชัดเจนว่า มีหน้าที่รับผิดชอบอะไรบ้าง

แล้วก็กำหนด KPI ตามหน้าที่หลักนั้น

ที่บริษัทจอมโจร เรามี QMS staff ที่เป็นมือเป็นไม้ให้กับ QMR

ซึ่ง QMS staff กลุ่มนี้ จะมีหน้าที่ตามที่กำหนดไว้ใน Procedure แต่ละฉบับ

ระเบียบปฏิบัติ เรื่อง การตรวจประเมินภายใน กำหนดให้ QMS staff เป็นผู้จัดทำ Audit checklist > audit > จัดทำ audit report

QMR จึงกำหนด KPI ที่ชื่อว่า "Competency level for Quality member"

ระเบียบปฏิบัติ เรื่อง การแก้ไข และการป้องกัน กำหนดให้ ผู้ที่ได้รับ CAR จะต้องส่งรายงานการแก้ไข และ ดำเนินการแก้ไขตามวันเวลาที่ตกลงกันไว้

หาก QMS team บกพร่องในงานที่รับผิดชอบ และได้รับ CAR ก็ต้องส่งรายงานการแก้ไข และดำเนินการแก้ไข

QMR จึงกำหนด KPI ที่ชื่อว่า "% of corrective and preventive action submitted on time and closed on time"

ประมาณนี้

Attached Files

"

#3 CPU

CPU

Supreme Member

• Power Members

Posted 02 April 2015 - 03:43 PM

ลองศึกษาดู ครับ

• Attached File  Kpi.pdf   149.39KB   9992 downloads

#4 juajan

juajan

Premium Member

Posted 02 April 2015 - 05:30 PM

ขอบคุณสำหรับทุกๆ ข้อมูลดีๆ ค่ะ

#5 Martinsc

Martinsc

Posted 03 April 2015 - 09:27 AM

ขอบคุณทุกท่านครับผม

จริงๆจุดประสงค์คืออยากทราบว่า แผนก DCC ควรทำ KPI เรื่องอะไรดีหน่ะครับ

เลยมาสอบถาม DCC ท่านอื่นๆว่าตอนนี้วัดอะไรกันบ้าง

เดิมของผมวัดจากการขึ้นทะเบียนเอกสารตรงตามเวลา ไม่เกินกำหนด 3 วัน

แต่ CB ที่เคยมาออดิทเค้ามองว่ามันเป็น KPI mี่ไม่มีประโยชน์

เพราะวันที่รับกับวันที่เริ่มใช้ DCC เป็นคนเขียนเอง เพราะฉะนั้นยังไงก็ไม่มีทางเกินกำหนดครับ

ก็เลยจะมาขอแนวทางการวัด KPI อื่นๆ

#6 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 03 April 2015 - 04:24 PM

ว้ตถุประสงค์ที่จอมโจร แชร์ KPI นั้น  ไม่ใช่ไม่ทราบว่า  จขกท ต้องการอะไร

แต่ จอมโจร  เห็นว่า การทำให้  จขกท และเพื่อนสมาชิก

เข้าใจ หลักการกำหนด KPI  มากกว่าที่จะ ลอกๆ ตามกันไป

น่าจะได้ประโยชน์มากกว่าน่ะ

"

#7 Suppadej

Suppadej

Posted 03 April 2015 - 04:56 PM

1. เปลี่ยนมาใช้ Software สำเร็จรูป ในการควบคุมเอกสารแทนเจ้าหน้าที่ DCC (ลดคน)

2. ทบทวนวิธีการควบคุมเอกสารใหม่ เพื่อลดขั้นตอนการทำงานที่ซับซ้อน ยุ่งยาก เสียเวลา ของการควบคุมเอกสาร (ลดเวลา) 

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#8 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 03 April 2015 - 09:17 PM

ว้ตถุประสงค์ที่จอมโจร แชร์ KPI นั้น  ไม่ใช่ไม่ทราบว่า  จขกท ต้องการอะไร

แต่ จอมโจร  เห็นว่า การทำให้  จขกท และเพื่อนสมาชิก

เข้าใจ หลักการกำหนด KPI  มากกว่าที่จะ ลอกๆ ตามกันไป

น่าจะได้ประโยชน์มากกว่าน่ะ

+ 1 ครับน้าต้อม

#9 นุกูล

นุกูล

Posted 03 April 2015 - 10:54 PM

1. เปลี่ยนมาใช้ Software สำเร็จรูป ในการควบคุมเอกสารแทนเจ้าหน้าที่ DCC (ลดคน)

2. ทบทวนวิธีการควบคุมเอกสารใหม่ เพื่อลดขั้นตอนการทำงานที่ซับซ้อน ยุ่งยาก เสียเวลา ของการควบคุมเอกสาร (ลดเวลา) 

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับผม ตั้งแนวนี้ก็จะได้อะไรดี ๆ เยอะเหมือนกันครับ

แชร์มุมมองนะครับ

กระบวนการหลัก ๆ (ตั้งแต่รับ Order จนถึงการจัดส่ง) เราอาจจะตั้ง KPI คอยวัดผลงาน

แต่กระบวนการสนับสนุน เราอาจใช้วิธีการถามคนที่รับผิดชอบกระบวนการหลักเหล่านั้นว่า ต้องการให้เราช่วยเรื่องอะไร ยังไง เกี่ยวกับงานที่เราทำอยู่

จากนั้นก็ค่อยเอามาตั้งเป็น Project เพื่อปรับปรุงเป็นปี ๆ หรือเป็นรอบ ๆ ไป แบบนี้ก็ได้นะครับ

สู้ ๆ ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#10 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 04 April 2015 - 09:06 AM

ขอขอบคุณข้อมูลและความรู้จากทุกท่านค่ะ 

#11 CPU

CPU

Supreme Member

Posted 04 April 2015 - 11:37 AM

การเห็นตัวอย่างประกอบ จะช่วยให้การคิด มีแนวทางเพื่อต่อยอดได้ดี

น่าจะมีประโยชน์มากๆ

บางครั้งถ้าไม่มีตัวอย่างประกอบคงจะลำบากสำหรับ

การทำ KPI ในครั้งแรกๆ ว่าจะมีแนวทางในการตั้ง KPI อย่างไร?

หลักการตั้ง KPI .....

#12 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 04 April 2015 - 02:34 PM

เอาแบบเบสิคนะ ถ้าแบบ advanced ก็มีหลายๆ ท่านข้างบนว่ามา ล้วนแต่ถูกต้อง ใช้ได้ทั้งหมด

การตั้ง KPI ของแต่ละกระบวนการ มันมีคอนเสปต์หลักอยู่ 2 คำที่ควรพิจารณาคือ Efficiency กับ Effectiveness

Efficiency ก็คือ การบริหารทรัพยากร ในการดำเนินกระบวนการนั้น เช่นเรื่องการควบคุมเอกสารก็อาจเป็นเรื่องเวลา ทำไงให้ควบคุม หรือแจกจ่ายได้เร็วได้ไว

Effectiveness ก็คือ ผลลัพธ์ออกมาต้องถูกต้อง เช่นคุมยังไงให้มัน updated ไปเช็คดูต้องไม่มีล้าสมัย หรือ ไม่อยู่ในการควบคุมในกรณีต่างๆ เป็นต้น

น่าจะต้องคุมทั้งสองอย่าง ไม่ใช่ว่าคุมได้ไว แจกได้เร็ว แต่ผิดพลาดเป็นเบือ

KPI ที่คุณตั้ง ก็เป็นเรื่อง Efficiency ครับ แต่ต้องเคลียร์ว่า 3 วันนี่นับจากขั้นตอนไหนถึงไหน เช่น รับเรื่องจนถึงแจกจ่าย

ลองถามคนในองค์กร หรือถามตัวเองก็ได้ว่า ถ้าคุมเวลารับถึงแจกจ่าย ภายใน 3 วัน ได้ประโยชน์อะไรมั๊ย หรือต้องเร็วกว่านั้น ถึงจะเรียกว่าได้ประโยชน์ เช่น 24 ชั่วโมง อันนี้แล้วแต่องค์กรครับ (ผมว่า 3 วันนี่ก็โออยู่นา) ตรงนี้คือ operation time ที่เราอยากคุมให้คงเส้นคงวา แต่ต้องบอกด้วยว่า จะคุมให้ได้แบบเนี้ย เท่าไหร่

นัานคือ ให้มันมีสิ่งที่วัดได้ เช่น ต้องคุมภายใน 3 วันให้ได้ 90% (ของจำนวนเอกสาร เป็นต้น) เผื่อเกินเวลาซัก 10% อันนี้ยอมรับได้มั๊ย ต้องคุยกันดู หรือต้อง 100% ไปเลย หากเกินครั้งเดียวถือว่าหลุดจากเป้า

ทีนี่ Effectiveness ล่ะ อาจมองเรื่องของการควบคุมเอกสารที่ไม่ผิดพลาด เช่นเอกสารตามผู้รับต่างๆ ต้องอยู่ในการควบคุม เช่น อัพเดท, เป็นเอกสารสำเนาถูกต้องจาก DCC หรือสถานะยังคงชี้บ่งได้, อ่านได้

จะวัดได้ยังไง ก็อาจมีการสุ่มตรวจสอบครับ หรือให้ feedback จากผู้ใช้ คือต้องดูว่าระบบไหนน่าจะ work สำหรับองค์กรเรา หากไม่มั่นใจเรื่อง feedback ก็วางระบบเข้าไปสุ่มตรวจเอง คล้าย audit แต่เป็นการสุ่มดูเอกสารเท่านั้น

เช่นตั้ง KPI ว่า ผิดพลาด =0 อะไรทำนองนี้ หรือเป็น % ของจำนวนเอกสารที่สุม

ย้ำอีกครั้ง ว่าอันนี้แบบเบสิคนะครับ

#13 Martinsc

Martinsc

Posted 07 April 2015 - 09:14 AM

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับผม

#14 numsai112

numsai112

Posted 07 April 2015 - 09:58 AM

มีประมาณนนี้ค่ะ ลองดูนะคะว่าใช้ได้มั้ย   :)  :)

#15 watra

watra

Hornor Member

Posted 08 April 2015 - 02:54 PM

ขอบคุณครับ

#16 rungtiwa_27

rungtiwa_27

Posted 23 April 2015 - 08:18 AM

แวะมาเก็บข้อมูล ขอบคุณมากๆ ค่ะ

#17 seksan2012

seksan2012

Posted 23 April 2015 - 10:21 AM

ไม่ทราบว่ามี Software สำเร็จรูป ในการควบคุมเอกสารแทนเจ้าหน้าที่ DCC แนะนำมั๊ยครับ เพราะตอนนี้ในองค์กรไม่มี Software สำเร็จรูป ต้องทำเองทั้งหมด ซึ่งซับซ้อน ยุ่งยาก เสียเวลา และมีความเสี่ยงในการเกิดความผิดพลาด

หากมี Software ดังกล่าวรบกวนช่วยแนะนำให้ทีนะครับ 

seksan.s@inspection-aec.com

seksan_saysee@hotmail.com

088-2831267

ขอบพระคุณล่วงหน้ามากมายครับ

Thank you & Best Regards,

Seksan  S.

Sr.Officer

Advance Engineering Channel Co.,Ltd.

Email seksan.s@inspection-aec.com

Email seksan_saysee@hotmail.com

#18 suwi

suwi

Posted 05 May 2015 - 05:13 PM

ขอบคุณข้อมูลดีๆ จากทุกท่าน ที่ช่วยแชร์ค่ะ

#19 Warailuck

Warailuck

Posted 15 May 2015 - 04:23 PM

ขอบคุณทุกท่านสำหรับไฟล์ข้อมูลค่ะ

#20 DCC

DCC

Posted 18 May 2015 - 04:43 PM

ขอบคุณมากๆ ค่ะสำหรับทุกๆ ข้อมูล

Also tagged with one or more of these keywords: DCC

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users