Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำเครื่องวัดความหนืดของน้ำมันค่ะ

เครื่องวัดความหนืดของน้ำมัน

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 o-ple

o-ple

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 25 March 2015 - 11:13 AM

สวัสดีค่ะ สมาชิกทุกท่าน

อยากขอคำแนะนำเครื่องวัดความหนืดของน้ำมันค่ะ  เป็นเครื่องแบบไหน แล้วสามารถหาได้จากที่ไหนบ้าง

น้ำมันที่ต้องการวัดคือ น้ำมันกันสนิมที่ชโลมชิ้นงานโลหะ  ....

รบกวนด้วยค่ะ 

#2 สวย

สวย

Premium Member

• Power Members

Posted 26 March 2015 - 09:19 AM

เค้าเรียกว่า  ถ้วยzahn cup# 4 หรือ 5 เนี่ยค่ะ

ใช้วัดค่าความหนืดน้ำมัน ถ้วยนี้ก้นจะเจาะเป็นรูขนาด 4 หรือ 5 mm ค่ะ

ขณะวัดก็ใช้นาฬิกาจับเวลาค่ะ

เอาถ้วยตัก น้ำมันยกขึ้น น้ำมันจะไหลลง

ให้จับเวลาว่าน้ำมันใช้เวลาไหลกี่วินาที

ปกติหมึกพิมพ์จะใช้สเปค 18+-2sec

แต่น้ำมันไม่แน่ใจต้องถามสเปคจากผู้ขายนะคะ หรือ ค่าที่โรงงานต้องการ

คือเท่าไรตั้งเป็นสเปคค่ะ

#3 Aranya Chaiyachin

Aranya Chaiyachin

Premium Member

• Power Members
  • Interests:ISO 9001:2015
    ISO 14001:2015
    ISO 45001:2018
    ISO/IEC 17025 :2005

Posted 26 March 2015 - 11:10 AM

ใช้เป็นเครื่องวัด  Visco Meter ได้ใหมคะ คือที่บริษัทใช้วัดความหนืด ของของเหลว ประเภทน้ำยาต่างๆ

#4 Peak_Jaa

Peak_Jaa

Posted 26 March 2015 - 04:22 PM

ขอแนะนำแบบนี้ครับ ให้เช็ค customer spec. ก่อนนะครับว่ากำหนดชนิดน้ำมันกันสนิมที่ชโลมชิ้นงานไว้ไหม? และ spec. ของความหนืดของน้ำมันกันสนิมที่ชโลมชิ้นงานโลหะไว้เท่าไหร่

อ้างอิงมาตรฐานหรือ customer spec. ใดไว้หรือไม่ แล้วค่อยไปหาวิธีทดสอบตามที่กำหนดไว้นะครับ

แต่ถ้าไม่มีระบุไว้ใน customer spec. ให้ไปดูใน certificate of analysis เอกสารรับรองคุณภาพของผลิตภัณฑ์น้ำมันกันสนิมที่คุณใช้ว่า

มีการทดสอบความหนืดของน้ำมันกันสนิมไว้อย่างไร อ้างอิงมาตรฐานการทดสอบอะไร? แล้วคุณค่อยไปประเมินว่าทำการทดสอบภายในบริษัทฯได้ไหม?

ผมเคยเจอคำถามแบบนี้จากลูกค้าที่มา audit .... สู้ๆๆนะครับ..

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users