Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ระบบISO กับ TQM ความต่างและเหมือน

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 FURQAN

FURQAN

Super Member

Posted 11 March 2015 - 09:22 AM

สวัสดีครับพี่ๆทุกคน  วันนี้ผมมีเรื่องสอบถามระบบ ISO กับ ระบบ TQM มันเหมือนและต่างกันอย่างไร  ผม งง เลยเพราะผมก้ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง TQM เท่าไร คือทางผู้บริหารให้เปรียบเทียบความเหทือนและความต่าง  เพื่อนำมาใช้  ซึ่งบริษัทที่ทำกำลังทำ ISO 9001 และ ISO 22716  ครับและผู้บริหารสนใจ TQM ด้วย เลยให้คิดว่ามันจำเป็นหรื่อเหมือนกันอย่างไรกับ ISO ไหม  

ช่วยผมหน่อยนะครับบ   

ขอบคุณครับบ

#2 เมตตา

เมตตา

Posted 11 March 2015 - 10:07 AM

TQM จะครอบคลุมมาตรฐาน ISO 9001 คะ

ISO 9001 เปรียบเหมือนกับมาตรฐานที่ให้ผลประโยชน์กับลูกค้า จะเน้นเรื่องการจัดการระบบบริหารและทรัพยากรให้ตอบสนองลูกค้าให้มากที่สุด

ส่วน TQM จะมองเรื่องการพัฒนาตนเองเพื่อให้ตอบสนองลูกค้าให้ดีมากขึ้น

ถ้ายังไม่เคยทำระบบบริหารคุณภาพไหนมากก่อน ให้เริ่มทำที่ ISO 9001 ก่อนคะ จะเป็นพื้นฐานที่ดีที่เราจะไปต่อในระบบอื่น ๆ ได้อีกมาก

#3 FURQAN

FURQAN

Super Member

Posted 16 March 2015 - 01:18 PM

TQM จะครอบคลุมมาตรฐาน ISO 9001 คะ

ISO 9001 เปรียบเหมือนกับมาตรฐานที่ให้ผลประโยชน์กับลูกค้า จะเน้นเรื่องการจัดการระบบบริหารและทรัพยากรให้ตอบสนองลูกค้าให้มากที่สุด

ส่วน TQM จะมองเรื่องการพัฒนาตนเองเพื่อให้ตอบสนองลูกค้าให้ดีมากขึ้น

ถ้ายังไม่เคยทำระบบบริหารคุณภาพไหนมากก่อน ให้เริ่มทำที่ ISO 9001 ก่อนคะ จะเป็นพื้นฐานที่ดีที่เราจะไปต่อในระบบอื่น ๆ ได้อีกมาก

ขอบคุณครับผม 

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users