Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอตัวอย่างเกี่ยวกับ Appearance standards เป็นงานเหล็กที่โชว์ผิวหน่อยครับ

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 Piaktheerapong

Piaktheerapong

Posted 02 March 2015 - 02:02 PM

คืองานที่มาจาก Supplier จะเป็นงาน Fabrication ปัญหาที่ตัดสินใจอยากนะตอนนี้คือ Appearance เช่น รอยขีดข่วน,รอยบุ๋ม ฯลฯ เถี่ยงกันไม่รู้จบ จึงอยากขอแนวทางจากอาจารย์ และเพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยครับ  ขอตัวอย่างด้วยนะ  (theerapongaam@gmail.com)

ขอบคุณครับ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 02 March 2015 - 09:08 PM

ใช้ภาพถ่ายของตัวอย่าง defect ต่างๆ ที่เป็นที่ยอมรับของลูกค้าและฝ่ายที่รับผิดชอบของโรงงาน เป็นเกณฑ์

โดยมีการควบคุมตัวอย่าง Defect และ Update เป็นระยะๆ ดีหรือไม่

ทั้งนี้ในแต่ละ Standard defect อาจบรรยายประกอบในถาพถ่าย เช่น มีรอยขีดข่วนขนาดกว้าง ลึก ยาว กี่ mm

รอยบุ๋มมีความลึก หรือมี diameter ที่เท่าไรที่ยอมรับได้ ยอมรับไม่ได้

ทั้งนี้การกำหนดเป็นลายลักษณ์อักษร และมีรูปภาพประกอบ พร้อมทั้งมีลายเซ็นลูกค้าหรือตัวแทนลูกค้าด้วย

จะทำให้ไม่ต้องมาเสียเวลาเถียงกัน

#3 Piaktheerapong

Posted 03 March 2015 - 09:09 AM

ความกว้าง ลึก ยาว defect ต่าง ๆ เราเป็นคนกำหนดเอง หรือต้องอ้างอิงตาม Standards ไหนได้บ้างครับ เพื่อให้เป็นที่ยอมรับ....

ขอบคุณครับ

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 03 March 2015 - 09:30 AM

ความกว้าง ลึก ยาว defect ต่าง ๆ เราเป็นคนกำหนดเอง หรือต้องอ้างอิงตาม Standards ไหนได้บ้างครับ เพื่อให้เป็นที่ยอมรับ....

ขอบคุณครับ

อ้างอิงโดยเราและลูกค้าหรือตัวแทนลูกค้า เช่นฝ่ายขายของบริษัท ร่วมกันก็ได้นะครับ (โดยอาจใช้ฐานข้อมูล defect ที่เคยเกิดขึ้นจากอดีตของบริษัทฯเราเอง)

ถือเป็นข้อตกลงร่วมกันระหว่างบริษัทและลูกค้า (หรือตัวแทนของลูกค้า) โดยทำให้เป็นลายลักษณ์อักษรเพื่อความชัดเจน

#5 Piaktheerapong

Posted 03 March 2015 - 10:49 AM

พอจะมีตัวอย่าง เพื่อเป็นแนวทางบ้างมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

#6 Food Safety

Food Safety

Posted 03 March 2015 - 10:51 AM

พอจะมีตัวอย่าง เพื่อเป็นแนวทางบ้างมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

บอก concept ไปให้ค่อนข้างชัดเจนแล้วนะครับ

Try first นะ

#7 Piaktheerapong

Posted 03 March 2015 - 11:21 AM

ขอบคุณมากครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users