Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ใครมี QP outsource ควบคุมรถขนส่งบ้างค่ะ

• Please log in to reply
96 replies to this topic

#1 pugbung_bee

pugbung_bee

Super Member

• Power Members

Posted 24 April 2009 - 11:46 AM

laugh.gif ใครมี QP outsource ควบคุมรถขนส่งบ้างคะ

พอดี บริษัทจะจ้างรถขนส่งสินค้าค่ะ ISO V.2008 ให้ควบคมนะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#2 pitta

pitta

Posted 21 May 2009 - 02:10 PM

กำลังอยากได้อยู่เหมือนกัน รบกวนด้วยค่ะ ขอแบบฟอร์มประเมินด้วยได้มํยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ smile.gif smile.gif

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 May 2009 - 02:54 PM

QUOTE(pugbung_bee @ Apr 24 2009, 11:46 AM) <{POST_SNAPBACK}>
laugh.gif ใครมี QP outsource ควบคุมรถขนส่งบ้างคะ

พอดี บริษัทจะจ้างรถขนส่งสินค้าค่ะ ISO V.2008 ให้ควบคมนะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

พยายามจะส่งที่อัพเดทให้แต่ ยังหาตัวที่ word ไม่เจอ (สมควรจะโดน CAR ข้อ 4.2.3 ดีมั้ยล่ะเนี่ย) ไอ้ครั้งจะส่ง file acrobat ก็เกรงว่า ผู้บริหารท่านอาจจะไปเจอชื่อตัวเองแบ เอ๊ย โชว์หราอยู่ในเน็ต จึงต้องส่งเวอร์ชั่นก่อนนี้มาให้ มันละเอียดไปซักหน่อยนึงนะครับ แต่ หากเพื่อนสมาชิก มีข้อแนะนำ หรือเห็นว่า มีข้อกำหนดใดหลุดหายไป หรือ บางส่วนอาจเขียนไว้กว้างเป็น มหาสมุทรแปซิฟิค ก็ช่วยกันต่อเติมให้สมบูรณ์ยิ่งๆ ขึ้น ก็จะ 'ขอบคุณมากกกกกกกก'

Attached Files

"

#4 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 21 May 2009 - 06:53 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ May 21 2009, 02:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พยายามจะส่งที่อัพเดทให้แต่ ยังหาตัวที่ word ไม่เจอ (สมควรจะโดน CAR ข้อ 4.2.3 ดีมั้ยล่ะเนี่ย) ไอ้ครั้งจะส่ง file acrobat ก็เกรงว่า ผู้บริหารท่านอาจจะไปเจอชื่อตัวเองแบ เอ๊ย โชว์หราอยู่ในเน็ต จึงต้องส่งเวอร์ชั่นก่อนนี้มาให้ มันละเอียดไปซักหน่อยนึงนะครับ แต่ หากเพื่อนสมาชิก มีข้อแนะนำ หรือเห็นว่า มีข้อกำหนดใดหลุดหายไป หรือ บางส่วนอาจเขียนไว้กว้างเป็น มหาสมุทรแปซิฟิค ก็ช่วยกันต่อเติมให้สมบูรณ์ยิ่งๆ ขึ้น ก็จะ 'ขอบคุณมากกกกกกกก'

ขอบคุณนะครับ พี่จอมโจร

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#5 Wonderful

Wonderful

Super Member

Posted 22 May 2009 - 09:14 AM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ May 21 2009, 02:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>

thankyou.gif kha

#6 Chaney5200

Chaney5200

Hornor Member

Posted 25 May 2009 - 11:39 AM

ขอบคุณนะคะ.....แต่ถามนิดนึง อย่างกรณีที่ส่ง FA หรือ Sample
ให้กับลูกค้า คือใช้บริการ DHL ทำอย่างไรคะ ต้องพิจารณาหรือไม่ อย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ
The gold of an argument should be progress, not victory.

#7 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Posted 25 May 2009 - 12:16 PM

ยังไม่มี outsource แต่ขอเก็บไปศึกษาหน่อยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#8 DCC

DCC

Posted 25 May 2009 - 12:35 PM

#9 dee

dee

Supreme Member

Posted 25 May 2009 - 01:10 PM

ขอบคุณค่ะ thankyou.gif

#10 aumi

aumi

Posted 25 May 2009 - 04:12 PM

Thank you

#11 Kanoknuy

Kanoknuy

Posted 25 May 2009 - 04:56 PM

มาเก็บเรียบร้อยแล้วค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

#12 nonghong

nonghong

Posted 13 June 2009 - 10:53 AM

ขอบคุณค่า กำลังต้องการพอดี

#13 neung957

neung957

Posted 13 June 2009 - 03:18 PM

ขอตัวย่างไปศึกษานะคะ ขอบคุณค่ะ

#14 watra

watra

Posted 11 August 2009 - 03:34 PM

ขอบคุณครับ smiley-signs001.gif

#15 sicha

sicha

Premium Member

Posted 11 August 2009 - 03:38 PM

ขอบคุณค่ะ cheekkiss.gif

#16 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 11 August 2009 - 04:54 PM

ขอบคุณมากค่ะ

#17 Yakuza

Yakuza

Posted 11 August 2009 - 04:59 PM

ขออนุญาติเก็บข้อมูลค่า
ขอบคุณค่า

kwongkhamchan@gmail.com
Yakuza

#18 นุกูล

นุกูล

Posted 11 August 2009 - 05:10 PM

QUOTE(chaney_Jamrus @ May 25 2009, 11:39 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณนะคะ.....แต่ถามนิดนึง อย่างกรณีที่ส่ง FA หรือ Sample
ให้กับลูกค้า คือใช้บริการ DHL ทำอย่างไรคะ ต้องพิจารณาหรือไม่ อย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ

งานใดๆก็ตาม ที่บริษัทควรจะทำเอง แต่บริษัทเลือกที่จะมอบหมายให้หน่วยงานอื่นๆมาช่วยทำหรือให้เขามาทำแทนเรา
ถือว่า หน่วยงานดังกล่าวนั้นเปรียบเสมือนตัวแทนของบริษัทเรา และเขาเหล่านั้น ถือเป็น Outsource ของเราครับ
ดังนั้น ถ้าพิจารณาแล้วเห็นว่า หน่วยงานเหล่านั้นอาจส่งผลกระทบต่อความสอดค้องของผลิตภัณฑ์ ก็คงต้องมีการควบคุมกันบ้าง
ส่วนจะควบคุมแบบเข้มงวดหรือไม่เข้มงวดนั้น ขึ้นอยู่กับความเสี่ยงที่อาจจะเกิดขึ้นจากเขาเหล่านั้นครับ
อันนี้เราต้องไปจัดการเรื่อง Risk Management เอาเองครับ

********************************************************************************

ขออนุญาตช่วยพี่จอมโจรตอบน่ะครับ ทราบว่าพี่ท่านงานเยอะ ขนาดงานที่ผ่านมายังไม่ยอมไป เอ๊ย ยังไม่สามารถไปได้เลย ... แต่ก็ยังเคารพพี่เหมือนเดิมน่ะครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#19 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

• Interests:ISO, Productivity

Posted 11 August 2009 - 05:22 PM

QUOTE(นุกูล @ Aug 11 2009, 05:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
งานใดๆก็ตาม ที่บริษัทควรจะทำเอง แต่บริษัทเลือกที่จะมอบหมายให้หน่วยงานอื่นๆมาช่วยทำหรือให้เขามาทำแทนเรา
ถือว่า หน่วยงานดังกล่าวนั้นเปรียบเสมือนตัวแทนของบริษัทเรา และเขาเหล่านั้น ถือเป็น Outsource ของเราครับ
ดังนั้น ถ้าพิจารณาแล้วเห็นว่า หน่วยงานเหล่านั้นอาจส่งผลกระทบต่อความสอดค้องของผลิตภัณฑ์ ก็คงต้องมีการควบคุมกันบ้าง
ส่วนจะควบคุมแบบเข้มงวดหรือไม่เข้มงวดนั้น ขึ้นอยู่กับความเสี่ยงที่อาจจะเกิดขึ้นจากเขาเหล่านั้นครับ
อันนี้เราต้องไปจัดการเรื่อง Risk Management เอาเองครับ

********************************************************************************

ขออนุญาตช่วยพี่จอมโจรตอบน่ะครับ ทราบว่าพี่ท่านงานเยอะ ขนาดงานที่ผ่านมายังไม่ยอมไป เอ๊ย ยังไม่สามารถไปได้เลย ... แต่ก็ยังเคารพพี่เหมือนเดิมน่ะครับ

เอารูปตอนหนุ่มๆมาขึ้นอีกแว้ว (อันนี้ไม่มีสาระครับ)
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#20 นุกูล

นุกูล

Posted 11 August 2009 - 05:37 PM

ขอต่อแล้วกันครับ
กรณีของ DHL ว่าไปแล้วเขาถือเป็นมืออาชีพทางด้านนี้เน๊าะ แต่ถ้าถามถึงความเสี่ยงหรือโอกาสที่จะเกิดปัญหาจากเขาก็น่าจะมีได้บ้างเหมือนกัน เช่น
ชิ้นงานเราดี Packing ก็ดีแล้ว แต่ถ้าขั้นตอนการ Loading --> Transporting ของเขาไม่ดี ก็อาจจะทำให้ Packing และ ชิ้นงาน Sample ของเราเสียหายได้
และก็อาจส่งผลทำให้ลูกค้ากริ้วเราได้เช่นกันครับ

ดังนั้น การควบคุมอาจทำได้หลายวิธีที่น่าจะเหมาะสมกับงานลักษณะนี้ เช่น
ขอดูมาตรฐานการทำงาน มาตรฐานการจัดวางสินค้า มาตรฐานการจัดส่ง เกณฑ์การคัดเลือกคนขับรถ วิธีการฝึกอบรมพัฒนาพนักงาน มาตรฐานการตรวจสอบสภาพรถยนต์
อะไรประมาณนี้แหละครับ ก็น่าจะถือว่าเป็นการควบคุมกระบวนการของ DHL ได้บ้าง ก็น่าจะทำให้สอดคล้องกับมาตรฐาน ISO ที่ให้เรามีการควบคุม Outsource Process

แค่ข้อคิดเห็นน่ะครับ อย่าเชื่อจนกว่าจะได้พิสูจน์และเรียนรู้ด้วยตัวเอง ...

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users