Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ข้อคำชี้แนะข้อ TS(ข้อกำหนด 5.6.2.1) review input

• This topic is locked This topic is locked
9 replies to this topic

#1 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

Hornor Member

• Super Power Members
  • Interests:ISO, Productivity

Posted 24 April 2009 - 10:06 AM

5.6.2.1 Review input — Supplemental
Input to management review shall include an analysis of actual and potential field-failures and their impact on quality,
safety or the environment.

โดยเฉพาะ potential field-failures
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#2 kritchanon

kritchanon

Premium Member

• Power Members

Posted 24 April 2009 - 10:49 AM

สวัสดีครับคุณไก่ทอดหาดใหญ่

ในข้อกำหนดนี้ต้องการให้ผู้บริหารระดับสูงให้นำข้อมูลที่เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ที่ end user ซื้อไปแล้วไปใช้งานแล้วผลิตภัณฑ์นั้นเกิดความเสียหายมีการส่งคืนกลับมาเพื่อ Claim หรือ ซ่อมก็แล้วแต่ นี่คือความหมายของ Actual Field Failure
ส่วนอีกคำหนึ่งคือ Potential Field Failure หมายถึง ผลิตภัณฑ์ตัวอื่นที่มีลักษณะและกระบวนการผลิตที่คล้ายคลึงกัน แต่ยังไม่เคยปรากฎว่าเสียหายจากการใช้งานซึ่งในข้อกำหนดนี้ต้องการให้ผู้บริหารระดับ
สูง นำมาพิจารณาใน Management Review ดวยในแง่ของคุณภาพ ความปลอดภัยและสิ่งแวดล้อม

ซึ่งในตอนนี้ขออธิบายเพื่อเป็นแนวทางก่อนนะครับ

ขอบคุณครับ

กฤชนนท์

#3 kritchanon

kritchanon

Premium Member

Posted 24 April 2009 - 10:50 AM

สวัสดีครับคุณไก่ทอดหาดใหญ่

ในข้อกำหนดนี้ต้องการให้ผู้บริหารระดับสูงให้นำข้อมูลที่เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ที่ end user ซื้อไปแล้วไปใช้งานแล้วผลิตภัณฑ์นั้นเกิดความเสียหายมีการส่งคืนกลับมาเพื่อ Claim หรือ ซ่อมก็แล้วแต่ นี่คือความหมายของ Actual Field Failure
ส่วนอีกคำหนึ่งคือ Potential Field Failure หมายถึง ผลิตภัณฑ์ตัวอื่นที่มีลักษณะและกระบวนการผลิตที่คล้ายคลึงกัน แต่ยังไม่เคยปรากฎว่าเสียหายจากการใช้งานซึ่งในข้อกำหนดนี้ต้องการให้ผู้บริหารระดับ
สูง นำมาพิจารณาใน Management Review ดวยในแง่ของคุณภาพ ความปลอดภัยและสิ่งแวดล้อม

ซึ่งในตอนนี้ขออธิบายเพื่อเป็นแนวทางก่อนนะครับ

ขอบคุณครับ

กฤชนนท์

#4 MRKAGA

MRKAGA

Supreme Member

Posted 24 April 2009 - 11:24 AM

อ้างตามข้อมูลของคุณkritchanon น่ะครับ

ใน Management review ก็คุยกันเรื่อง end user claim ด้วย (แยกกันกับ customer claim น่ะครับ)
ปกติ out put ของผมก็คือ ไม่มีการเคลมจาก end user แล้วก็ไม่ได้ action อะไรเพิ่ม
แต่กรณีที่มี end user claim ก็ เพิ่ม corrective action ไปซะ

ไม่รู้ว่าข้อมูลเป็นประโยชน์หรือเปล่านะครับ

Think first print later...save paper save the world.

#5 SL4

SL4

Posted 24 April 2009 - 12:46 PM

ของผมวิเคราะห์คล้ายๆ FMEA เลยครับ
แต่ว่ามองในรูปแบบของ end product ที่ส่งให้กับลูกค้า

Attached Files

--Learning from mistaken--

#6 ไก่ทอดหาดใหญ่

Posted 24 April 2009 - 04:54 PM

ขอบคุณทุกท่านครับ

รอเพิ่มเติมจากท่านอื่นด้วยครับ

#7 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 24 April 2009 - 10:10 PM

ผมขออธิบาย case ที่เราน่าจะพอจำกันได้ เราเคยเห็นข่าวที่มีลูกค้ารายหนึ่งไปซื้อรถ TOTO.... รุ่น Fortune...มาใช้
แล้วปรากฏว่าระบบการทำงานของรถมีปัญหาทั้งๆที่เพิ่งใช้งานไปแค่ไม่เท่าไหร่ ก็เลยไม่พอใจ สวมวิญญาญกรรมกรทำถนน โดยการนำรถมาทุบ
ออกข่าวทางทีวีและหนังสือพิมพ์กันอย่างครึกโครม
ทำให้ผู้บริหารของ TOYO.... ต้องออกมาไกล่เกลี่ยและยอมเปลี่ยนคันใหม่ให้

กรณีนี้คือ Failure ด้านคุณภาพที่เกืดขึ้นแล้ว เป็น Actual ไปแล้ว แต่
TS ต้องการให้เรา ผู้บริหาร คิด วิเคราะห์และทบวนประเด็นเหล่านี้ไว้ล่วงหน้าครับ โดยเราอาจจะดูจาก Function หน้าที่การใช้งานของชิ้นงานเรา
มันทำหน้าที่อไรเมื่อเอาไปประกอบ ติดตั้ง แล้วมันมีโอกาสที่จะก่อให้เกิดปัญหาอะไรได้บ้าง ถ้ามันไม่ดีขึ้นมา เช่น
ถ้า Product เราเป็นล้อรถยนต์ที่ทำจากอลูมิเนียม (Aluminium Alloy) มันมีโอกาสที่จะวิ่งๆไปลงหลุมแล้วแตกได้ไหม หรือมันจะดุ้งได้ไหม
ถ้ามันเป็นไปได้ มันรุนแรงขนาดไหน ตายไหม เจ็บสาหัสไหม ถ้าอย่างนั้นเราต้องมาทำอะไรบ้าง เพื่อเป็นการป้องกัน เช่น อาจจะออกแบบล้อ
โดยลดความแข็งลงนิด เพิ่มความยืดหยุ่นลงไปหน่อย ไปปรุงส่วนผสมทางเคมี (Coposition) กันใหม่เพื่อรับรองว่า ไม่มีการแตกแน่ อะไรประมาณนี้ครับ
ประเด็นนี้ก็จะไปเกี่ยวทั้งทางด้านคุณภาพและความปลอดภัยครับ

แต่ถ้าเป็นประเด็นด้านสิ่งแวดล้อม ให้พิจารณาว่า Product ของเรา ส่งผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมอย่างไรบ้าง ถ้าไม่ใช้แล้ว ทิ้ง เป็นขยะ มันย่อยสลายได้ไหม
เป็นมลพิษกัยสิ่งแวดล้อมหรือเปล่า หรือสามารถนำกลับมาใช้ใหม่อีกครั้งได้ไหม (Recycle)
จากตัวอย่างข้างต้น ถ้าผู้บริหารพิจารณาว่าล้ออลูมิเนียมถ้าไม่ใช้แล้วก็นำกลับมาหลอมทำใหม่ได้ ไม่เป็นขยะที่ทำลายสิ่งแวดล้อม
ไม่ก่อให้เกิดการใช้ทรัพยากรแบบฟุ่มเฟือยหรือสิ้นเปลือง เขาก็อาจจะไป Take Action แค่ด้าน Q + S ด้าน E ก็ไม่ต้อง Take Action ครับ
แต่ตแนทบทวน ต้องครอบคลุมทั้งทางด้าน Q + S + E น่ะครับ

555 ถ้ายังติดขัดยังไง คุณไก่ทอดก็ลองโทรไปที่ 1900 1900 123 น่ะครับ ให้หมอดูช่วยพยากรณ์ Poental Field Failure อีกทางหนึ่งก็ได้ครับ
ล้อเล่นน่ะ คุณไก่ต้องไปหาข้อมูลมาน่ะ ว่า Product ที่กำลังวิเคราะห์หรือทบทวนอยู่นี้ หน้าที่ของมันคืออะไร ถ้าไม่ทราบก็ถามลูกค้าได้ครับ
แนะนำให้ทำขั้นตอนนี้ ตอนเริ่มทำ APQP น่ะครับ และก็ให้ทบทวนเรื่องนี้หลังเรื่องความคืบหน้าของ APQP
(อย่าลืมทบทวนเรื่อง APQP ด้วยน่ะ เดี๋ยวโดน CAR เด้อ)

การ Take Action ในทางปฏิบัติ อาจทำไม่ได้ทุกเรื่องน่ะครับ ถ้า product design มาจากลูกค้า เราอาจจะแค่นำเสนอลูกค้า แต่ถ้าเขาไม่เห็นด้วย
ก็ไม่เป็นไรครับ เก็บบันทึกการแจ้งไว้ยืนยันแล้วกันครับ คงไม่ต้องไปขู่ให้ลูกค้าเปลี่ยน Spec ของ Material น่ะ เดี๋ยวงานจะไม่เข้าได้ครับ (โดนตัด Order)
ยังไงก็สู้ๆครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#8 ไก่ทอดหาดใหญ่

Posted 24 April 2009 - 11:02 PM

นึกว่าจะไม่มาแล้ว เห็นหายไปนาน

เรียนภาษาปะกิตเป็นไงบ้างอ่ะ เก่งแล้วอย่าลืมมาสอนกันบ้างนะ

#9 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 25 April 2009 - 12:24 AM

555
เรื่องเรียนภาษาตอนนี้ก็ยังเสมอต้นเสมอปลายครับ กระเตื้องน้อยมาก
แต่ถ้าเป็นภาษา ลาว เขมร สงสัยได้ A แน่นอนครับ

เดี๋ยวจะแวะไปรับ VCD น่ะครับ ยังไงคงจะขอโทรหาอีกที ขอบคุณในน้ำใจน่ะครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#10 Chaney5200

Chaney5200

Posted 29 June 2009 - 08:13 PM

อยากถามอาจารย์นุกูล นะคะ การวิเคราะห์นี้ เรารวมเข้าไปใน FMEA จะผิดไหมคะ
โดยอาจจะเพิ่มขั้นตอนของการวิเคราะห์กรณีเมื่อมีผลกระทบถึง end user หรือว่า
เราต้องแยกให้เห็นชัดเจนต่างหากคะ เห็นว่ามันมีกล่าวถึงอยู่ใน 5.6.2 ถ้าเราใส่ไว้ใน
Management review เพื่อทบทวนเป็นวาระแห่งชาติ อุ้ยไม่ใช่...วาระประชุม
จะได้ไหมคะ

ที่อาจารย์อธิบายมา เข้าใจขึ้นมากเลยค่ะ เก่งจังเลย..

ว่าแต่ไปเรียนภาษาเนี่ย ที่ไหนพอจะบอกได้ไหมคะ สนใจค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะไปเรียนที่ไหนดี

ขอบคุณนะคะ... smiley-signs028.gif
The gold of an argument should be progress, not victory.

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users