Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

คิดเห็นอย่างไรเมื่อจะทิ้งเงินเดือน 46000 ไปขายกล้วยทอด

• Please log in to reply
39 replies to this topic

#21 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 27 April 2015 - 04:11 PM

ได้ข้อคิดในการดำรงชีวิตอีกแล้วค่ะ 

ควบคุมระบบ ISO ก็เหนื่อยเหมือนกันค่ะ แต่ก็ต้องอดทน เพื่อทุกคนในครอบครัว

อยากลาออกไปค้าขายเหมือนกัน แต่ก็เสียดายเงินเดือน ไม่เยอะถึงสี่หมื่น แต่ก็ไม่น้อย 

ถ้าพลาดไปหลายชีวิตจะทำอย่างไร ทำอะไรทุกวันนี้ต้องคิดเยอะหน่อย ยิ่งเศรษฐกิจแบบนี้ด้วย 

ขอขอบคุณทุกข้อมูลค่ะ

#22 จอมยุทธ์

จอมยุทธ์

Premium Member

• Power Members

Posted 11 May 2015 - 11:07 AM

ยินดีกับ จขกท. ครับ และขอบคุณสำหรับความคืบหน้า ตามทำเลที่บอกมานี่ผมพอนึกออก ไว้กลับบ้านจะแวะไปอุดหนุนนะครับ

#23 jaedam

jaedam

Posted 10 June 2015 - 11:05 AM

มารายงานต่อครับ

อย่างแรกเรื่องงาน ก็ผ่านการ Audit ISO:9001 จาก CB ไปเรียบร้อยในวันที่ 26 ที่ผ่านมา และก็ได้ รถสปอตร์มา 1 คัน และ OB อีก 4 ตัว และปิด car ไปเมื่อวานเรียบร้อย

เรื่องอาชีพเสริมต้องใช้คำนี้ครับเพราะตอนนี้คงยังออกไปทำเองไม่ได้แน่นอน

จากที่ขายมา 4 เดือน ตอนนี้เปิดเพิ่มอีก 1 ร้านครับ ไม่ใช่ว่าขายดีจนมีกำไรไปเปิดอีกร้านนะครับ แต่ถ้าเปิดขายที่เดียวยอดขายก็ไม่ได้เพิ่มบางทีเข้าตัวซะด้วยซ้ำ ที่เปิดใหม่ก็ควักทุนไปอีก เห็นเล็กๆน้อยๆก็ 6 - 7 พันเข้าไปแล้ว ข้าวของสมัยนี้แพงจิงๆ  เปิดขายทางเข้าหน้าปิ่น อีก 1 ร้าน จ้างเขาเหมือนเดิมขายมาได้ 2 วัน (ลางานอีกแล้ว)ยอดขายก็ไม่ต่างจากร้านแรก ต้องดูกันต่อไปเพราะคนอาจจะยังไม่ค่อยรู้จัก เปิดขายที่หน้านิคมปิ่นทองครับเลยปั้ม คาลเท็ก แล้วเลี้ยวซ้าย ที่มีป้ายนิคมปิ่นทอง

ปัญหาที่เจอตอนนี้คือร้านที่ 2 วิธีการทอด พอทอดออกมาแล้ว ไม่อร่อยเหมือกับป้าร้านแรกผิดกันมากเลย (ป้าแกเคยทอดขายเลยชินกับการใช้ไฟในแบบของแก เราก็สอนและ ทำให้ดูแล้วแต่พอชิมมันก็ไม่อร่อย อันนี้น่าเป็นห่วงเพราะถ้าไม่อร่อยใครก็ไม่อยากกิน)

ปัญหาอีกอย่างคือการมาขาย ของป้าร้านแรก มาช้าประมาณ 9-10 โมงตอนเช้าแกต้องเตรียมขนมของแกเพื่อจะเอาไปขายตอนเที่ยง แต่แกก็เอาค่าแรง แค่ 200 ข้อดีของแกคือ พอทอดแล้วเหลือ หลังบ่ายแกจะไปเดินขายจนหมด ก็เลยยังไม่ได้พูดอะไร (พูดมากไม่ได้เดี๋ยวน้อยใจ พาลไม่มาขายให้ละจบกัน 55 )

สิ่งที่คิดว่าว่ามันง่ายๆ พอลงมือทำจริงแล้วพบว่า มันไม่ง่ายเลย ต้องมีเวลาลงไปคลุกคลีหรือต้องทำเอง มีเวลาที่ต้องสอนลูกจ้าง และก็ต้องยอมรับกับความเหนื่อยที่จะเพิ่มขึ้น และเวลาที่จะไปเตร็ดเตร่จะลดลง

ข้อคิดที่ได้นะครับ

-ไม่ทำก็ไม่เหนื่อยเพราะไม่เปิดร้านขายก็พออยู่ได้ไม่เดือดร้อนแต่ก็ทนทำงานต่อไป (แต่ผมก็ยังเลือกที่จะเดินหน้าต่อ)

-เวลาที่เคยสบายๆในวันหยุดก็หายไป เพราะพอวันหยุดต้องมาดูแลร้าน พูดง่ายๆ เหนื่อยขึ้นเยอะ เพื่อนๆชวนไปโน่นไปนี่ บอกไปคำเดียวครับไม่ว่าง ไม่ใช่ไม่อยากไปนะครับ

และ

-กำลังเล็งทำเลที่ 3 ไว้ครับสำหรับคนที่ผ่านไปมาแถวบางแสน คงพอคุ้นๆร้านข้าวแกงปักใต้ ตรงข้ามโรงเรียนอนุบาลภักดีพรรณ

อ่านแล้วก็คิดและพิจารณากันเอาเองนะครับ สำหรับคนที่อาจจะคิดแบบผมในตอนแรก (อยากออกแล้วไม่อยากทำแล้วงานที่ทำอยู่ตอนนี้) บอกเลยครับถ้าออกมาตอนนั้นอย่างที่ตั้งใจ เครียดตายแน่นอน

#24 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 10 June 2015 - 07:45 PM

ถือว่าเป็นอีกคนนึงที่เข้ามาอัพเดท  มาถ่ายทอดประสบการณ์ให้สมาชิกอื่นๆได้ทราบอย่างต่อเนื่อง

ซึ่งดีกว่าหลายๆคนที่มาขอ  มาเก็บข้อมูล แล้วหายไป  พอเดือดร้อนก็มาขอกันใหม่  พอสุขสบายก็เงียบไป

#25 musfgp03

musfgp03

Posted 07 July 2015 - 11:58 AM

อยากมีเงินเก็บก็ขายให้ได้กำไรสักแสนหักfix cost/Fix expend แล้วน่าจะพออยู่ได้ แล้วแต่ภาระด้วย สู้ๆจัดเต็มเลยครับ

#26 jaedam

jaedam

Posted 03 September 2015 - 12:02 PM

มาเล่ากันถึงความคืบหน้า...หรือว่าถอยหลังลงคลอง

เจ้าของกระทู้ก็ยังทำงานอยู่เหมือนเดิมครับ เหนื่อยใจทุกวันกับนิสัยของญี่ปุ่นคนนี้...แต่ก็มีความสุขเมื่อได้มาขายมาคุยกับลูกค้าที่ร้าน

ตอนนี้ปิดร้านแรกที่ไปแล้วครับเมื่อสิ้นเดือนสิงหาที่ผ่านมา  เนื่องจากคิดต้นทุนแล้วไม่เหลืออะไรเลย และเดือนที่ผ่านมาขายได้น้อยมาก เนื่องจาก..อากาศร้อนคนไม่อยากออกมาและร้านค้าเปิดกันเยอะมากขึ้นตัวหารเพิ่มมากขึ้น ก็เลยต้องปิดไป ยังคงเหลือไว้สำหรับร้านที่ 2 ซึ่งยอดขายตอนนี้ค่อนข้างจะคงที่ ประมาณ 7 - 800 ต่อวัน(ร้านที่ปิดไปได้แค่ 3-400 / วัน) ปัญหาก็เหมือนเดิมครับ เปิดสาย 9-10 โมงถึงจะมาขาย ถ้าเปิดเช้าได้ก็น่าจะ แตะ 8-9 ร้อยได้

และเริ่มที่จะมีคนมาถามเรื่องสูตร ก็เลยทำเป็นถุงขายบ้างแล้วครับตอนนี้

ทำเลใหม่ก็ยังไม่ได้เพราะที่ดูๆไว้ เขาไม่ให้เช่า ก็คงต้องหากันต่อไป

ก็จะมาเล่าให้ฟังกันเรื่อยๆครับเป็นแนวทางสำหรับบางคนที่คิดจะทำอะไรแบบผม

#27 Food Safety

Food Safety

Posted 03 September 2015 - 05:13 PM

มาเล่ากันถึงความคืบหน้า...หรือว่าถอยหลังลงคลอง

เจ้าของกระทู้ก็ยังทำงานอยู่เหมือนเดิมครับ เหนื่อยใจทุกวันกับนิสัยของญี่ปุ่นคนนี้...แต่ก็มีความสุขเมื่อได้มาขายมาคุยกับลูกค้าที่ร้าน

ตอนนี้ปิดร้านแรกที่ไปแล้วครับเมื่อสิ้นเดือนสิงหาที่ผ่านมา  เนื่องจากคิดต้นทุนแล้วไม่เหลืออะไรเลย และเดือนที่ผ่านมาขายได้น้อยมาก เนื่องจาก..อากาศร้อนคนไม่อยากออกมาและร้านค้าเปิดกันเยอะมากขึ้นตัวหารเพิ่มมากขึ้น ก็เลยต้องปิดไป ยังคงเหลือไว้สำหรับร้านที่ 2 ซึ่งยอดขายตอนนี้ค่อนข้างจะคงที่ ประมาณ 7 - 800 ต่อวัน(ร้านที่ปิดไปได้แค่ 3-400 / วัน) ปัญหาก็เหมือนเดิมครับ เปิดสาย 9-10 โมงถึงจะมาขาย ถ้าเปิดเช้าได้ก็น่าจะ แตะ 8-9 ร้อยได้

และเริ่มที่จะมีคนมาถามเรื่องสูตร ก็เลยทำเป็นถุงขายบ้างแล้วครับตอนนี้

ทำเลใหม่ก็ยังไม่ได้เพราะที่ดูๆไว้ เขาไม่ให้เช่า ก็คงต้องหากันต่อไป

ก็จะมาเล่าให้ฟังกันเรื่อยๆครับเป็นแนวทางสำหรับบางคนที่คิดจะทำอะไรแบบผม

ขอบคุณครับที่มาอัพเดท

#28 popeye9889

popeye9889

Posted 04 September 2015 - 03:12 PM

สู้ๆ และเป็นกำลังใจให้ค่ะ ...รายได้สองทาง ดีกว่า ทางเดียว (ณ สถาณการณ์แบบนี้) ... ^^

#29 guncha007

guncha007

Posted 13 October 2015 - 09:33 AM

สู้ๆครับ

#30 jaedam

jaedam

Posted 01 February 2016 - 07:12 PM

มารายงานความคืบหน้าครับ :cry:

ตอนนี้ร้านกล้วยทอดปิดกิจการมาเกือบ 2 เดือนแล้วครับ เนืองจากโดนคอมเพลนเรื่องคนขายทอดไม่สุกและยอดก็ขายก็ลดลงเรื่อยๆ จนต้องควักเนื่้อ ก็เลยตัดสินใจหยุดชั่วคราวปิดตั้งแต่กลางเดือนธันวา จะเปิดขายอีกทีเพราะได้คนขายใหม่ในอาทิตย์นี้ครับ ลองกันดูอีกซักตั้ง ยังไม่ล้มเลิกความตั้งใจ

และตอนนี้ก็ได้ลาออกจากงานมาเรียบร้อยแล้วครับ เขียนใบลาวันที่ 26 ธันวาในวันสุดท้ายของการทำงาน หัวหน้าไม่มีการเรียกคุย 555 มีแต่เจ้าของที่เรียกไปคุย แต่ก็ตัดสินใจไปเรียบร้อยแล้ว อดทนจนที่สุดแล้วครับ

จากกิจการกล้วยทอดที่ล้มและกำลังจะเปิดใหม่ ก็มีอีกกิจการหนึ่งที่เพื่อนมาชวนทำ นั่นคืองานลากสายสัญญาณโทรศัพท์ของ ทรูมูฟ และต่อกล่องสัญญาณ คนละขั้วกับงานที่เคยทำเลย รายได้ยังไม่รู้ว่าจะได้เท่าไหร่ แต่ตกลงราคาลากสายอยู่ที่เมตรละ 6 บาท แล้วแต่เราจะทำได้มากน้อยแค่ไหน ต่อกล่องสัญญาณจุดละ 1000 ตอนนี้ได้งานต่อกล่องให้แล้วเสร็จในเดือนนี้ 200 กล่อง(งานไฟเบอร์ออฟติกไม่มีความรู้เลย ต้องมาเรียนมาหัด 1 เดือนเต็ม) ส่วนงานลากสายก็น่าจะได้งานใน job นี้ อยู่ที่ 60-100 กิโล ก็โชคดีที่ได้น้องๆที่ทำงานมาช่วยกัน 2 คนและหาจ้างเพิ่ม อีก 2 คน โดยให้ไปฝึกงานในเดือนมกรากับชุดลากสายของเพื่อน 1 เดือนเต็มโดยที่ต้องจ่ายค่าแรงน้องๆมันด้วย ตอนนี้แทบหมดตัว

อยากจะบอกว่าความฝันกับโอกาสมันอาจจะไม่ได้อย่างที่ตั้งใจไว้ แต่เมื่อโอกาสมาก็ต้องลองกันดูครับ

ใครที่สนใจอยากมาทำงานที่บริษัทเก่าผม ก็มาสมัครเลยนะครับ ISO 9001 รายได้น่าจะอยู่ที่ 25-40 k นะครับ 038348441 นะครับเห็นว่าเรียกมาสัมภาษหลายคนยังไม่ถูกใจ ก็ตอนที่ผมอยู่ทำทั้ง ISO ทั้ง PPAP ทำ Control plan อีกตอนนี้ไม่มีใครทำล่ะครับ

อีก 2 เดือนจะมาอัพความคืบหน้าอีกทีนะครับ

#31 Food Safety

Food Safety

Posted 02 December 2016 - 11:00 PM

รอซื้อกล้วยทอดครับ

#32 jaedam

jaedam

Posted 07 December 2016 - 08:35 PM

สำหรับการขายกล้วยทอดก็เริ่มขายประมาณ 8.30 - 14.00 ที่ต้องขายสายเพราะต้องส่งลูกที่โรงเรียนชลหญิง (ขอโม้หน่อย ลูกสาวเรียน ม.1 ได้ เกรด 4.00 ที่ 1 ของห้อง king นี่เป็นกำลังใจอย่างดี) จากที่เปิดขายสายๆจะมีลูกค้ามาแวะถามบ่อยๆ โดนบ่นว่าเปิดสายจัง 55  ก่อนที่จะขายนั้นได้ทำแจกในวันที่ครบ 7 วันในหลวงสวรรคต ตั้งใจว่าจะทำแจกวันเดียวแต่ก็ได้แจกไปอีก 2 วันเพราะชาวบ้าน และเพื่อนๆโอนเงินเข้ามาให้ช่วยกันทำบุญ หลังจากที่ทำแจกไป ลูกค้าที่ชอบรสชาติก็เลยมาซื้อเกือบทุกวันตอนนี้มีลูกค้าประจำเป็นแม่ค้าในตลาดหนองมน และลูกค้าที่มากินข้าวมันไก่ และเริ่มมีลูกค้าประจำมากขึ้น บางคนซื้อไปเพราะอยากกินพอจอดรถซื้อแล้วขึ้นรถขับออกไป ซักครู่ต้องวนกลับมาซื้อเพิ่มอีก เริ่มมีการบอกต่อกันก็ทำให้คนเริ่มมาซื็อกันมากขึ้น บางวันแฟนมาช่วยขาย ก็จะมีโอกาศได้ไปส่งให้ลูกค้าในตลาดที่มาสั่งไว้ บางทีก็ถือเผื่อไป 2-3ถุงเพราะร้านข้างๆลูกค้าก็จะบอกว่าร้านหน้าวัดดอน มีอยู่ร้านนึงบอกว่าถ้าร้านหน้าวัดดอนนี่ชื่อการันตีได้ ผมนี่ยิ้มแก้มปริ ตอนนี้ถ้าถามว่ากล้วยแขกที่ไหนอร่อยถ้าไปถามแม่ค้าในตลาด เขาก็จะบอกว่า หน้าวัดดอน สรุปตั้งแต่วันที่ 24 ตุลาคม - 30 พฤศิจิกายน รายได้จากการขายกล้วยทอด ในเดือนที่ผ่านมา เกือบ 70000 (68876 บาท) แต่ต้้นทุนก็ครึ่งนึงเลยทีเดียว

ครับ ก็เอาไว้เป็นตัวอย่างเป็นข้อคิดสำหรับผู้ที่เบื่องานประจำ ทุกอย่างมันไม่ได้ง่ายอย่างที่เราคิด ทุกอย่างมีปัญหามาให้แก้เสมอไอ้ที่ผมทำยุตอนนี้ก็ไม่รู้ว่ามันจะรุ่ง หรือจะร่วงแบบงานรับเหมา แต่ตอนนี้ทำแบบนี้แล้วมีความสุขดี ได้คุยกับลูกค้า บางคนมาถามว่าทำอะไรมาถึงมาขายกล้วยทอด พอบอกเมื่อก่อนทำงานเงินเดือนเกือบ 50000 บางคนก็ทำหน้าแบบไม่เชื่อบางคนก็ให้กำลังใจ บางคนก็มาแนะนำให้เพิ่มหวาน ลดเค็ม ผมว่ามันดีมากเลย

ครับก็ขายของหน่อยนะครับ ร้านอยู่หน้าวัดแจ้งเจริญดอน บางแสน เมื่อเลี้ยวเข้าบางแสนที่ 4 แยกไฟแดงบางแสนแล้ว ตรงมานิดนึงจะเจอ 4 แยก (แยกลังเล)ให้เลี้ยวซ้ายตรง เซเว่น ขับตรงมาจนถึงประตูทางเข้าวัด ร้านจะอยู่ทางซ้ายตรงข้ามกับประตูวัด สังเกตุนิดนึงนะครับเพราะร้านเล็กมาก อยู่ใต้ร่มต้นไผ่เลยครับถ้ามาไม่ถูกก็ add line id  jaedam นะครับ

#33 webmaster

webmaster

Super Hornor Member

• Administrators

Posted 07 December 2016 - 10:56 PM

Oh กระทู้นี้ยังอยู่.. ขอบคุณที่มาอัพเดทครับ คนที่มุ่งมั่นแบบคุณนี่หายากนะครับ ก็ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ

#34 jaedam

jaedam

Posted 30 November 2017 - 11:16 PM

กลับมารายงานความคืบหน้าครับ ผ่านไปเกือบ 1 ปีแล้วครับตั้งแต่ตั้งกระทู้นี้ก็ 3 ปีแล้ว ผ่านเรื่องราวต่างๆมาเยอะพอสมควรเข้าเรื่องเลยนะครับ

สำหรับการขายกล้วยทอดก็เป็นไปได่ด้วยดี มีลูกค้าประจำและลูกค้าหน้าใหม่ๆ มาอุดหนุนทุกวัน จากวันแรกๆจนถึงตอนนี้รายได้ในแต่ละวันก็ถือว่าดีในระดับนึง เฉลี่ยแล้วประมาณ 2500 - 3500 ต่อวันนอกจากกล้วยทอดก็จะมีขนมถ้วยมาเสริมบ้างในบางวัน ในตอนนี้เป็นลูกค้าที่บอกปากต่อปากเท่านั้นและยังเป็นลูกค้าที่อยู่ละแวกใกล้เคียงเป็นส่วนใหญ่ แต่ก็เปิดได้ 8.00 ไปจนกว่าจะหมดซึ่งจะหมดประมาณ บ่ายโมงอย่างช้าก็บ่าย2 และจากทอดกระทะเดียวก็เพิ่มเป็นสองกระทะและใช้เครื่องสลัดน้ำมันมาช่วยก็เบาแรงลงไปได้เยอะและลูกค้าก็ชอบมากจึงทำให้ยอดขายเพิ่มขึ้นถ้าเป็นเสาอาทิตก็จะขายดีมาก

นี่แหละครับ กว่าจะมาถึงวันนี้ได้ก็ฟันฝ่ามาเยอะพอควร สำหรับบางคนที่เคยอ่านจะเห็นว่าผมลบไป 1 โพสเป็นโพสที่ไปทำงานรับเหมาเดินสายไม่อยากพาดพิงใตรน่ะครับ

ก็หวังว่าเรื่องราวของผมจะเป็นตัวอย่างอย่างนึงได้นะครับ  จากคนทำงานเป็น ผจก.QC เป็น QMR มาขายกล้วยทอดข้างถนนครับ

#35 Food Safety

Food Safety

Posted 01 December 2017 - 07:08 AM

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

ขอแชร์ของผมหน่อยนึง  ตอนนี้ผมมีรายได้เพิ่มอีกทางจากการทำงานปกติ คือทำห้องเช่า 6 ห้องในที่ดินที่แม่เขาโอนให้

สร้างเสร็จ พฤศจิกายน 2559 ปัจจุบันมีคนเช่าครบ 1 ปี  เก็บเงินคืนธนาคารกรุงไทย ที่กู้มาได้เกือบ 40%

ก็ถือว่าพอได้  ให้แฟนเปิดร้านขายของชำ  เปิดร้านทำผม  ทำงาน2 ทาง ก็ทำให้ลดความเสี่ยงได้พอควร

#36 guncha007

guncha007

Posted 01 December 2017 - 11:10 AM

ยินดีกับพี่เจ้าของกระทู้ด้วยครับ

#37 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

Posted 04 December 2017 - 04:16 PM

ผมอ่านแล้วได้กำลังใจจากพี่ขึ้นมามากครับ (ผมได้แต่สะสมทีละเล็ก ทีละน้อยไปเรื่อยๆ)

อยากบอกว่าพี่สุดยอดมากๆ ขอให้กิจการเจริญรุ่งเรืองครับ

ปล. ผม Add line id jaedam เรียบร้อยแล้วครับ 

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#38 CPU

CPU

Supreme Member

Posted 04 December 2017 - 08:42 PM

ยินดีด้วย ครับ

ผมก็เคยอ่านมาบ้าง... การทำงานก็แบบนี้แหละ ครับ

ตอนนี้ผมก็ได้พักผ่อนแล้ว... ก็คอยช่วยเหลือตอบคำถาม

สมาชิกที่กำลังทำงานอยู่... แล้วอย่าลืม "Pay it Forward" นะครับ

#39 Nawat

Nawat

Posted 07 December 2017 - 04:36 PM

ไม่ต้องลาออกจากงาน ลองจ้างคนขายก็ได้ครับกล้วยทอด :smiley-eatdrink020:

#40 GM2015

GM2015

Posted 07 December 2017 - 08:21 PM

คนส่วนใหญ่กลัวที่จะเริ่มต้นใหม่ ลองครับ ลองซัก 3 เดือน หรือ 6 เดือน ถ้าไปไม่รอดหรือไม่ใช่ก็กลับไปหางานทำเหมือนเดิม เป็นกำลังใจครับ สู้ๆ ครับ ชาว Salaryman

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users