Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

คิดเห็นอย่างไรเมื่อจะทิ้งเงินเดือน 46000 ไปขายกล้วยทอด

• Please log in to reply
39 replies to this topic

#1 jaedam

jaedam

Posted 27 October 2014 - 03:31 PM

ทำงานมานานปัจจุบันเงินเดือน 46000 แต่ยังไม่มีเงินเก็บเงินใช้ก็แค่เดือนชนเดือน

พักอยู่บางแสน มาทำงานที่ปิ่นทอง

เข้ามาในตำแหน่ง Manager โดนลดตำแหน่งเหลือ chif โดนลดเงินค่าตำแหน่ง 1000 อันนี้ไม่เท่าไหร่ แต่ชาวต่างชาติที่เป็นลูกจ้างเหมือนเรา เข้ามาในตอนแรกตำแหน่งเท่ากันแต่ นายอยากให้ตำแหน่งที่ใหญ่กว่าจะได้คุมเราได้ หลังจากปรับเปลี่ยนลดตำแหน่ง ชาวต่างชาติก็ บ้าอำนาจ เรื่องงานไม่เท่าไหร่ แต่นิสัยส่วนตัวเอาแต่ใจนี่ ละอามาก จะลาออกก็สงสารลูกน้องเพราะถ้าเราออก ลูกน้องต้องลำบากจากนิสัยเอาแต่ใจแน่ๆ แต่พอใกล้สิ้นปี ลูกน้องหลายๆคนก็รอโบนัสแล้วก็คงหางานใหม่ เราเลยมองหางานอย่างอื่นทำ แต่คิดไปคิดมา ถ้าทำงานวงจรเดิมๆก็คงหนีไม่พ้น มีอยู่วันนึง เมื่อ4-5 เดือนที่แล้วพาลูกน้องไป Recheck งานที่อมตะ แล้วไปนั่งกินข้าวช่วงกลางวันก็เห็นร้านกล้วยทอดร้านนึง ยังไม่ทันบ่าย ก็ขายกล้วยทอดหมดแล้ว ก็เลยลองพูดคุยกับคนขาย แล้วเท่าที่สังเกตุก็จะขายได้เรื่อยๆ บ่ายโมงของก็หมด

เมื่อวันเสาร์ที่ 25/10/2014 ไปหัดทำหัดทอด หัดขาย ขนาดวันหยุดยาว 4 วันยอดขายได้ประมาณ 2500 จากต้นทุน 700 (ถ้าวันปรกติพี่ที่ขายบอกว่าได้วันละ 3500-4000 ) นี่ขนาดร้านอยู่ในทำเลไม่ใช่แหล่งชุมชน แต่ด้วยความอร่อยจึงมีลูกค้าประจำ

มานั่งคิดดูถ้าเราทำงานก็ได้วันละ 1700 จาก 26 วันหยุด ซัก 4 วัน ไม่ต้องถึง 1700 ขอแค่วันละ 1000 ก็อยู่ได้สบายๆ เพราะมาทำงานก็ค่าแก๊สก็วันละเกือบ 200 ค่ากิน วันละ 150 ถ้าพาลูกน้องออกไป Recheck งานก็ ไม่ต่ำกว่า 300-400

เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ คิดเห็นว่าอย่างไรใส่มาได้เต็มที่ แต่...

- คิดแล้วว่าจะออกงานหลังปีใหม่ รอโบนัสออกก่อนเพื่อที่จะได้มีเงินสำรองซัก 2 เดือน

- เดือนหน้ากลางๆเดือน จะลองขาย เสาร์อาทิตย์ เพื่อดูความเป็นไปได้ก่อนว่าจะรอดไหม ถ้าเสาร์อาทิตย์ยอดขายซัก 500 ก็น่าจะพอไหว

ขายที่บางแสน ไม่หน้า ม บูรพา ก็ หน้าการไฟฟ้า

#2 MAMASAN

MAMASAN

Super Member

• Power Members

Posted 27 October 2014 - 04:14 PM

ประสบการจากทำร้านเล็กๆ แบบนี้ ต้องทำใจอีกส่วนหนึ่ง คือรายได้ไม่แน่นอน อากาศแปรปวนบ้านเรา และวันหยุดยาว  ต้องหมุนให้รายได้ให้พอกับรายจ่าย

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 27 October 2014 - 04:43 PM

เชียร์ให้ขายกล้วยแขกครับ

#4 mangpor2

mangpor2

Premium Member

Posted 28 October 2014 - 08:22 AM

คับที่อยู่ได้ คับใจอยู่ยาก...

ทำงานแบบเป็นนายตัวเองก็ดีเหมือนกันครับ

#5 o-ple

o-ple

Hornor Member

Posted 28 October 2014 - 08:35 AM

สงสัยค่ะว่า ทำไมเงินเดือน 46000 ถึงไม่มีเงินเก็บ  รายจ่ายเยอะหรือเปล่า 

ปัญหาคือ ประเด็น เงินเดือนไม่พอ หรือว่า คับใจ 

ไม่ว่าจะมีรายได้จากแหล่งไหน ถ้าบริหารจัดการเงินไม่เป็น ก็จะไม่พอใช้ได้น๊า ..... โชคดีจ้า 

#6 jaedam

jaedam

Posted 28 October 2014 - 09:17 AM

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ผมคิดว่าผมไม่ได้คับใจ หรือ เงินไม่พอใช้ แต่อยากใช้ชีวิตง่ายๆเหนื่อยกายแต่ไม่ต้องเครียดมาก เช้าไปส่งลูกเรียน เย็นรับกลับ มีเวลาสอนการบ้าน เหนื่อยๆก็แวบไปทะเล (พักอยู่บางแสนแต่ไม่มีเวลาไปเลย) แต่คนรอบข้างไม่เห็นด้วยเพราะคิดว่าเงินเดือนดีแล้ว ไม่ลองก็ไม่รู้ อยู่บางแสนถ้าไม่ขี้เกียจก็ไม่อดตายจริงไหมครับ

#7 คิว

คิว

Posted 28 October 2014 - 11:40 AM

ถ้าเงินพอใช้ผมก็ว่าดีนะครับ

เป็นนายตัวเอง...ไม่ลองไม่รู้

แต่รายได้ไม่แน่นอนต้องคิดให้ดี(อาจจะขยายใหญ่โตรวยๆไปเลยก็เป็นไปได้นะ)

ลองหาทางแก้ที่ทำงานก่อนดีไหมครับก่อนออกจะได้ออกด้วยความสบายใจ

คุยกันให้มากขึ้น(ทำยากเหมือนกัน)  ปรับความคิดเข้าหากัน(ยิ่งยากใหญ่)....ชวนไปกินข้าวด้วยกันบ่อยๆ(ใครจะจ่าย)

เพื่อนร่วมงานผมก็มีปัญหาเหมือนกัน คือไม่ค่อยจะพูดกะใคร ไม่สนใจใคร จะทำอะไรตามใจตัวเอง

ไม่เกรงใจใครแม้แต่เจ้านายก็ไม่เว้น มันแก้ยากจริงๆ

(คิดอยู่ว่าจะบอกนายให้ขึ้นเงินให้มันเยอะๆดูซิจะทำตัวเหมือนเดิมอีกไหม)

สู้ๆครับ

#8 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 28 October 2014 - 12:23 PM

ใจเป็นนายกายเป็นบ่าว มุ่งมั่นจะทำสิ่งใดจงเดินไปอย่าท้อ หากพบอุปสรรคขอให้บอกตัวเองนี่แหระคือความก้าวหน้าในอนาคต

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#9 PungO Joys Siri

PungO Joys Siri

Premium Member

Posted 28 October 2014 - 01:30 PM

เรามาเป็นอีก 1 กำลังใจ ให้สู้ๆๆ เป็นนายตัวเองค่ะ ^^

#10 Pimprapat

Pimprapat

Posted 28 October 2014 - 04:12 PM

ตอนนี้ปลูกกล้วย จะส่งวัตถุดิบให้ค่ะ

#11 PATNY

PATNY

Posted 28 October 2014 - 04:18 PM

เห็นด้วย คร้า

เป็นนายตัวเอง อิสระ  คับใจ มันลำบาก นะค่ะ

ทุกสิ่งทุกอย่าง ล้วนอยู่ที่การตัดสินใจ ของเรา นะค่ะ

สู้ สู้ นะค่ะ เป็นกำลังใจให้ นะ

#12 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 28 October 2014 - 11:50 PM

ไม่ได้จะมาเบรคความฝันอะไรนะครับ แต่ขอให้ข้อคิดนิดนึง เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมว่าคุณก็น่าจะมีภาระเยอะเหมือนกัน อย่างน้อยก็เห็นบอกว่ามีลูก

งานค้าขายนี่ มันมีองค์ประกอบหลายอย่างที่จะทำให้เจ๊ง ทำให้พออยู่ได้ หรือทำให้รวย ผมว่าคนขายกล้วยแขกในประเทศไทย คงมีทั้งรวย และเจ๊ง

แล้วอย่างที่มีสมาชิกท่านอื่นได้บอกไว้ รายได้ กำไรไม่แน่นอน แต่รายจ่ายนั้น สิมันแน่นอนกว่า  :mir05:

คุณทำงานได้เดือนละ 46,000 รายจ่ายพอดี แล้วถ้าต้องขายกล้วยแขกได้วันละเท่าไหร่ เดือนละเท่าไหร่ ถึงจะหักลบแล้วได้กำไรเท่าเงินเดือนในปัจจุบัน

ผมเคยคิดอย่างคุณนี่แหละ แต่ไม่ใช่ขายกล้วยแขก คืออยากทำในสิ่งที่ชอบ ที่รัก ทำเป็นอาชีพหลัก อินกับเพลง "นายไข่เจียว" ของวงเฉลียง

มันอาจเวิร์คสำหรับใครหลายคน แต่มันก็ไม่เวิร์ค สำหรับผม เพราะมันไม่ได้ทำให้อิ่มท้อง หรือมีตังค์เติมน้ำมันรถ

ในเมื่อ "ทำในสิ่งที่รักไม่ได้ ก็จงรักในสิ่งที่ทำ" ครับ อะไรที่มันรักลึกๆ เอาไปทำเป็นงานเสริม 

คุณเป็น Manager เงินเดือนระดับนี้ ถ้าเป็นจอมยุทธ์ ก็ถือว่าระดับวรยุทธ์ไม่ใช่น้อย ลองหางานใหม่ดูก่อนไหมครับ เผื่อจะดีกว่าที่เป็นอยู่

กล้วยแขกก็ให้แฟนขาย ให้พี่ ให้น้องขาย ตกเย็นเลิกงาน หรือเสาร์อาทิตย์ คุณก็ไปช่วยขาย ถ้าธุรกิจทำท่าจะใหญ่โตจริงๆ ก็ค่อยว่ากัน 

ออกไปขายกล้วยแขก 2-3 ปี แล้วเกิดอยากจะกลับมาทำงาน นี่มันยากกว่าเดิมนะครับ  :flirt2:  

ไม่ว่าจะตัดสินใจอย่างไร ขอให้โชคดีครับ บางทีตอนนี้คุณอาจคิดถูกก็ได้ 

#13 Deeh

Deeh

Supreme Member

Posted 29 October 2014 - 11:18 AM

ทดลองขายดูก่อนนะค่ะ ว่าแนวโน้มจะดีมั้ย ถ้าดีอาจจะผลิกชีวิตเราเลยก็ได้ :4230:  "บางอย่างอาจจะใช่สำหรับเขา แต่อาจจะไม่ใช่สำหรับเรา" สู้ๆค่ะ :stretcher:

#14 HapHap

HapHap

Posted 29 October 2014 - 11:38 AM

ลองขายในวันหยุดก่อนดีกว่านะครับ อย่าเพิ่งออกจากงานเลยให้มีเงินหมุนเวียนก่อน

บางแสนมีอะไรให้ทำเยอะครับ ถ้าขยัน อดทน และอดออม อยู่ได้แบบมีความสุขกับครอบครัวเลย

ถ้าไม่คิดไปเปรียบเทียบกับคนที่เขาวาสนาดีกว่าเรานะ (บ้านหลังใหญ่ รถคันโต สังคมไฮโซ)

เพือนผมทำงานมาก็หลายปีนะ การศึกษาก็ดีแต่ลาออกจากงานที่ทำในอมตะ มาขายโจ๊กกับปลาท่องโก๋ ขายตั้ง่แต่ตี 4-8 โมงเช้า

เขาให้เหตุผลว่ามีเวลาให้ครอบครัว

#15 oiinari

oiinari

Posted 29 October 2014 - 03:48 PM

ลองขายเป็นรายได้เสริมดีกว่าไหมค่ะ แล้วงานที่ทำปัจจุบันก็คิดซะว่าเป็นงานอดิเรก

เก็บเงินสำรองไว้สักก้อนก่อน เผื่อวันไหนยอดขายไม่ดีจะได้ไม่ช๊อต

หากคับใจจริงๆ ก็ย้ายที่ทำงานก็ได้ค่ะ อย่างว่าแหละคับที่อยู่ได้ คับใจไปโลด

ให้กำลังใจค่ะ  :ouch:

#16 jaedam

jaedam

Posted 30 October 2014 - 02:14 PM

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

หลายท่านให้ลองขายก่อนจะเริ่มจริง และให้คนในครอบครัวลองทำก่อนซึ่งก็เห็นด้วยครับ และกำลังหาลูกจ้างเพื่อจะมาช่วยแฟนขาย แต่ก็มีข้อหนักใจที่จะให้แฟนทำเพราะแฟนเป็นคนตรงปากแรงกลัวว่าเจอลูกค้าเรื่องมากหน่อยจะพูดแรงไปทำให้เสียลูกค้าและยิ่งเดี๋ยวนี้โลกออนไลไปเร็ว ถ้าบริการเราไม่ดีก็อาจจะทำให้เสียชื่อเสียง ซึ่งตรงนี้เคยเจอกับตัวหลายๆครั้งขนาดเราคนกันเองยังไม่ชอบยิ่งถ้าคนไม่รู้จักนี่ กลัวครับ เคยบอกหลายครั้งแล้วคำตอบที่ได้รับคือ "ลืมตัว"(แอบนินทานางนิดนึง) และลูกจ้างหายากมากจริงๆครับ ถ้าใครบอกว่าพม่าเยอะแยะ ผมลองหามาแล้วครับทำงาน 8-5โมง เขาไม่เอาครับ เขาอยากได้ครึ่งวันเช้าหรือเช้ามืด-เที่ยงหรือบ่าย ถ้าทำเต็มวันไม่เอาเลย (แปลกแต่จริง) ยิ่งคนไทยพอบอกมาขายกล้วยทอดนี่ไม่เอาเลย

สำหรับคุณ Pimparat ผมรับนะครับถ้าเป็นกล้วยน้ำว้า

ขอบคุณสำหรับ Admin ครับ เรื่องล้มเหลวนี่เคยมาแล้วครับ ตอนทำถั่วงอกขายทำได้ 4 เดือนก็ต้องเลิก พอจะทำอะไรใหม่เลยต้องคิดเยอะพอสมควรครับ

ขอบคุณทุกกำลังใจจริงๆครับ

#17 jaedam

jaedam

Posted 24 April 2015 - 11:57 AM

กลับมารายงานความคืบหน้าครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับใครหลายๆคนครับ ตอนนี้งานก็ยังทนทำอยู่ที่เดิมครับยังไม่ได้ลาออก แต่ก็ที่สุดของชีวิตครับ อดทน จาก QC ก็ย้ายมาดู ISO เต็มตัว ส่วนร้านขายกล้วยทอด ตอนนี้เปิดร้านขายได้ 2 เดือนแล้วครับ รู้เลยครับว่าถ้าเป็นแบบนี้ ออกจากงานไม่ได้แน่ ต้นทุน กับกำไร ครึ่งๆเลยก็ว่าได้

ทำเล เส้นหลังนิคม เคยเป็นร้านขายขนมไทยมาก่อน ค่าเช่า 3300 ไม่รวมน้ำไฟ ถ้าใครทำแถวปิ่นทองก็ ถนน ที่เลี้ยวซ้ายเข้า NTN เลี้ยวขวา ไป cpram ตอนนี้มีร้านข้าวแกงปักใต้มาอยู่ติดกันคนซื้อก็เพิ่มขึ้น แต่ขายได้ช่วงเช้าถึงเที่ยง พอบ่ายขายไม่ได้เลย เน้นครับไม่ได้เลย

ผมจ้างป้าที่เดินขายขนมในนิคม มาทอดและขายให้ในช่วงเช้า 8.00-14.00 ให้ค่าแรงป้า 300 (ตั้งใจว่าให้แกมาแต่ 6.00 - 14.00 ในตอนแรก) แต่ป้าต้องเอาขนมที่ทำเองไปขาย เลยเริ่มขายได้ 08.00 แกก็เอาค่าแรง 250 บางวันขายไม่ดีหรือมาช้า ก็ 200 แบบนี้ทุกวันแต่ช่วงนี้แกไม่ค่อยอยากขายเพราะมีคนสั่งขนมป้าเยอะขึ้น นี่เป็นปัญหาที่เริ่มมองเห็นว่าถ้าแกไม่มานี่จบเห่ หาคนขายนี่ยากมาก

สรุปนะครับ ถ้าใครมีค่าตัวประมาณ 15000 บาทแนะนำครับ อาชีพนี้ทำได้อยู่ได้ทำงานแค่ 6.00 - 14.00 ได้แล้วครับรายได้ประมาณนี้ แต่สำหรับผมต้องค้นหาทำเลกันต่อไป และนิดนึงครับใครรู้จักคนที่กำลังหางานหรือต้องการงาน ติดต่อผมได้ครับกำลังหาอยู่ เริ่มขายก็ประมาณ 6.30-14.00

#18 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 24 April 2015 - 12:14 PM

ขอบคุณครับที่มาอัพเดท

น้อยคนนะครับที่จะมาอัพเดทให้ฟังแบบนี้

หลายคนมาบอก มาถาม มาขอความเห็นตอนเริ่มต้น  พอได้ข้อมูล ได้ความคิดเห็นต่างๆจากสมาชิกแล้วก้หายไปเลย

พอทุกข์ร้อน  ก็มาขอ มาถามกันใหม่  ไม่มีมาอัพเดท เยี่ยมเยียนกันแบบ จขกท  แบบนี้

ขอบคุณ จขกท  อีกครั้งครับ

#19 KANJANANAM

KANJANANAM

Posted 27 April 2015 - 10:24 AM

ก็เป็นคนนึง ที่จะออกจากงาน เงินเดือนไม่สูง ทำงาน ISO เหนื่อยใจกับคนที่นี่ค่ะ  เขาไม่ค่อยรับอะไรกัน  เจ้านายก็เรื่องเยอะ ทำไรทีต้องมีรายงาน ทำแบบ Project  ใครไม่ทำ ISO ก็บอกว่าเราสื่อสารแล้วเขาไม่รู้เรื่อง เป็นงั้นไป เขาไม่ทำเราผิด  เลยรู้สึกว่าหมดใจกับที่นี่แล้วจริง ๆ และมีอาชีพที่อยากทำอยู่  และที่บ้านก็มีอาชีพที่มั่นคงอยู่  และไม่มีภาระอะไร  แต่เงินทุนเรายังมีน้อยอยู่ ก็หวั่น ๆ เหมือนกัน เพราะที่บ้านไม่ค่อยอยากให้เราทำไรมาก อยากให้ช่วยทำงานที่บ้าน เขาก็คิดว่าเพียงพอ อยู่ได้แล้ว  แต่เราเป็นคนชอบคิดและก็อยากลอง  ก็เลยคิดว่าจะออกงานหลังตรวจ ISO จบ

#20 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 27 April 2015 - 11:25 AM

แอบยินดีกับเจ้าของกระทู้ที่ยังไม่ออกจากงานและไปขายกล้วยทอดอย่างเดียว

ส่วนใหญ่คนที่เงินเดือนสูงภาระก็จะสูงไปด้วย และการค้าขายก็เสี่ยงสูงจริงๆ

อดทนเก็บเงินให้ได้เยอะๆ ลูกเรียนจบค่อยไปพักผ่อนแบบชีวิตเรียบง่ายก็ได้ค่ะ

เอเจ้าโปรเจคเหมือนกันเยอะไปหมด เก็บเงินพอจะลงทุนทำอะไรได้แล้วแต่อุปสรรคก็มาอีก(เหตุฉุกเฉินที่ทำให้ต้องเสียเงินก้อนไปแบบเปล่าประโยชน์ค่ะ)

ทำให้เงินที่เก็บไว้เพื่อเป็นทุนต้องเอาไปใช้จ่ายเหตุฉุกเฉินอีก

สำหรับท่านที่เงินเดือนสูงๆและอายุเริ่มเยอะแล้วต้องคิดให้เยอะค่ะ เพราะว่าหากเราทำตามความฝันแล้งเจ๋งกะบ้ง เราจะกลับเข้ามาทำงานแบบเดิมและได้เงินเดือนเท่าเดิมลำบาก

ทุกวันนี้มีเงินสำรองค้าขายอย่างเดียวไม่พอแล้ว แต่อย่าลืมอีก 1 สำรองนะคะ คือเงินสำรองเหตุฉุกเฉินกะทันทันที่อาจทำให้ต้องเสียเงินก้อนหรือใช้เงินก้อนแบบเร่งด่วน

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users