Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอยืมอุปกรณ์ในการทำ Air test

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 kloy

kloy

Posted 24 October 2014 - 02:26 PM

ขอปรึกษาเพื่อนๆ ชาว ISOTHAI หน่อยค่ะ

พอดีที่โรงงาน เป็นโรงงานผลิต food packaging ผู้บริหารอยากทำ Air test โดยใช้  Test kits ของ 3 m (3M Petrifilm TM Aerobic Count Plates)

ซึ่งหลังจากเก็บตัวอย่างอากาศมาแล้ว ต้องบ่มในตู้ที่อุณหภูมิ 35 องศาเซลเซียส เป็นเวลา 48 ชั่วโมง

ปัญหาคือ ทางโรงงานไม่มีแลป ไม่มีตู้บ่ม และไม่ต้องการลงทุน  เนื่องจากไม่ได้ใช้ในระยะยาว

จึงอยากทราบว่ามีที่ไหนที่เราสามารถขอความอนุเคราะห์ในการขอยืมตู้บ่มเชื้อได้บ้างคะ

หรือมีวิธีอื่นๆมาใช้แทนตู้บ่มเชื้อได้หรือไม่

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความคิดเห็นนะคะ

ขอบคุณค่ะ :)

#2 anpan

anpan

Supreme Member

• Power Members

Posted 24 October 2014 - 03:00 PM

ถ้าไม่อยากลงทุน บ่มอุณหภูมิห้องปกติก็ได้นะคะ พอดูแนวโน้มได้ค่ะ

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 24 October 2014 - 03:06 PM

ติดต่อห้อง Lab มหาวิทยาลัย ใกล้โรงงานคุณดูสิครับ

#4 kloy

kloy

Posted 29 October 2014 - 01:58 PM

ขอบคุณสำหรับข้อเสนอแนะนะคะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users