Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอรับรองระบบกับ SGS ยากมั้ยคะ

ขอรับรองระบบกับ SGS ยากมั้ยคะ

• Please log in to reply
14 replies to this topic

#1 tari2627

tari2627

Posted 30 August 2014 - 01:55 PM

บริษัทฯ เริ่มต้นจะทำระบบ ISO 9001 2008 เจ้านายอยากจะได้รับการรับรองระบบจาก SGS แต่ไม่เคยใช้บริการของ SGS ปกติเคยใช้บริการ TUV Nord ได้ทราบข่าวมาว่าเป็น SGS ตรวจระบบผ่านยากมาก จริงรึป่าว ขอคำแน่ะนำด้วยค่ะ

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 30 August 2014 - 04:25 PM

บริษัทฯ เริ่มต้นจะทำระบบ ISO 9001 2008 เจ้านายอยากจะได้รับการรับรองระบบจาก SGS แต่ไม่เคยใช้บริการของ SGS ปกติเคยใช้บริการ TUV Nord ได้ทราบข่าวมาว่าเป็น SGS ตรวจระบบผ่านยากมาก จริงรึป่าว ขอคำแน่ะนำด้วยค่ะ

นิยามของคำว่า ผ่านยาก กับ ไม่ยาก คืออะไรครับ .. Auditor จาก CB แต่ละแห่ง เขาก็อ้างอิง Requirements เดียวกันครับ

• กฏหมาย
  • ข้อกำหนดของลูกค้า
  • ขอกำหนดของ ISO
  • ข้อกำหนดภายในองค์กรที่เราเขียนขึ้นมา

ถ้าเรา Make Sure ว่า เคลียร์และสอดคล้อง ก็ไม่มีอะไรน่ากังวลนะครับ

สู้ ๆ ครับผม

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 berseak1

berseak1

Hornor Member

Posted 01 September 2014 - 10:52 AM

ไม่ยากครับ  เห็นด้วยกับความเห็นของ อ. นุกูลครับ

#4 pijamus

pijamus

Premium Member

• Power Members
  • Interests:Integrated System ^^

Posted 02 September 2014 - 07:46 AM

คำว่า "ยาก" อาจจะขึ้นอยู่กับการ "เปลี่ยน" ก็ได้ค่ะ สิ่งที่เราไม่คุ้นเคย อาจจะยากสำหรับเรา แต่ระบบทุกที่เหมือนกัน เหมือนกับที่ อ.นุกูล บอกค่ะ

แต่จริง ๆ ถ้า CB ตรวจละเอียด น่าจะเป็นผลดีสำหรับเรามากกว่านะคะ ขอให้โชคดีค่ะ ^^

#5 PungO Joys Siri

PungO Joys Siri

Posted 02 September 2014 - 02:56 PM

ไม่ยากนะคะ เห็นด้วยกับ ท่านอ.นุกูลค่ะ เราก็ได้รับรองระบบจาก SGS เหมือนกันค่ะ ^^

#6 DOoOk

DOoOk

Posted 03 September 2014 - 11:47 AM

ยากมั้ย ไม่แน่ใจ แต่ auditor SGS หน้าตาดีทุกคนครับ :) :) 

#7 patlada

patlada

Posted 03 September 2014 - 12:04 PM

ไม่ยากคะ เห็นด้วยกับอาจารย์นุกูลนะคะ เมื่อก่อนใช้บริการของ SGS สบายใจและสะดวกสบายกับการติดต่อประสานงาน คือทางบริษัทไม่ต้องเป็นฝ่ายตาม CB  แต่ใจปัจจุบัน ได้เปลี่ยนมาใช้ CB เจ้าอื่น(ไม่ระบุแล้วกันนะคะว่าเจ้าไหน) ตอนนี้เหนื่อยใจมากคะ เพราะทางบริษัทต้องเป็นฝ่ายติดตาม เช่นก่อนตรวจ ต้องติดตามทั้งแผนการAudit หรือแม้กระทั้งใบเสนอราคา พอตรวจเสร็จ ต้องได้ติดตามรายงาน(แม้จะแก้ไขข้อบกพร่องเสร็จแล้วก็ตาม) ที่หนักสุดคือ แม้ชำระเงินแล้ว ไม่ยินยอมจัดส่งใบ Cert. มาให้ เพราะต้องการให้ทางบริษัทจัดส่ง รายงานของ SGS ย้อนหลังให้ 3 ปี ซึ่งที่จริงแล้วคือ เรา Re cert. ไม่ได้ Surveillance คือต้องการแต่ข้อมูลของ CB เดิม(เหมือนจะเอาเขาไปลอกหรือเปล่า)อะไรประมาณนั้นนะคะ  หนักใจสุดๆคะ ตอนนี้ต้องทนใช้ไปอีก 2 ปี จากนี้คงจะขอผู้บริหารกลับไปใช้ SGS เหมือนเดิมคะ เนื่องจากมืออาชีพมากกว่าคะ.. แหะๆๆ ยาวไปหน่อยแอบระบายนิดๆนะคะ

#8 tung.wara

tung.wara

Super Member

Posted 03 September 2014 - 02:58 PM

ตอนแรกที่ใช้บริการของ SGS ก็คืดว่ายากเหมือนกัน แต่ก็เหมือนที่หลาย ๆ คนบอกค่ะ ก็ตรวจตามข้อกำหนด

และมีบางครั้งทาง SGS ก็มีคำแนะนำเพิ่มเติมในการทำงานให้สอดคล้องกับข้อกำหนดที่ตรวจด้วยค่ะ

เป็นประโยชน์ในการทำงานมาก ได้ Cert . และความรู้ด้วยค่ะ

#9 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 03 September 2014 - 03:57 PM

ก็ไม่ยากนะ แต่ก็ไม่ง่าย ยังไงก็ต้องทำตามข้อกำหนดเหมือนๆ กันค่ะ

ลูกค้าให้ใช้ที่นี่ ปัจจุบัน re-cert. แล้วก็ยังใช้ที่เดิมอยู่ค่ะ ไม่มีปัญหาอะไร

#10 nopiso9001

nopiso9001

Supreme Member

Posted 04 September 2014 - 12:06 PM

ยาก หรือ ไม่ยาก ขึ้นอยู่กับภายในองค์กรครับ

CB ทุกรายตรวจตามข้อกำหนดที่มาจากฉบับเดียวกันอยู่แล้ว

ซึ่งทุก CB ทุกบริษัทในไทย ก็ต้องถูกเฝ้าติดตามและทวนสอบโดย Accredited Body (AB)

ถึงมาตรฐานในการตรวจอยู่สม่ำเสมออยู่แล้ว 

บริษัทที่ผมทำงานใช้บริการตรวจรับรองตั้งแต่แรกปี 1999 จนถึงปัจจุบันครับ (TS16949, ISO9001, ISO14001)

#11 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 05 September 2014 - 02:57 PM

ไม่ยากครับ แต่ถ้าเป็นเวอร์ชั่น 2015 นี่ไม่แน่ใจครับ

Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#12 geerayuth

geerayuth

Super Member

Posted 10 September 2014 - 03:41 PM

เห็นด้วยกับอ.นุกูลนะค่ะ

ทุกอย่างขึ้นอยู่ที่เรา...สู้ๆนะค่ะ

#13 monnarin

monnarin

Posted 19 September 2014 - 04:24 PM

ทุกอย่าง ขึ้นอยู่กับตัวเราครับ แต่จากที่ได้สัมผัส Auditor มา  ผมว่า BV  น่าจะเข้มงวดน้อยกว่านิดนึง ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับตัว Auditor  เองและความพร้อมของทางคุณด้วยครับ 

#14 number one

number one

Posted 08 November 2014 - 02:58 PM

ไม่ยากค่ะ แต่ที่มีคนบอกว่า Auditor SGS หน้าตาดีทุกคนนี่คัดค้านค่ะ ^^

#15 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 09 November 2014 - 04:23 PM

ขอรับรองระบบไม่ยาก  แต่รักษาระบบเอาไว้ยากกว่า

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users