Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ติดปัญหา ระบบ iso ที่เคยใช้ กับบริษัทใหม่ครับ

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 Snowwine

Snowwine

Posted 23 August 2014 - 10:27 AM

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆทุกคน ผมมีเรื่องรบกวนอยากปรึกษาครับ
ผมย้ายที่ทำงานมาที่ใหม่เป็นบริษัทฝรั่ง ซึ่งยังไม่มีระบบ iso รองรับ และผมก็ได้รับมอบหมายหน้าที่นั้น

แต่ติดปัญหาที่ว่า ทางผู้บริหารระดับสูง ไม่ต้องการให้มีเอกสารที่เยอะ และซับซ้อนเหมือนกับบริษัทญี่ปุ่น (ขอออกตัวก่อนครับ ผมไม่ได้ว่าแบบไหนดีหรือไม่ดีนะครับ)
ผมเลยอยากขอแชร์ประสบการณ์จากเพื่อนๆพี่ๆที่เคยผ่านงาน iso มาเยอะแล้ว ช่วยแชร์หน่อยครับ หากเกิดปัญหานี้จะทำอย่างไร เช่น
1. 1 งาน สามารถมี WI ได้แค่ 1 ชุด
2. WI ต้องมีความยาวไม่เกิน 2 หน้ากระดาษ (งานบางงานเช่นการทดลองทางสารเคมี ต้องมีสีตัวอย่างที่ใกล้เคียงที่สุดเพื่อให้เทียบ ซึ่งนั่นก็เกิน 2 หน้าแล้วครับ)
3. ทางผู้บริหารไม่ต้องการให้มี WP (work procedure) ย่อยๆ ให้มีได้แต่ WP หลักๆเช่น ขั้นตอนของจัดซื้อทั้งหมดต้องรวมอยู่ใน A4 หน้าเดียว ทั้งวิธีการ ลำดับขั้นตอนการเซ็นต์ จนกระทั้งการรับของและตรวจสอบคุณภาพ ซึ่งมันทำให้ตัวหนังสือเล็กมาก

ยังไม่รวมอื่นๆอีกมากมาย ขอบรบกวนเพื่อนๆพี่ๆที่มีประสบการณ์แชร์ให้ฟังทีครับ

#2 Old man

Old man

Supreme Member

• Power Members
  • Interests:No Action , Talk Only.

Posted 23 August 2014 - 02:57 PM

อาจจะเข้าใจผิดครับที่  "ไม่ต้องการให้มีเอกสารที่เยอะ และซับซ้อนเหมือนกับบริษัทญี่ปุ่น"

ระบบ one point เป็นระบบญี่ปุ่นครับ สั้นๆ หน้าเดียว เหมาะให้คนทำงาน

1. ให้ทำการสังคายนา อะไรที่เขียนแล้วไม่ก่อให้เกิดสมรรถนะในการทำงาน อ่านแล้วไม่ช่วย

เว้นเว้อ เลอะเทอะ ตัดหมด

2. การเขียน ให้เขียนใหม่ โดยให้ระบุแค่ อะไรต้องทำ อะไรห้ามทำ อะไรต้องระวัง เกณฑ์อะไรที่ใช้

3. ไปปรับระบบการอบรม OJT  และ ระบบ KPI ระบบ visualให้เข้มแข็ง

4. หลังเสร็จ ทุกคนในบริษัท คนทำงาน คนใช้เอกสาร หัวหน้างาน DCC ผู้ัจัดการจะพึงใจ เพราะได้ลดความเวิ้นเว้อ ของเอกสาร

คัดกรองเฉพาะเกณฑ์ วิธีการ ( How to ) เฉพาะเท่าที่จำเป็น

:lol2:

#3 Snowwine

Snowwine

Posted 23 August 2014 - 09:41 PM

ขอบคุณคุณ old man มากครับผมสำหรับคำแนะนำ จะลองนำไปปรับใช้ดูครับ

#4 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 24 August 2014 - 06:38 PM

เขียนเป็น Work Flow ก็ได้ครับ ใช้ A3 เลยครับ หน้าเดียว เอาอยู่ 5555

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users