Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ ISO:17025 ครับ

17025

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 Tum_3747

Tum_3747

Posted 19 August 2014 - 03:36 PM

มีลูกค้าถามผมเกี่ยวกับการ Calibration เครื่องมือวัดว่าเอาอะไรมากำหนดระยะเวลาในการ Calibration ว่าจะต้อง 1 ปีหรือ 2 ปีถึงจะครบกำหนดรอบการ Calibration ขอบคุณมากครับ eakkachai.boungpimai@valeo.com

#2 Tum_3747

Tum_3747

Posted 20 August 2014 - 03:33 PM

ผมทำผิดกติกาหรือเปล่าครับ 

พอดีเป็นกระทู้แรกอ่่ะครับ

#3 Mr.Joe

Mr.Joe

Premium Member

• Power Members

Posted 20 August 2014 - 04:46 PM

1. สอบถามจากผู้ผลิต หรือดูใน manual จะมีบอกไว้ บางเครื่องมือ

2. คำแนะนำที่ระบุไว้ในมาตราฐานการทดสอบ เช่น ASTM  บอกว่าเครื่องแก้วบอโรซิลิเกต ต้องทดสอบทุก 4 ปี

3. มาตรฐานนานาชาติ เช่น NATA ของ AUSTRALIA บอกว่า ต้องทดสอบ Guage box ทุก 4 ปี

4. ประสบการณ์และข้อมูลการทดสอบที่ผ่านๆมา

ลองดู  Requirement for calibration of testing equipment and instrumentation / Australian Motor Vehicle Certification Board มีบอกไว้เยอะอยู่ เครื่องชั่ง 1 ปี  นาฬิกาจับเวลา 1 ปี Thermocouple 3ปี    Thermometer (liquid) 6 เดือน

ข้อมูลจากนิตยสารเทคนิค ปี 2541 กรุณาดู ref. ฉบับล่าสุดนะครับ อาจจะเปลี่ยนแปลง  ลองดูครับ

มีใครใช้ Lotus Notes บ้างมั้ย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

#4 Tum_3747

Tum_3747

Posted 21 August 2014 - 10:42 AM

1. สอบถามจากผู้ผลิต หรือดูใน manual จะมีบอกไว้ บางเครื่องมือ

2. คำแนะนำที่ระบุไว้ในมาตราฐานการทดสอบ เช่น ASTM  บอกว่าเครื่องแก้วบอโรซิลิเกต ต้องทดสอบทุก 4 ปี

3. มาตรฐานนานาชาติ เช่น NATA ของ AUSTRALIA บอกว่า ต้องทดสอบ Guage box ทุก 4 ปี

4. ประสบการณ์และข้อมูลการทดสอบที่ผ่านๆมา

ลองดู  Requirement for calibration of testing equipment and instrumentation / Australian Motor Vehicle Certification Board มีบอกไว้เยอะอยู่ เครื่องชั่ง 1 ปี  นาฬิกาจับเวลา 1 ปี Thermocouple 3ปี    Thermometer (liquid) 6 เดือน

ข้อมูลจากนิตยสารเทคนิค ปี 2541 กรุณาดู ref. ฉบับล่าสุดนะครับ อาจจะเปลี่ยนแปลง  ลองดูครับ

ขอบคุณมากครับ

#5 Adisorn_0420

Adisorn_0420

Premium Member

• Power Members

Posted 09 September 2014 - 09:53 AM

1. ดูจาก guideline จากมาตรฐานต่างๆที่เกี่ยวข้อง

2. plot trend เพื่อดู error แต่ละปี แต่ละครังที่สอบเทียบ จากนั้นเราค่อยมากำหนดเอง

ดูท่า error จะบานเราก็อาจกำหนดช่วง due date ให้สั้นลง อย่างนี้เป็นต้น

#6 nuttapong58

nuttapong58

Posted 07 July 2015 - 02:03 PM

ลองเข้าไปอ่ารายละเอียดเพิ่มเติมจากเว็บผมได้นะครับ 

แอด ID Line มาคุยได้เลยการสอบเทียบ ยินดีให้คำปรึกษา 0874757587

ID Line        tikazay 

สามารถเข้าเยี่ยมชมเว็บไซต์ผมได้นะครับ  www.tct.myreadyweb.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users