Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ออก CAR ยังไงดี

• Please log in to reply
11 replies to this topic

#1 jay.lertwichitcharus

jay.lertwichitcharus

Super Member

Posted 30 July 2014 - 04:26 PM

ตอนนี้พบปัญหาเรื่องเอกสารค่ะ เกิดจากมีการ internal audit ได้สุ่มตรวจเอกสาร work permit ที่ทางหัวหน้าแผนกต้องจัดทำและส่งให้ safety อนุมัติก่อน ปัญหาที่พบ คือ แผนกนั้นใช้เอกสาร work permit ที่ล้าสมัย และ safety ก็ดั้นเซ็นต์อนุมัติ ทั้งๆที่ safety เป็นฝ่ายแก้ไขเอกสาร work permit นั้นเอง ...... ในเบื้องต้นออก CAR ให้แผนกที่ใช้เอกสารล้าสมัย แต่ไม่ทราบว่าจะออกให้ทาง safety ด้วยได้หรือป่าวคะ รบกวนอาจารย์/เพื่อนๆ ให้คำแนะนำหน่อยค่ะ..ขอบคุณมากค่ะ

#2 pookluk

pookluk

Posted 30 July 2014 - 07:00 PM

ทำ IQA ระบบอะไรคะ OHSAS 18001 หรือเปล่าคะ แนะนำนะคะ ถ้ากรณีนี้ให้ไปหยิบ Procedure การควบคุมเอกสารมาอ่านก่อนนะคะว่าหน้าที่แจก จ่ายเรียกคืนเอกสารเก่า เป็นหน้าที่ใคร แล้วเวลาที่มีเอกสารใหม่ประกาศใช้เค้าเรียกคืนเอกสารเก่าอย่างไร ใครเป็นผู้คืน คืนด้วยวิธีใหน ทำไมถึงยังมีเอกสารล้าสมัยใช้งานอยู่ แล้วคุณจะรู้ว่าควรจะออก CAR ใครบ้าง จากโจทย์ที่ถามมาด้านบน คุณออกCAR ให้แผนกที่พบปัญหาหรือให้แผนกควบคุมเอกสาร แต่เขียนCAR ชัดๆ ตรงตามวัตถุประสงค์ที่อยากจะแก้ไขนะคะ

คิดอย่างที่คนสำเร็จคิด ทำอย่างที่คนสำเร็จทำ

Thidarat Khotmaha

Email thidarat.scnyl@gmail.com

facebook Ae thidarat

Tel. 094-4798060

:pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1: 

#3 jay.lertwichitcharus

Posted 30 July 2014 - 08:18 PM

K.Pookluk เป็นแบบฟอร์มค่ะ แบบฟอร์มที่ยกเลิกแผนกนั้นๆจะทำลายเองค่ะ (แบบฟอร์มเท่านั้น) กรณีนี้อาจจะเป็นเพราะเมื่อมีมีการแก้ไขแล้วไม่ได้ฝีกอบรมซ้ำ บวกกับแต่ละแผนกที่เกี่ยวข้องไม่ได้ใส่ใจ แต่ที่กำลังสับสนคือทำไม safety ซึ่ง้เป็นเจ้าของเอกสารและเป็นผู้อนุมัติไม่ตรวจสอบความถูกต้องก่อนเซ็นต์

#4 jay.lertwichitcharus

Posted 30 July 2014 - 08:19 PM

K.Pookluk เป็นแบบฟอร์มค่ะ แบบฟอร์มที่ยกเลิกแผนกนั้นๆจะทำลายเองค่ะ (แบบฟอร์มเท่านั้น) กรณีนี้อาจจะเป็นเพราะเมื่อมีมีการแก้ไขแล้วไม่ได้ฝีกอบรมซ้ำ บวกกับแต่ละแผนกที่เกี่ยวข้องไม่ได้ใส่ใจ แต่ที่กำลังสับสนคือทำไม safety ซึ่ง้เป็นเจ้าของเอกสารและเป็นผู้อนุมัติไม่ตรวจสอบความถูกต้องก่อนเซ็นต์

#5 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 31 July 2014 - 03:54 PM

เราจะออก car ให้ safety เพื่ออะไรคะ ในเมื่อเราออกให้หน่วยงานที่ทำผิดแล้ว ที่มลดูคือผลของการแก้ไขค่ะ มีเจ้าภาพในการดำเนินการแล้ว ส่วนการแก้ไข/ป้องกันก้็อาจจะร่วมด้วยช่วยกัน ทำอย่างไรก็เขียนไว้ในใบ CAR มลคิดว่าแค่นี้ก็น่าจะเพียงพอแล้วนะคะ

#6 jay.lertwichitcharus

Posted 31 July 2014 - 03:57 PM

K.Monrudeenimit ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำค่ะ

#7 suremas

suremas

Premium Member

• Power Members

Posted 04 August 2014 - 11:30 AM

เห็นด้วยกับ คุณK.Monrudeenimit คะ

การควบคุมเอกสารทุกหน่วยงานต้องปฏิบัติตาม QP การควบคุมเอกสารอยู่แล้วคะ

หากไม่ได้ปฏิบัติตาม การออก CAR ให้หน่วยงานนั้นจะดีกว่าคะ

#8 Nattakan2014

Nattakan2014

Posted 27 August 2014 - 03:53 PM

ขอสอบถามเพิ่มเติมคะ

ทางบริษัท ได้มีการตรวจติดตามภายใน (Internal Audit) ดิฉันเป็น Auditor ขณะตรวจได้ร้องขอเอกสารวิธีปฏิบัติงาน เรื่อง การจัดการน้ำเสีย ที่ต้องมีตามที่ระบุใน Aspect ว่าจะจัดทำ แต่ทาง auditee หายไปนานมากและไม่นำมาเอกสารมาให้ตรวจจนหมดเวลา ดิฉันเลยระบุว่าทาง Auditee ไม่มีการจัดทำเอกสารตามที่ระบุใน Aspect และให้เป็นประเด็นไว้

อยากสอบถามว่าที่ดิฉันตรวจและให้เป็นประเด็นไว้ว่าไม่พบการจัดทำเอกสารวิธีปฏิบัติงาน เรื่อง การจัดการน้ำเสีย....ถือว่าให้เป็นประเด็นได้ใช่ไหมคะ (ปล.หลังจากหมดเวลาตรวจทาง Auditee เพิ่งนำมาให้ดูว่ามีแต่ดิฉันได้สรุปประเด็นไปแล้ว)

ขอบคุณคะ

#9 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 28 August 2014 - 06:35 PM

ตอนนี้พบปัญหาเรื่องเอกสารค่ะ เกิดจากมีการ internal audit ได้สุ่มตรวจเอกสาร work permit ที่ทางหัวหน้าแผนกต้องจัดทำและส่งให้ safety อนุมัติก่อน ปัญหาที่พบ คือ แผนกนั้นใช้เอกสาร work permit ที่ล้าสมัย และ safety ก็ดั้นเซ็นต์อนุมัติ ทั้งๆที่ safety เป็นฝ่ายแก้ไขเอกสาร work permit นั้นเอง ...... ในเบื้องต้นออก CAR ให้แผนกที่ใช้เอกสารล้าสมัย แต่ไม่ทราบว่าจะออกให้ทาง safety ด้วยได้หรือป่าวคะ รบกวนอาจารย์/เพื่อนๆ ให้คำแนะนำหน่อยค่ะ..ขอบคุณมากค่ะ

คิดแบบเรียบง่ายคือออกให้หน่วยงานที่เจอครับ ประเด็นที่ใช้เอกสารล้าสมัย ส่วนเรื่องที่ safety ลงนามในใบ work permit ตัว safety เอง ก็คงไม่ได้ดู คงรีบลงนามและก็รีบปล่อยคนไปทำงาน มั้ง

ดังนั้น ออกใบเดียว แต่ต้องเสียวทั้ง 2 หน่วยงาน แจงไปเลยว่า ให้ช่วยกันตอบทั้ง 2 หน่วยงานครับ ต้องช่วยกันหาวิธีการมา แล้วตอบร่วมกันมา แนว ๆ นี้ก็ได้ครับ

ประเด็นที่เป็นข้อสังเกตุนะครับ

เขาเอาใบ work permit มาจากไหนครับ มันมีอยู่ในระบบ ทุกคนสามารถเข้าถึงได้ print ได้ หรือว่ามีคนแจก หรือว่าเขาต้องไปขอมาจาก safety 

ถ้าเป็นประเด็นหลัง เจ้าภาพในการรับและตอบ CAR ก็น่าจะเปลี่ยนไปนะครับ

:family1:

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#10 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 28 August 2014 - 06:39 PM

ทางบริษัท ได้มีการตรวจติดตามภายใน (Internal Audit) ดิฉันเป็น Auditor ขณะตรวจได้ร้องขอเอกสารวิธีปฏิบัติงาน เรื่อง การจัดการน้ำเสีย ที่ต้องมีตามที่ระบุใน Aspect ว่าจะจัดทำ แต่ทาง auditee หายไปนานมากและไม่นำมาเอกสารมาให้ตรวจจนหมดเวลา ดิฉันเลยระบุว่าทาง Auditee ไม่มีการจัดทำเอกสารตามที่ระบุใน Aspect และให้เป็นประเด็นไว้

อยากสอบถามว่าที่ดิฉันตรวจและให้เป็นประเด็นไว้ว่าไม่พบการจัดทำเอกสารวิธีปฏิบัติงาน เรื่อง การจัดการน้ำเสีย....ถือว่าให้เป็นประเด็นได้ใช่ไหมคะ (ปล.หลังจากหมดเวลาตรวจทาง Auditee เพิ่งนำมาให้ดูว่ามีแต่ดิฉันได้สรุปประเด็นไปแล้ว)

ขอบคุณคะ

เป็นการ Internal Audit หรือเปล่าครับ

เขาใช้เวลานานขนาดไหนครับ เขาติดธุระอะไรอยู่หรือเปล่า เขาเป็นเจ้าภาพตัวจริงไหม หรือว่าเป็นมวยแทน

และถ้าจะออก CAR จริง ๆ ทำไมถึงจะออกว่าเขาไม่ได้ทำ เพราะจริง ๆ แล้ว เขาทำอยู่ใช่ไหม

ดูดี ๆ นะครับ ทำกับไม่ทำ มันรุนแรงต่างกัน แต่ถ้าเขาทำแต่เก็บไม่ดี หายาก ใช้เวลาในการหานาน มันก็ต่างจากไม่ได้ทำนะครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#11 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 29 August 2014 - 02:52 PM

ขอบคุณคะ

จะตอบตั้งสองวันที่แล้วละ แต่เข้าตอบไม่ได้เป็นไรไม่รู้ พึ่งเข้าได้เมื่อครู่เอง...

ขอถามว่า ถ้า Auditee ไม่มีเอกสารให้ตรวจก็ตรวจต่อไม่ได้ซิคะ ว่าได้มีการจัดการน้ำเสียอย่างไรบ้าง ตามที่เขียนไว้ในวิธีปฏิบัติงาน.. ตามข้อกำหนด "การควบคุมกระบวนการ" แล้วทำอย่างไรคะกับประเด็นนี้

ขอตอบว่า สำหรับ CAR ที่จะออกก็คงออกในประเด็น เรื่อง การควบคุมเอกสาร ที่ระบุว่าต้องมีเอกสาร ณ จุดปฏิบัติงาน

ถ้ามีการสรุปประเด็นไปแล้วต้องมาแก้ไข checklist/report อีก ก็ขึ้นอยู่กับ auditor ว่าจะแก้ไขเอกสารหรือเปล่า

#12 Nattakan2014

Nattakan2014

Posted 29 August 2014 - 04:24 PM

เป็นการ Internal Audit หรือเปล่าครับ

เขาใช้เวลานานขนาดไหนครับ เขาติดธุระอะไรอยู่หรือเปล่า เขาเป็นเจ้าภาพตัวจริงไหม หรือว่าเป็นมวยแทน

และถ้าจะออก CAR จริง ๆ ทำไมถึงจะออกว่าเขาไม่ได้ทำ เพราะจริง ๆ แล้ว เขาทำอยู่ใช่ไหม

ดูดี ๆ นะครับ ทำกับไม่ทำ มันรุนแรงต่างกัน แต่ถ้าเขาทำแต่เก็บไม่ดี หายาก ใช้เวลาในการหานาน มันก็ต่างจากไม่ได้ทำนะครับ

จะตอบตั้งสองวันที่แล้วละ แต่เข้าตอบไม่ได้เป็นไรไม่รู้ พึ่งเข้าได้เมื่อครู่เอง...

ขอถามว่า ถ้า Auditee ไม่มีเอกสารให้ตรวจก็ตรวจต่อไม่ได้ซิคะ ว่าได้มีการจัดการน้ำเสียอย่างไรบ้าง ตามที่เขียนไว้ในวิธีปฏิบัติงาน.. ตามข้อกำหนด "การควบคุมกระบวนการ" แล้วทำอย่างไรคะกับประเด็นนี้

ขอตอบว่า สำหรับ CAR ที่จะออกก็คงออกในประเด็น เรื่อง การควบคุมเอกสาร ที่ระบุว่าต้องมีเอกสาร ณ จุดปฏิบัติงาน

ถ้ามีการสรุปประเด็นไปแล้วต้องมาแก้ไข checklist/report อีก ก็ขึ้นอยู่กับ auditor ว่าจะแก้ไขเอกสารหรือเปล่า

Auditee เป็นเจ้าของกระบวนการที่ต้องตรวจแต่ร้องขอเอกสารไปแล้วก็ไม่นำมาให้ดูทำให้ไม่สามารถตรวจต่อได้ว่า Auditee มีเอกสารหรือไม่และถ้ามีมีการปฏิบัติตามเอกสารนั้นหรือไม่

จนหมดเวลาที่ตรวจ แต่เอาเอกสารมาให้เราตอนหลังที่สรุปประเด็นแล้ว 

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users