Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Contingency Plan

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 StillYounger

StillYounger

Posted 28 July 2014 - 04:15 PM

สวัสดีครับ ท่านแอดมินและสมาชิกทุกท่าน

พอดีวันนี้ผมได้โจทย์เรื่อง แผนสำรองฉุกเฉิน ( Contingency Plan) ครับ ผมเองไม่มีประสบการณ์ด้านนี้เลยครับ จะรบกวนท่านแอดมินและสมาชิกช่วยชี้แนะแนวทางด้วยครับผม เพราะเราเองเป็นบริษัทที่เปิดใหม่ครับ พนักงงานบางคนรวมทั้งผมอาจจะยังไม่เข้าใจหลายๆอย่างเรื่องระบบเอกสาร ซึ่งค่อนข้างเยอะครับ ดังนั้นจึงจะขอความอนุเคราะห์จากท่านแอดมินและสมาชิกช่วยชี้แนะแนวทางด้วยครับ

ขอบคุณจากใจ

#2 DOoOk

DOoOk

Posted 28 July 2014 - 09:46 PM

แผนทางเลือก หรือแผนฉุกเฉิน จะจัดทำขึ้นเพื่อเป็นทางออกกรณีมีเหตุการณ์ไม่ปกติเกิดขึ้น แล้วจะส่งผลกระทบทำให้เราไม่สามารถทำตามที่สัญญากับลูกค้าไว้ได้ เช่น ส่งมอบไม่ทัน เป็นต้น 

ดังนั้นก็ต้องหาปัจจัยเสี่ยงในองค์กรที่จะทำให้เกิดเหตุการณ์ดังกล่าวครับ เช่น เครื่องจักรหลักและระบบสาธารณูปโภคเสียหาย ขาดแคลนแรงงาน เกิด Field Failure เป็นต้น บางที่อาจมีปัจจัยอื่นๆ เช่น น้ำท่วม ก็ได้ครับ

สำหรับแผนรองรับที่ควรกำหนดไว้คือ

1. การแจ้งลูกค้าถึงเหตุการณ์ไม่ปกติดังกล่าว 

2. วิธีการชั่วคราวใดๆ ที่จะผลิตงานส่งมอบให้กับลูกค้าเป็นการชั่วคราว รวมถึงกำหนดมาตรการในการควบคุมคุณภาพของสินค้า

3. การกำหนดระยะเวลาในการแก้ไขปัญหา รวมถึงการแจ้งกับลูกค้า 

4. การรายงานลูกค้าถึงความคืบหน้าในการแก้ปัญหาเป็นระยะๆ 

เท่าที่คิดออกมีประมาณนี้ครับ 

#3 StillYounger

StillYounger

Posted 30 July 2014 - 03:45 PM

ขอบคุณท่าน DOoOK มากครับที่ชี้แนะ...

#4 supattrafon

supattrafon

Premium Member

• Power Members

Posted 06 May 2015 - 09:29 AM

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users