Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Human Resource Management และการฝึกอบรม

management human resource training

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 sek mrzor

sek mrzor

Super Member

Posted 10 March 2014 - 12:35 PM

อย่างนี้ครับ 

ตอนนี้ ผมมีปัญหาเรื่องการจัดการกำลังคน และเรื่องการฝึกอบรมครับ ก็เลยอยากขอความรู้หน่อย 

ถ้าเราจะเริ่มต้นวางระบบใหม่หมด เรื่องการจัดการทรัพยากรบุคคลจะต้องเริ่มอย่างนี้หรือเปล่าครับ 

1. Training Need

ก่อนอื่อนต้องหาความจำเป็นตามตำแหน่งงานก่อน 

ทั้งด้าน Education, Knowledge, Skill, Experience. Procedure, WI, Product and Process.

2. Job Description 

จากนั้น ก็เอามาจัดทำ JD ของแต่ละตำแหน่ง โดยใช้แบบ Competency 

3. Training Plan 

เสร็จแล้ว ก็จัดทำ Training Plan เพื่อฝึกอบรมและประเมินผล 

ว่าทั้ง Knowledge, Skill ของพนักงาน มีเพียงพอไหม 

จะเป็นแบบ OJT, CRT Class Room Training, EXT External Training แบบอาจารย์นุกูลว่า 

และก็ดำเนินการตามแผน

4. Skill Matrix

เสร็จแล้ว จัดทำ Skill Matrix แล้วอาจจะจัดทำแผนฝึกอบรมซ้ำ ประเมิณซ้ำแล้วแต่กรณี

5. Evaluation

เสร็จแล้วก็รอประเมินครึ่งปี สิ้นปี ก็ว่าไป 

เกณฑ์การประเมิณนี่ก็หนักเหมือนกัน 

อย่างนี้ พอได้ไหมครับ 

ขอคำแนะนำหน่อยครับ 

ปล. เป็นบริษัทขนาดเล็ก 

ปล. 2 เท่าที่ทราบ ที่บริษัทขาดการจัดการตรงนี้มาก 

ปล. 3 เพิ่งได้เข้ามาดูในระดับบริหารแผนกครับ 

ปล. 4 ช่วยด้วยครับ 

ปล. 5. ถ้าอยากรู้ทั้งหมดนี่ ต้องไปอบรมที่ไหน หลักสูตรอะไรครับ 

จะ ปล ทำไมเยอะแยะ

ฮ่าๆๆๆ

ขอบคุณมากๆครับ 

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 10 March 2014 - 01:28 PM

1. เขียน JD
  2. กำหนด Competency (KUSA)
  3. หา Training Needs
  4. ทำ Training Road Map
  5. ประเมิน Competency
  6. ทำ Skill Matrix แสดงผล
  7. ประเมิน Gap (ความแตกต่างระหว่างระดับที่คาดหวังกับระดับที่มีอยู่จริง)
  8. ทำ Training & Development Plan หรือ Program (อ้างอิงตามผลการประเมิน)
  9. ดำเนินการตามแผน
  10. ประเมินผล Competency Gap เพื่อปิด Gap
  11. บันทึกผลในทุก ๆ กิจกรรม

ลองดูครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 asainui

asainui

Posted 01 April 2014 - 05:05 PM

มาขอลอกคำตอบด้วยคนค่ะ

:thankyou: ขอบคุณมากนะคะ ทั้คนถามและคนตอบ

ปล. เพราะกำลังอยากทราบอยู่พอดี

#4 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 01 April 2014 - 05:50 PM

มาขอลอกคำตอบด้วยคนค่ะ

:thankyou: ขอบคุณมากนะคะ ทั้คนถามและคนตอบ

ปล. เพราะกำลังอยากทราบอยู่พอดี

5555 ยินดีครับผม

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 sek mrzor

sek mrzor

Super Member

Posted 18 April 2014 - 03:38 PM

ขอบคุณอาจารย์นุกุลมากครับ 

งานเยอะ ไม่ค่อยได้มีเวลาเลย 

ตอนนี้ ก็ยังงมโข่ง อยู่

ขอบคุณครับ

1. เขียน JD
  2. กำหนด Competency (KUSA)
  3. หา Training Needs
  4. ทำ Training Road Map
  5. ประเมิน Competency
  6. ทำ Skill Matrix แสดงผล
  7. ประเมิน Gap (ความแตกต่างระหว่างระดับที่คาดหวังกับระดับที่มีอยู่จริง)
  8. ทำ Training & Development Plan หรือ Program (อ้างอิงตามผลการประเมิน)
  9. ดำเนินการตามแผน
  10. ประเมินผล Competency Gap เพื่อปิด Gap
  11. บันทึกผลในทุก ๆ กิจกรรม

ลองดูครับ

Also tagged with one or more of these keywords: management, human resource, training

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users