Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รูปแบบการนำเสนอ Management Review

• This topic is locked This topic is locked
71 replies to this topic

#1 Pui11

Pui11

Supreme Member

• Power Members

Posted 07 April 2009 - 03:17 PM

รบกวนหน่อยคะว่าใครมีรูปแบบการนำเสนอข้อมูล MR ให้เป็นที่น่าสนใจและได้ข้อมูลครบถ้วนจะทำในรูปแบบไหนดี
หากใครมีข้อมูลก็ขอแบ่งบันบ้างนะคะ ขอบคุณคะ

#2 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 07 April 2009 - 03:19 PM

5.6.2 สิ่งที่ต้องนำเข้าทบทวน
สิ่งที่ต้องนำเข้าทบทวนโดยฝ่ายบริหาร ต้องครอบคลุมข้อมูลดังต่อไปนี้
ก) ผลการตรวจติดตาม
ข) การตอบกลับจากลูกค้า
ค) สมรรถนะของกระบวนการ และความสอดคล้องของผลิตภัณฑ์
ง) สถานะของการปฏิบัติการป้องกันและแก้ไข
จ) การติดตามผลอันเนื่องมาจากการทบทวนโดยฝ่ายบริหารครั้งก่อนหน้า
ฉ) การปรับเปลี่ยนต่างๆ ซึ่งอาจกระทบต่อ ระบบบริหารคุณภาพ และ
ช) ข้อแนะนำต่างๆ เพื่อการปรับปรุง

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#3 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 07 April 2009 - 03:31 PM

ขอดูอันเก่าหน่อยครับ จะได้แนะนำได้ถูกจุด

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#4 DooK

DooK

Posted 07 April 2009 - 03:46 PM

การทบทวนโดยฝ่ายบริหาร อาจทำให้ดูแปลกไปจากการประชุมธรรมดาๆ ก็ได้ครับ

ผมเคยทำเป็นรูปแบบรายงานให้ผู้บริหารระดับสูงทราบเป็นเรื่องๆ ไป จากนั้นจะเอาผลการตัดสินใจมาสื่อสารให้กับผู้ที่เกี่ยวข้องทราบ

เอ.... ตอบตรงคำถามมั้ยละเนี่ย

ลายเซ็น

#5 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 07 April 2009 - 03:56 PM

QUOTE(Pui11 @ Apr 7 2009, 03:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนหน่อยคะว่าใครมีรูปแบบการนำเสนอข้อมูล MR ให้เป็นที่น่าสนใจและได้ข้อมูลครบถ้วนจะทำในรูปแบบไหนดี
หากใครมีข้อมูลก็ขอแบ่งบันบ้างนะคะ ขอบคุณคะ

ของติ๊กเน้นความต้องการขององค์กรเป็นหลักค่ะ
แต่ก็ให้สอดคล้องกับข้อกำหนดด้วย
ทำให้วาระการประชุมจะเยอะสักหน่อย
และเพื่อเป็นการควบคุมเวลา เราจะให้
ผู้รับผิดชอบส่งข้อมูลมาที่ QMR ก่อน
ป้องกันการประชุมที่มีแต่น้ำ หาเนื้อแทบไม่ได้เลยค่ะ

#6 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 07 April 2009 - 04:16 PM

QUOTE(Pui11 @ Apr 7 2009, 03:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>

กำหนดวาระการประชุม และ input ที่จะนำเข้าสู่ management review ให้ชัดเจน ก็น่าจะทำให้ได้ output ตามที่ต้องการครบถ้วน

วาระการประชุมที่แนบมานี้ ยังไ ม่ดีเท่าไหร่นักหรอกนะครับ แต่มันก็แปลงมาจากข้อกำหนด 5.6.2 ที่คุณ top บอกไว้ข้างบนนั่นล่ะ แต่การจะนำไปใช้ ควรจะประยุกต์ให้เหมาะสมกับสภาพ และวัฒนธรรมของแต่ละบริษัทนะครับ

Attached Files

"

#7 city

city

Premium Member

Posted 07 April 2009 - 04:26 PM

เก็บๆๆๆ laugh.gif

thankyou.gif มากๆ

#8 นุกูล

นุกูล

Posted 07 April 2009 - 08:02 PM

ลองนำเสนอเป็นแบบ PDCA บวกกับการวิเคราะห์แบบ SWOT Analysis ดูไหมครับ
เผื่อในระยะยาวแล้ว อาจจะช่วยให้ Process Owner วิเคราะห์องค์ประกอบและปัจจัยที่เกี่ยวข้องได้ดียิ่งขึ้นครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#9 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

Hornor Member

• Interests:ISO, Productivity

Posted 07 April 2009 - 08:26 PM

QUOTE(นุกูล @ Apr 7 2009, 08:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองนำเสนอเป็นแบบ PDCA บวกกับการวิเคราะห์แบบ SWOT Analysis ดูไหมครับ
เผื่อในระยะยาวแล้ว อาจจะช่วยให้ Process Owner วิเคราะห์องค์ประกอบและปัจจัยที่เกี่ยวข้องได้ดียิ่งขึ้นครับ

ใจดีอีกแว้ว
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#10 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Posted 07 April 2009 - 09:22 PM

เก็บข้อมูล

ขอบคุณมากนะค่ะ ทุกท่านเลย

#11 zefiro

zefiro

Super Member

Posted 08 April 2009 - 07:22 AM

เก็บข้อมูลด้วยคนคับ

#12 dee

dee

Posted 08 April 2009 - 08:19 AM

ขอบคุณค่ะ..... thankyou.gif

#13 somsan

somsan

Posted 08 April 2009 - 10:11 AM

มาเก็บข้อมูล
ขอบคุณครับ thankyou.gif

#14 Pui11

Pui11

Posted 08 April 2009 - 10:20 AM

ขอบคุณทุก ๆ คำแนะนำคะ แต่ปัญหาอยู่ตรงที่ว่าจะรวบรวมข้อมูลจากทุกฝ่ายที่มีมานำเสนอต่อผู้บริหารอย่างไรในร
ะยะเวลาที่จำกัดและข้อมูลนำเสนอผู้บริหารฟังแล้วพึงพอใจ โดยที่วาระก็จัดทำตามข้อกำหนด 5.6.2 คะ แต่ใช้เวลานานมากกว่าจะครบแต่ละฝ่ายและข้อมูลก็ยังไม่น่าสนใจเพียงพอนะคะ

#15 Chaney5200

Chaney5200

Posted 08 April 2009 - 10:29 AM

ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูล
The gold of an argument should be progress, not victory.

#16 nok.cb

nok.cb

Posted 08 April 2009 - 10:40 AM

ข้อมูลดีๆ อย่างนี้ต้องขอเก็บด้วยคนนะ laugh.gif

#17 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 08 April 2009 - 11:01 AM

QUOTE(Pui11 @ Apr 8 2009, 10:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณทุก ๆ คำแนะนำคะ แต่ปัญหาอยู่ตรงที่ว่าจะรวบรวมข้อมูลจากทุกฝ่ายที่มีมานำเสนอต่อผู้บริหารอย่างไรในร
ะยะเวลาที่จำกัดและข้อมูลนำเสนอผู้บริหารฟังแล้วพึงพอใจ โดยที่วาระก็จัดทำตามข้อกำหนด 5.6.2 คะ แต่ใช้เวลานานมากกว่าจะครบแต่ละฝ่ายและข้อมูลก็ยังไม่น่าสนใจเพียงพอนะคะ

ไม่ว่าจะเรื่องอะไร น่าจะไม่ยากเกินที่จะบริหารจัดการนะครับ

ติต่างว่า องค์นึง กำหนดให้ มี management review ในเดือน ก.ค. และ เดือนธันวาคม ของทุกปี (แต่อาจพิจารณาจัดให้มี management review เพิ่มเติม ภายหลังการตรวจประเมินภายใน การ audit โดย ลูกค้า หรือ CB ข้อร้องเรียนที่มีผลกระทบรุนแรงต่อระบบคุณภาพ ฯลฯ)

เรากำหนดเลยว่า ข้อมูลที่จะนำไปประชุมในเดือน July 2009 (ปลายเดือน) ก็คือข้อมูลของเดือน Dec 2008- Jun2009 และข้อมูลที่จะนำไปประชุมในเดือน Dec 2009(ก่อนปิดปีใหม่) ก็คือข้อมูลระหว่างเดือน July - Nov 2009

ข้อมูลแต่ละอย่าง เตรียม format เหมือนที่คุณนุกูล เอามาให้ดูเป็นตัวอย่างนั่นล่ะ แล้วตกลงกับ ทีมงานไว้เลยว่า 'เฮ้ ยูต้องส่งข้อมูลให้ ไอ ทุกวันทำงานที่ 5 ของเดือนนะ พอใกล้ๆ จะถึงเวลาที่นัดกับกิ๊กเอาไว้ก็ remind กันสักรอบสองรอบ แม้จะได้ข้อมูลไม่ครบ 100 ก็น่าจะได้สัก 90' นั่น ช็อตที่ 1

ช็อตที่ 2 ในนามของ MR ต้องมา Review กันหน่อยนะ อะไรครบไ ม่ครบ ยังมีอะไรที่ หน่วยงานต่างๆ จะต้อง นำเสนอเป็นทางเลือกให้ผู้บริหาร พิจารณาอีกมั้ย

ไม่ใช่ว่า KPIs ไม่บรรลุ หรือ มีแนวโน้มไม่บรรลุ แต่ไม่ทราบว่า สาเหตุที่แท้จริงของการไม่บรรลุผล หรือ มีแนวโน้มไม่บรรลุผลนั้นคืออะไร มาตรการแก้ไข หรือการป้องกัน ที่เสนอมาก็กว้างเป็น มหาสมุทรแอตแลนด์ติก แถมจับต้องไม่ได้ หรือ พอจะจับต้องได้อยู่บ้าง แต่ก็เสนอมาน้อยเกินไป จนผู้บริหาร ซึ่งไม่ใช่ ซูเปอร์แมน จะตัดสินใจจากข้อมูลที่ไม่หลากหลาย หรือมีเพียงกระจิ๊ดริ๊ดแค่นั้น

ถ้าทุกอย่างเตรียมมาดี ผมคิดว่า ใช้เวลาไม่นานนัก

"

#18 oom

oom

Super Member

Posted 08 April 2009 - 04:58 PM

happy.gif ขอบคุณมากนะคะ สำหรับข้อมูลดี ๆ

#19 นุกูล

นุกูล

Posted 08 April 2009 - 05:30 PM

ขอเสริมจากที่พี่จอมโจรจอมใจแนะนำน่ะครับ

สรุปได้ดังนี้
1.คุณต้องทำให้ชัดเจนเกี่ยวกับเรื่องแผนว่าจะทำการทบทวนเดือนไหน วันไหน เวลาไหน (ทำแผนและก็ชี้แจงกันให้ทราบครับ)
2.ใครต้องเตรียมข้อมูลเรื่องอะไรบ้าง
3.ต้องส่งรายงานให้คุณทบทวนก่อน ภายในวันไหน

เรื่องการรายงาน ถ้าติดขัดเรื่องเวลา คุณก็แบ่งวาระการประชุมทบทวนให้กระจายๆไปในแต่ละครั้งก็ได้ เช่น
ถ้า...คุณมีวาระต้องทบทวน 12 เรื่อง คุณสามารถทบทวนเดือนละเรื่องก็ได้ ใช้เวลาน้อย ไม่เครียดด้วย ไม่ต้องมาตะบี้ตะบันเอาให้หมดในวันเดียว หรือ
วาระที่เป็นเรื่องสำคัญๆก็ให้ MD หรือประธานเป็นคนทบทวน (COP) มอบหมายหรือสั่งการ
วาระที่ควาทสำคัญรองลงมา (SOP , MOP) อาจให้ Board ท่านอื่นๆ หรือผู้บริหารระดับรองลงมาเป็นคนทบทวนและ
ให้ท่านนำเสนอผลการทบทวน (ทางวาจา) กับ MD หรือปะธานอีกทีในภายหลังก็ได้

มีข้อแม้อยู่ว่า ต้องมีบันทึกทุกครั้งน่ะครับ
Note
1.มาตรฐานไม่ได้บังคับความถี่ในการทบทวน่ะ บอกแค่ว่าให้ทำตามแผนที่วางไว้ (ดังนั้นเราต้องทำแผนให้เหมาะกับเราเองด้วยน่ะครับ)
2.มาตรฐานไม่ได้กำหนด ว่าจะต้องทำการทบทวนทีเดียวทุกวาระที่บังคับไว้ในข้อ 5.6.2 (ดังนั้นกระจายๆวาระการทบทวนไม่ให้แน่นได้ครับ)
3.มาตรฐานบอกว่า Top Management ต้องทำการทบทวน ซึ่ง คำว่า Top Management นี้มีความหมายว่า
"person or group of people who directs and controls an organization (3.3.1) at the highest level"
ผู้บริหารระดับสูง อาจจะเป็นคนๆเดียวหรือกลุ่มคน กลุ่มคณะก็ได้ ดังนั้น ถ้าในบริษัทเรามีการแต่งตั้งหรือมี Organization ของระดับ Management
บางที่อาจจะเรียกต่างกันก็ได้ ไม่เป็นไร ก็สารถให้กลุ่มคนกลุ่มนั้นมาช่วยท่าน MD หรือมาช่วยท่านประธาน ในการทบทวนเรื่องนี้ด้วยก็ได้ครับ

เห็นบางบริษัท MD แต่งตั้งให้ QMR เป็นคณะบริหารด้วย ก็ยังให้ QMR ช่วยทบทวนเรื่องปลีกย่อยได้เลยครับ ตัวท่านเองก็ทบทวนแต่เรื่องที่สำคัญๆ
เรื่องที่ท่านต้องพิจารณาตัดสินหรือฟันธงให้ เช่นเรื่องเงินๆทองๆ เร่องงบประมาณ ยอดขาย เคลม ข้อร้องเรียน ความพึงพอใจ งาน New Model เป็นต้น
เวลาที่เหลือท่านก็ไปตีกอล์ฟกับลูกค้า หางานใหม่ๆเข้ามาให้พวกเราทำ สร้างงานสร้างรายได้กันต่อไป
ถ้าเราแก้ไขปัญหาด้วยรูปแบบหรือลักษณะนี้ได้ ไม่เป็นการดีกว่าเหรอครับ แทนที่จะให้ท่านคนเดียวมาโหมกระหน่ำซัมเมอร์เซล์ เดี๋ยวถ้าท่านเครียดขึ้นมาล่ะก็
ทุกคนจะเดือนร้อน งานนี้ก็อาจจะมีระเบิดลงจากท่านก็ได้น่ะครับ

เป็นทางเลือกหนึ่งครับ ลองพิจารณาเอาเด้อ.... laugh.gif

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#20 no name

no name

Premium Member

Posted 08 April 2009 - 11:12 PM

ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ thankyou.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users