Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเรื่อง Calibration ค่ะ

• Please log in to reply
15 replies to this topic

#1 Little ISO

Little ISO

Premium Member

• Power Members

Posted 29 October 2013 - 08:06 PM

สอบถามผู้รู้คะ

เครื่องมือที่เป็น พวก PH meter ที่ใช้ในการวัดค่าน้ำก่อนที่จะปล่อยออกนอกโรงงาน ที่ต้องมีการ Cal ตามที่กฏหมายกำหนด

แต่อยากจะสอบถามว่าคนที่เป็นผู้รับผิดชอบในการ set แผน และ ส่งออกไป cal ในกรณีที่ไม่สามารถ Cal เองได้ เป็นหน่วยงานใดคะ

อยากถามจากประสบการณจากผู้รู้หลายๆ ท่าน

ลืมบอกไปว่าหน่วยงานที่ใช้เครื่องมือนี้เป็นหน่วยงาน Facility แต่ที่บริษัทก็จะมี หน่วยงานสำหรับ Calibrate อยู่แต่เป็นเครื่องมือที่อยู่ใน Control Plan เท่านั้น ซึ่งจะมองไปในเรื่องของ คุณภาพมากกว่า

อีกอย่างตอนนี้ทางบริษัทกำลัง ทำระบบ Integrate 3 ระบบรวมกันค่ะ Quality Safety Envi

ซึ่งบางคนก็บอกว่าเป็นของหน่วยงาน Envi บางคนก็บอกว่าเป็นของหน่วยงาน Calibrate บางคนก็บอกวาเป็นของ Facility เองที่ต้องรับผิดชอบ

แล้วเป็น KPI ของใคร ในเรื่องของ การ Cal PH meter

รบกวนตอบให้หายสงสัยด้วยนะค๊า

#2 จอมยุทธ์

จอมยุทธ์

Posted 29 October 2013 - 08:16 PM

ของผมทำอยู่ ก็ Integrate ทั้ง 3 ระบบเรียบร้อยแล้ว

การ Calibration เครื่องมือ มีเกือบทุกหน่วยงาน หน่วยงานไหนมีเครื่องมือ อยู่ในครอบครองก็มีหน้าที่ทำแผนการ Calibration เอง ครับ

#3 Little ISO

Little ISO

Posted 29 October 2013 - 08:30 PM

ขอบคุณค่ะ คุณจอมยุทธ์ (^^)

แล้วถ้า เอามาไว้หน่วยงานกลาง ผิดไม๊คะ
ตามที่เข้าใจ ก็เข้าใจว่าหน่วยงานใดรับผิดชอบหน่วยงานนั้นต้องเป็นคนทำ
เพราะถ้าให้หน่วยงานกลางทำ หน่วยงานกลางอาจจะมองว่า ไม่ใช่เครื่องมือของตัวเอง
ส่งCal บ้าง ไม่ส่งCal บ้างก็ได้ เพราะไม่เดือดร้อน

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 29 October 2013 - 08:45 PM

แผนการสอบเทียบเครื่องมือวัด  จริงๆแล้วควรมาคุยกันและวางแผนร่วมกันว่าจะกำหนดความถี่เท่าไร

ที่นิยมกันก็จะวางแผนร่วมกันระหว่างหน่วยงานที่ครอบครองเครื่องมือวัดนั้นๆ และหน่วยงานสอบเทียบกลาง

ส่วนผู้ประสานงานการสอบเทียบก็อาจจะเป็นหน่วยงานกลางของการสอบเทียบ  อาจจะทำได้โดยการสอบเทียบภายนอกและภายใน

#5 Little ISO

Little ISO

Posted 29 October 2013 - 08:59 PM

ขอบคุณค่ะ คุณfood safety

ถ้างั้นแล้ว KPI ในการ cal ก็จะเป็นของหน่วยงานกลางใช่มั้ยคะ
แล้วกรณี เครื่องมือ Cal ล่าช้า หรือ ไม่ได้ส่ง Cal ตามกำหนด
หน่วยงานกลางต้อง action ถูกต้องมั้ยคะ

(^^)

#6 Little ISO

Little ISO

Posted 29 October 2013 - 08:59 PM

ถ้างั้นแล้ว KPI ในการ cal ก็จะเป็นของหน่วยงานกลางใช่มั้ยคะ
แล้วกรณี เครื่องมือ Cal ล่าช้า หรือ ไม่ได้ส่ง Cal ตามกำหนด
หน่วยงานกลางต้อง action ถูกต้องมั้ยคะ

(^^)

#7 Food Safety

Food Safety

Posted 29 October 2013 - 09:03 PM

(^^)

ถ้าพูดเรื่อง KPI  สามารถวัดได้ทั้งสองหน่วยงานเลยคือ  ผู้ครอบครองเครื่อง  ผู้ใช้เครื่อง  จะได้เป็น awareness หรือการมีส่วนร่วมของผู้ใช้งานด้วย

เพื่อความแม่นยำของกิจกรรมการวัดของตนเอง

ส่วน KPI ของหน่วงานกลางเพื่อการสนับสนุนให้องค์กรมีเครื่องมือวัดที่แม่นยำตามช่วงเวลาที่กำหนดไว้

วัด KPI ทั้งสองหน่วยงานเลยครับ 

#8 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 30 October 2013 - 08:08 AM

ปัญหานี้มักจะเกิดบ่อยๆๆ กรณีเครื่องมือวัดที่ไม่ได้อยู่ในสารบบที่นำไปใช้วัดผลด้านคุณภาพ แต่หากมองภาพรวมของคำว่า Calibration ในแนวทางที่ควรเป็นซึ่งหลายๆที่ ก็มักจะทำแบบนี้ คือ งานระบบคุณภาพ จะอยู่กับหน่วยงานที่รับผิดชอบ Cal หลัก ส่วนเครื่องมือวัดอื่นอาจจะอยู่ในหน่วยงานกลาง ซึ่งการ Cal แยกกันอยู่แล้วได้ หรือจะรวมที่หน่วยงานเดียวก็ไม่ผิด สิ่งที่สำคัญคือ แผนการ Cal ทะเบียนควบคุม การชี้บ่งและการประเมินผลของการ Cal ต้องมีการนำมาใช้และมอบหมายหน้าที่ให้ชัดเจนครับไม่งั้นการ Cal ก็จะไม่มีประสิทธิผล

ส่วนการจะไปกำหนดเป็น KPI ตามที่พี่โอ๋ (Food Safety) บอกครับสามารถนำมาวัดได้หากมีหลายส่วนงานรับผิดชอบ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#9 Little ISO

Little ISO

Posted 30 October 2013 - 08:39 AM

ขอบคุณ คุณ food Safety และ คุณ ISO man มากๆนะคะ

ช่วยให้มีแนวทางหลายๆแนวทางขึ้นเยอะเลยค่ะ

หากท่านอื่นๆมีแนวทางที่จะแนะนำอีก ก็จะดีมากเรย ขอบคุณมากๆค่ะ(^^)

#10 CPU

CPU

Supreme Member

Posted 30 October 2013 - 09:01 AM

แนะนำ ครับ

- สำหรับเครื่องมือวัดที่อยู่ในระบบ หน่วยงานที่รับผิดชอบในการควบคุมเครื่องมือวัด

จะทำหน้าที่ Calibration & KPI เช่น แผนก QC เพราะว่าต้องเครื่องมือวัดนั้นๆ ขึ้นทะเบียน

และควบคุม

- สำหรับเครื่องมือวัดที่อยู่นอกระบบ หน่วยงานที่ใช้เครื่องมือวัด หรือหน่วยงานเกี่ยวข้อง

กับเครื่องมือวัด เช่น หน่วยงานเครื่องมือวัด จะทำหน้าที่ Calibration ครับ

- แต่ถ้าในอนาคต จะนำ ISO14001 มารวมกับ ISO 9001, pH Meter ก็จะถูกโอนย้ายไป

อยู่ในทะเบียนเครื่องมือวัด ของแผนก QC ครับ

- pH Meter ที่ใช้ ที่ผ่านการสอบเทียบนั้น ได้แค่เฝ้าติดตามดัชนีคุณภาพน้ำทิ้ง (ค่า pH) เท่านั้น ครับ

#11 Little ISO

Little ISO

Posted 31 October 2013 - 09:46 PM

ขอบคุณคุณ CPU นะคะ
ได้แนวทางและความชัดเจนขึ้นอีก
ขอบคุณค่า (^^)

#12 นุกูล

นุกูล

Posted 31 October 2013 - 10:00 PM

เรามีคำตอบที่เหมาะสมกับสถานการณ์นี้ที่สุดอยู่ในใจแล้วนี่ ชิมิ

:smiley-eatdrink004:

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#13 DooK

DooK

Posted 31 October 2013 - 10:50 PM

เครื่องมือวัดต้อง calibrate ตามรอบที่กำหนด เราก็อยู่องค์กรเดียวกัน และไหนๆ จะต้องจัดการส่งเครื่องมือวัดอยู่แล้ว ถ้าผมเป็นหน่วยงานกลางจะอาสาทำให้ครับจะได้ไม่หลุด หากแยกกันทำผมว่าการจัดการจะลำบากกว่า

เรื่อง KPI ไม่ต้องไปมองหรอกครับ องค์กรเดียวกันถ้าเรือล่มก็จมน้ำด้วยกัน จริงไหม?

ลายเซ็น

#14 Food Safety

Food Safety

Posted 01 November 2013 - 07:21 AM

เครื่องมือวัดต้อง calibrate ตามรอบที่กำหนด เราก็อยู่องค์กรเดียวกัน และไหนๆ จะต้องจัดการส่งเครื่องมือวัดอยู่แล้ว ถ้าผมเป็นหน่วยงานกลางจะอาสาทำให้ครับจะได้ไม่หลุด หากแยกกันทำผมว่าการจัดการจะลำบากกว่า

เรื่อง KPI ไม่ต้องไปมองหรอกครับ องค์กรเดียวกันถ้าเรือล่มก็จมน้ำด้วยกัน จริงไหม?

เห็นด้วยกับ อาจารย์ดุก

แต่เท่าที่พบมาหลายๆที่ มักจะเกี่ยงกัน  ไม่ทำ  ก็ต้องแนะนำให้คนทำงานได้เข้าใจและมองประโยชน์ขององค์กรเป็นหลัก

#15 Mr.Joe

Mr.Joe

Posted 01 November 2013 - 09:04 AM

ที่โรงงาน pH meter  calibrate/Test  ทุกกะ (วันละ 3 ครั้ง)โดยผู้ใช้งาน และทวนสอบโดยหัวหน้างาน  หน่วยงานกลางไปทวนสอบทุกเดือน   ยังไม่มีปัญหาครับ

มีใครใช้ Lotus Notes บ้างมั้ย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

#16 Posidon

Posidon

Posted 01 November 2013 - 09:43 AM

เรื่องการ Calibrate เครื่องมือวัดที่อยู่นอกระบบ ก็ให้หน่วยงานกลางรับผิดชอบซะเลย ใหนๆ ก็รับผิดชอบในเรื่องของเครื่องมือวัดอยู่ละ ในส่วนของ KPI ก็เอามารวมด้วยเลยครับ  เพียงแต่เราเฝ้าติดตาม ตามแผนแม่บทการสอบเทียบเครื่องมือวัดประจำปี โดยกำหนด Daily Check Sheet  ไว้สำหรับการดูแลการใช้งานในแต่ละครั้งก็ได้ครับ แล้วก็ดู Next Cal. ก็พอครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users