Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Internal Audit

• Please log in to reply
69 replies to this topic

#1 ryojin

ryojin

Posted 23 September 2008 - 02:02 PM

ใครมีข้อกำหนดของ Internal Audit บ้างครับ รบกวนส่งเมล์ล มาให้หน่อย

ryojin_t@yahoo.co.th

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

#2 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 23 September 2008 - 02:17 PM

คำถามไม่ค่อยชัดเจนเลย ข้อกำหนด Internal Audit
หมายถึง ของ ISO9001:2000 หรือเปล่า

8.2.2 การตรวจติดตามภายใน
องค์กรต้องจัดทำการตรวจติดตามภายในตามช่วงเวลาที่วางแผนไว้เพื่อพิจารณาว่า
ระบบบริหารงานคุณภาพ
a) เป็นไปตามแผนที่กำหนดไว้ (ดู 7.1) และเป็นไปตามข้อกำหนดของมาตรฐาน
ฉบับนี้ และเป็นไปตามข้อกำหนดระบบบริหารงานคุณภาพที่องค์กรกำหนด
ขึ้น
cool.gif กำหนดวิธีการในการได้มาซึ่งข้อมูลและการนำข้อมูลดังกล่าวไปใช้
โปรแกรมการตรวจติดตามต้องได้รับการกำหนดขึ้นโดยคำนึงถึงสถานะ และ
ความสำคัญของกระบวนการและพื้นที่ที่จะตรวจประเมิน รวมทั้งผลการตรวจประเมินที่ผ่าน
มา เกณฑ์การตรวจติดตาม ขอบข่าย ความถี่ และวิธีการที่ใช้ต้องถูกกำหนดขึ้น การ
คัดเลือกผู้ตรวจติดตามและการตรวจติดตามต้องทำให้มั่นใจในความเป็นธรรม และความ
เป็นกลางของกระบวนการตรวจติดตาม ผู้ตรวจติดตามต้องไม่ตรวจติดตามงานของตนเอง
ความรับผิดชอบและข้อกำหนดในการวางแผนและทำการตรวจติดตาม ตลอดจน
การรายงานผลและการเก็บบันทึก (ดู 4.2.4) ต้องถูกกำหนดไว้ในเอกสารระเบียบปฏิบัติ
ผู้บริหารที่รับผิดชอบในพื้นที่ที่ถูกตรวจติดตามต้องมั่นใจว่ามีการกำจัดข้อบกพร่อง
ที่พบและสาเหตุโดยเร็ว กิจกรรมการติดตามการแก้ไขต้องรวมถึงการทวนสอบการปฏิบัติที่
ดำเนินการและการรายงานผลการทวนสอบ (ดู 8.5.2)

เข้าใจแบบนี้อ่ะ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#3 ryojin

ryojin

Posted 23 September 2008 - 02:57 PM

ขอโทษน่ะครับที่คำถามไม่ชัดเจน

คือ ผมอยากได้คู่มือการทำ IQA น่ะครับ แต่ผมจำไม่ได้ว่า การตรวจติดตามคุณภาพภายในนั้นตอนนี้ อัพเดทไปเวอร์ชั่นที่เท่าไหร่แล้ว

สรุป.... จะมีระบบของการจัดทำ IQA

และตอนการอบรม IQA จากหน่วยงานภายนอก จะใช้ข้อกำหนดนี้มาอบรม

ขอบคุณครับ toyou.gif

#4 นายอรรถ

นายอรรถ

Premium Member

• Power Members

Posted 24 September 2008 - 02:40 PM

อืม.....สรุปว่า ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีครับ ว่าต้องการอะไรกันแน่

การทำ IQA ไม่มีมาตรฐานเขียนไว้ครับ แต่จะใช้อ้างอิงจาก ISO 19011

#5 มือใหม่

มือใหม่

Hornor Member

• Interests:ʹ㨷ء

Posted 29 September 2008 - 10:39 AM

หวัดดีค่ะ ที่จริงนิดาอ่านแล้วก็ งง งง นะ แต่อยากช่วย

มีตัวอย่างให้ดูค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะช่วยอะไรได้ป่ะ ตาม file แนบนะคะ

"

#6 มือใหม่

มือใหม่

• Interests:ʹ㨷ء

Posted 29 September 2008 - 10:40 AM

ลืมแนบให้ค่ะโทษที
"

#7 DooK

DooK

Posted 29 September 2008 - 12:29 PM

โอ้วว ความรู้ใหม่ Internal Audit มีออกเป็นเล่มทางการแล้วหรือนี่

ล้อเล่นนะครับ biggrin.gif

ลายเซ็น

#8 numaw

numaw

Super Member

Posted 06 October 2008 - 01:52 PM

ขอบคุณค่ะ... กำลังต้องการอยู่พอดีเลย....

#9 kohka

kohka

Posted 10 January 2009 - 12:10 AM

QUOTE(มือใหม่ @ Sep 29 2008, 10:40 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ลืมแนบให้ค่ะโทษที

พอจะมีตัวอย่างของเอกสารแนบท้ายไหมค่ะ จะได้นำไปประบุกต์ใช้บ้างค่ะ

ขอบคุณค่ะ
รบกวนส่งมาที่ kokea_naka@yahoo.com ค่ะ

#10 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 10 January 2009 - 08:55 AM

ร่วมด้วยช่วยกันนะครับ

Attached Files

"

#11 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Posted 10 January 2009 - 09:33 AM

ข้อมูลดี ๆ ทั้งนั้นเลย เก็บเข้ากระปุกด้วยคนค่ะ

#12 golfmba8

golfmba8

Posted 10 January 2009 - 02:32 PM

ขอบคุณครับ เป็นแนวทางที่ดีมากๆเลย laugh.gif

#13 Crystal

Crystal

Super Member

Posted 11 January 2009 - 02:47 PM

thankyou.gif ขอบคุณนะค้า ได้ความรู้เพียบ

#14 ปีปีโป้ปะปะปีปีโป้

ปีปีโป้ปะปะปีปีโป้

Posted 12 January 2009 - 10:36 AM

ขอบคุณครับ ประกาศตัวว่าทำอยู่ NYK ด้วย ผมเคยไปเยี่ยมด้วยแหละที่แหลมฉบัง

#15 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 12 January 2009 - 01:46 PM

ไม่เข้าใจว่าต้องการไกด์ไลน์ของการตรวจติดตาม (ISO 19011) ใช่หรือเปล่าครับ unsure.gif
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#16 malimalai

malimalai

Posted 12 January 2009 - 04:05 PM

อ่านไปอ่านมา เหมือนกับจะต้องการ iso19011:2002
ที่เป็นแนวทางในการตรวจประเมิน QMS & EMS ใช่หรือป่าวค่ะ

ถ้าอยากได้ตัวข้อกำหนดนี้ รบกวนช่วยอีเมล์มาที่นี่ค่ะ
จะจัดส่งไปให้ค่ะ

gai_naja@yahoo.com

#17 malimalai

malimalai

Posted 13 January 2009 - 03:53 PM

ถ้าอยากได้ guideline audit for QMS & EMS (ISO19011:2002)
มีให้เป็นไฟล์ .pdf นะค่ะ
แต่รบกวนช่วย post email ไว้ด้วยค่ะ สำหรับคนที่สนใจ

#18 b66riya

b66riya

Posted 20 January 2009 - 03:13 PM

#19 NooMam

NooMam

Supreme Member

Posted 20 January 2009 - 04:53 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Jan 10 2009, 08:55 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ร่วมด้วยช่วยกันนะครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆ แวะมาเก็บข้อมูลไปปรับปรุงระบบค่ะ

#20 kohka

kohka

Posted 06 February 2009 - 06:35 PM

QUOTE(malimalai @ Jan 13 2009, 03:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าอยากได้ guideline audit for QMS & EMS (ISO19011:2002)
มีให้เป็นไฟล์ .pdf นะค่ะ
แต่รบกวนช่วย post email ไว้ด้วยค่ะ สำหรับคนที่สนใจ

รบกวนด้วยค่ะ
go_gha@hotmail.com
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users