Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ระเบียบปฏิบัติ เรื่อง การฝึกอบรมในงาน

• Please log in to reply
18 replies to this topic

#1 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 August 2013 - 12:16 PM

ระเบียบปฎิบัติว่าด้วยเรื่องการฝึกอบรมในงาน ที่รับผิดชอบโดย HR เนี่ย

เป็นอะไรที่จอมโจรฯ เห็นว่า มันขาดประสิทธิผลสุดๆ

โดน CAR ซ้ำไปหลายรอบ

ผลักดันให้เขาปรับปรุงก็นิ่ง แมร่งงเอ๊ยย  มะเดี๋ยวตรูเขียนให้เอ็งเอาไปปฏิบัติ

เลยร่างอันนี้มา ก่อนเอาไปคุยกับเขา

เพื่อนๆ ช่วยจอมโจร ทบทวนหน่อยนะครับ

จุ๊บๆ ขอบคุณครับ

จอมโจร

อ้อ  จอมโจรโพสต์ที่ห้องระบบคุณภาพไม่ได้ เลยมาฝากไว้ที่นี่นะครับ

Attached Files

"

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 02 August 2013 - 12:22 PM

สงสัยไม่จ่ายค่าเช่าห้องประจำปีสินะ  เลยโพสต์ห้องโน้นไม่ได้

ขออ่านแป๊บนะครับ  น้าต้อมคนหล่อ

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 02 August 2013 - 12:33 PM

น้าต้อมครับ  เท่าที่อ่านดูผมว่ามัน perfect แล้วนะครับ

จุ๊บ จุ๊บ

#4 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 02 August 2013 - 12:39 PM

น้าโอ๋ ก็พูดเกินปายยยยย  เม้นต์หน่อยเถอะนะ นะ นะพลี๊สสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสส

"

#5 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Premium Member

• Power Members

Posted 02 August 2013 - 02:34 PM

ไม่มีคอมเม้นต์แต่จะนำไปปรับใช้ภายในบริษัทฯ ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ

#6 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 02 August 2013 - 04:15 PM

โดนทุก visit เหมือนกันค่ะ เราก็แนะนำไปหลายวิธี แต่ก็ยังไม่แก้ไข เกินจะบรรยาย...
มลขอนำไปประยุกต์ใช้ด้วยนะคะ เป็นอะไรที่วิเศษมาก ขอบคุณค่ะ

#7 ~ PK ~

~ PK ~

Supreme Member

Posted 05 August 2013 - 10:46 AM

ขอบคุณนะค่ะ

#8 DooK

DooK

Posted 05 August 2013 - 09:13 PM

Process ทั่วๆ ไปผมว่าแล้วแต่องค์กรจะกำหนดครับ ส่วนใหญ่ก็จะมี route ประมาณนี้อยู่แล้ว แต่ขอบังอาจออกความเห็นนิดนึงในเรื่องเงื่อนไขเวลาครับ หากตั้งให้ strict เกินไป อาจมีปัญหาในการปฏิบัติครับ :)

อยากให้มีประสิทธิผล แต่ไปกำหนดเรื่องระยะเวลา ผมว่ามันจะได้แต่ประสิทธิภาพนะครับ คืออาจจะทำได้ตามเวลาที่กำหนด แต่ผลที่คาดว่าจะได้รับจากการทำ OJT นี่ ไม่แน่ใจว่าจะได้เต็มเม็ดเต็มหน่วยตามที่ต้องการหรือเปล่า เพราะอะไรๆ ก็ดูจะเร่งไปซะหมดเลยครับ

ลายเซ็น

#9 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 05 August 2013 - 09:27 PM

Process ทั่วๆ ไปผมว่าแล้วแต่องค์กรจะกำหนดครับ ส่วนใหญ่ก็จะมี route ประมาณนี้อยู่แล้ว แต่ขอบังอาจออกความเห็นนิดนึงในเรื่องเงื่อนไขเวลาครับ หากตั้งให้ strict เกินไป อาจมีปัญหาในการปฏิบัติครับ :)

อยากให้มีประสิทธิผล แต่ไปกำหนดเรื่องระยะเวลา ผมว่ามันจะได้แต่ประสิทธิภาพนะครับ คืออาจจะทำได้ตามเวลาที่กำหนด แต่ผลที่คาดว่าจะได้รับจากการทำ OJT นี่ ไม่แน่ใจว่าจะได้เต็มเม็ดเต็มหน่วยตามที่ต้องการหรือเปล่า เพราะอะไรๆ ก็ดูจะเร่งไปซะหมดเลยครับ

ขอบคุณน้าดุ๊กมากมากครับ

จอมโจรฯ ผูกเรื่อง OJT ของพนักงานใหม่ เข้ากับ  การทดลองงานของพนักงานใหม่ หรือ พนักงานที่โอนย้ายหน้าที่

เพื่อให้มั่นใจว่า การประเมินผลการทดลองงาน ได้รับการพิจารณาอย่างรอบด้านยิ่งขึ้น ไม่ใช่เอาแต่ประเมินจากความรู้สึก

เหมือนที่ผ่านมา    ซึ่งนั่นก็ทำให้มีเวลาเข้ามาเกี่ยวข้อง

และพนักงานใหม่ จะทดลองงานกันที่ไม่เกิน 120 วัน     ถ้าไม่ผ่านต้องแจ้งผลภายในวันที่ 90 ตามที่ พรบ.คุ้มครองแรงงานกำหนด

(ต้องบอกกล่าวอย่างน้อย 1 งวดค่าจ้าง  หากเขาไม่ผ่านทดลองงาน  บริษัทจอมโจร  จ่ายเงินเดือน เดือนละ ครั้ง)

ดังนั้น  จึงกำหนดให้หัวหน้างานจะต้อง กำหนด หัวข้อความรู้ และทักษะในงาน กันตั้งแต่พนักงานมาเริ่มงานใหม่ๆ หรือ

ก่อนพนักงาานมาเริ่มงานได้ก็ยิ่งดี     และสอนกันให้จบ และแจ้งผลการทดลองงานภายใน 90 วัน   ส่วนประเด็นเรื่องโอนย้ายหน้าที่

อาจจะไม่ได้ซีเรียสซักเท่าไหร่  แต่ถ้าไม่กำหนดเวลาไว้ซะเลย  วัฒนธรรมไทยๆ ของเรา ก็มักจะปล่อยปละละเลยกัน

ต่อไปไม่รู้จักจบจักสิ้น  กะว่าจะทดลอง implement ดูแล้วก็ปรับปรุงกันเรื่อยๆ จนกว่าจะอยู่ตัวนะครับน้าดุ๊ก

"

#10 kuroo

kuroo

Posted 14 August 2013 - 08:26 PM

:smiley-signs001: ขอบคุณมากค่ะ

#11 glepanya

glepanya

Posted 10 December 2013 - 02:47 PM

ขอบคุณมากค่ะ

#12 unsene

unsene

Posted 10 December 2013 - 09:17 PM

ขอบคุณครับ

#13 nirin

nirin

Posted 04 December 2014 - 10:54 PM

ขอบคุณมากกกกก ค่ะะะะะะ

#14 PungO Joys Siri

PungO Joys Siri

Posted 09 December 2014 - 11:13 AM

ขอบคุณมากค่ะ ^^

#15 ติ๊ก

ติ๊ก

Posted 09 December 2014 - 03:44 PM

โดนมาเหมือนกันกับ HR เนี่ย เค้าบอกการ OJT เป็นเรื่องของ QMR ค่ะ

สงสัยต้องเอาไปเป็นตัวอย่างในการปรับใช้เช่นกัน

ขอบคุณนะคะ :cheekkiss:

#16 kriangsaksaoron

kriangsaksaoron

Super Member

Posted 23 December 2014 - 01:06 PM

ขอบคุณครับ

#17 prasonga37

prasonga37

Posted 25 July 2017 - 06:34 AM

ขอบพระคุณครับ

#18 mpoosala

mpoosala

Super Member

Posted 25 July 2017 - 09:25 AM

ขอบคุณมากค่ะ 

#19 krissarakorn

krissarakorn

Posted 25 July 2017 - 09:31 AM

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ 

ผมว่าเนื้อหาดีมากครับ 

แต่ ถ้าให้เสนอแนะก็น่าจะเป็นเรื่องของความซ้ำซ้อนที่อาจเกิดขึ้นมากกว่าครับ 

หากท่านมีการทำ TRM ที่เป็นแผนใหญ่อยู่แล้วท่านอาจจะพบความซ้ำซ้อน เช่น 

1.การวิเคราะห์หาความจำเป็นในการฝึกอบรม

2.การกำหนดเวลาที่เหมาะสมในการฝึกอบรม

3.การวัดผลการฝึกอบรม 

4.การเก็บบันทึกผลการฝึกอบรม 

5.การทบทวนความจำเป็นในการฝึกอบรม

เนื่องจากการทำ TRM ที่เป็นแผนใหญ่ จะมีการวิเคราะห์หาความจำเป็นในการฝึกอบรมจาก JD อยู่แล้ว 

โดยหาจาก Competency 3 ด้าน ของตำแหน่งงานนั้นๆ แล้วจึงเลือก Tools ในการฝึกอบรมที่เหมาะสม เช่น OJT ไปกำหนดไว้

ตามด้วยการกำหนดระยะเวลาที่จำเป็น ตลอดอายุของตำแหน่งงานนั้น เช่น 5 ปี ว่าจต้องอบรมอะไรบ้าง 

แต่หากท่านไม่ได้มีแผนใหญ่ในการฝึกอบรม ก็อาจจะไม่เกิดความซ้ำซ้อนก็ได้ครับ 

ขออภัยด้วยครับหากความคิดเห็นนี้ไม่ถูกต้อง 

Krissarakorn..

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users