Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ถึงเพื่อนสมาชิก ผมขอลาออกจากสมาชิกไอโซไทย

• Please log in to reply
10 replies to this topic

#1 Angcapol Chamchawalit

Angcapol Chamchawalit

Posted 04 July 2013 - 03:57 AM

สืบเนื่องจากข้อพิพาทเรื่องเอกสาร Core Tools ที่เจ้าของต้นฉบับได้ออกมาทักท้วง ทำให้เกิดข้อพิพาทและความไม่ลงรอยกันอย่างมากมายทั้งในเวป isothai และ FB ชึ่งเหตุการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นผมรบกวนสมาชิกทุกท่านเข้าไปอ่านในกระทู้

แจก Procedure Core Tools (Thai Version) ฉบับเรียบเรียงใหม่ (ดูหน้า 24 และ 25 ครับ)

ผมจะไม่อธิบายว่ามันเกิดอะไรขึ้น ขอให้เพื่อนสมาชิกได้ใช้วิจารณญานในการตัดสินนะครับ
จากเหตุการณ์ครั้งนี้ทำให้ผมตัดสินใจที่จะยุติการเป็นสมาชิก isothai ซึ่งผมได้เป็นสมาชิกอย่างเป็นทางการตั้งแต่ต้นปี 2010
ผ่านการตอบกระทู้เพื่อนสมาชิกมากมายและได้ฝากเอกสารสำคัญๆทั้งระบบ ISO/TS 16949 และ ISO/IEC 17025
ทั้งในเวป isothai และ ที่เพื่อนสมาชิกเมล์มาขอหรือโทรมาปรึกษา ซึ่งผมเต็มใจที่จะช่วยเหลือเพื่อนสมาชิกทุกครั้งโดยไม่มีเจตนาแอบแฝง
หากเพื่อนสมาชิกท่านใดที่เคยคุยกับผมหรือเมล์ถึงผม ท่านจะรู้ดีว่าผมเป็นเช่นไร
ผมขอกราบขอบพระคุณ อ. ภูเบน เว็ปมาสเตอร์ ที่ให้ผมได้ใช้พื้นที่ในการแสดงความคิดเห็น รวมทั้ง Promote
Public Training ทั้ง Core Tools และ ISO/IEC 17025 ดังที่เพื่อนสมาชิกหลายท่านคงผ่านตากันบ้าง
ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หลายๆท่านที่เราได้รู้จักกันผ่านเวปนี้ ผมอยากจะบอกว่า ผมรู้สึกเป็นเกียรติและโชคดีที่ได้รู้จักพวกคุณ
และขอ ขอบคุณ Comment ต่างๆจากหลากหลายกระทู้ที่ผมได้โฟสไว้
ผมคงยุติบทบาทไว้เพียงเท่านี้ จะไม่มีการโฟสหรือตอบกระทู้อีก รวมทั้งหยุดแจกเอกสารต่างๆ ที่เพื่อนสมาชิกได้ขอมาจากหลากหลายกระทู้
เหตการณ์ในครั้งนี้ทำให้ผมได้รู้ว่า "โลกเรานี้อยู่ยากขึ้นทุกวัน" บางสิ่งบางอย่างที่เราไม่คาดคิดมักจะเกิดขึ้นเสมอ

สุดท้ายนี้ขอให้เพื่อนสมาชิกทุกท่านมีความสุขและเจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงานนะครับ

ด้วยจิตคารวะ

อังคพล แช่มชวลิต
eng_038@hotmail.com
Tel 086-313-9038

#2 isothai.com

isothai.com

Administrator

• Administrators

Posted 04 July 2013 - 10:22 AM

สืบเนื่องจากข้อพิพาทเรื่องเอกสาร Core Tools ที่เจ้าของต้นฉบับได้ออกมาทักท้วง ทำให้เกิดข้อพิพาทและความไม่ลงรอยกันอย่างมากมายทั้งในเวป isothai และ FB ชึ่งเหตุการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นผมรบกวนสมาชิกทุกท่านเข้าไปอ่านในกระทู้

แจก Procedure Core Tools (Thai Version) ฉบับเรียบเรียงใหม่ (ดูหน้า 24 และ 25 ครับ)

ผมจะไม่อธิบายว่ามันเกิดอะไรขึ้น ขอให้เพื่อนสมาชิกได้ใช้วิจารณญานในการตัดสินนะครับ
จากเหตุการณ์ครั้งนี้ทำให้ผมตัดสินใจที่จะยุติการเป็นสมาชิก isothai ซึ่งผมได้เป็นสมาชิกอย่างเป็นทางการตั้งแต่ต้นปี 2010
ผ่านการตอบกระทู้เพื่อนสมาชิกมากมายและได้ฝากเอกสารสำคัญๆทั้งระบบ ISO/TS 16949 และ ISO/IEC 17025
ทั้งในเวป isothai และ ที่เพื่อนสมาชิกเมล์มาขอหรือโทรมาปรึกษา ซึ่งผมเต็มใจที่จะช่วยเหลือเพื่อนสมาชิกทุกครั้งโดยไม่มีเจตนาแอบแฝง
หากเพื่อนสมาชิกท่านใดที่เคยคุยกับผมหรือเมล์ถึงผม ท่านจะรู้ดีว่าผมเป็นเช่นไร
ผมขอกราบขอบพระคุณ อ. ภูเบน เว็ปมาสเตอร์ ที่ให้ผมได้ใช้พื้นที่ในการแสดงความคิดเห็น รวมทั้ง Promote
Public Training ทั้ง Core Tools และ ISO/IEC 17025 ดังที่เพื่อนสมาชิกหลายท่านคงผ่านตากันบ้าง
ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หลายๆท่านที่เราได้รู้จักกันผ่านเวปนี้ ผมอยากจะบอกว่า ผมรู้สึกเป็นเกียรติและโชคดีที่ได้รู้จักพวกคุณ
และขอ ขอบคุณ Comment ต่างๆจากหลากหลายกระทู้ที่ผมได้โฟสไว้
ผมคงยุติบทบาทไว้เพียงเท่านี้ จะไม่มีการโฟสหรือตอบกระทู้อีก รวมทั้งหยุดแจกเอกสารต่างๆ ที่เพื่อนสมาชิกได้ขอมาจากหลากหลายกระทู้
เหตการณ์ในครั้งนี้ทำให้ผมได้รู้ว่า "โลกเรานี้อยู่ยากขึ้นทุกวัน" บางสิ่งบางอย่างที่เราไม่คาดคิดมักจะเกิดขึ้นเสมอ

สุดท้ายนี้ขอให้เพื่อนสมาชิกทุกท่านมีความสุขและเจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงานนะครับ

ด้วยจิตคารวะ

อังคพล แช่มชวลิต
eng_038@hotmail.com
Tel 086-313-9038

จริง ๆ แล้วปัญหามันมีและเกิดได้ทุกที่นะคะ คนเราไม่เคยไม่พลาดถูกมั้ยคะ แต่เรื่องจะออกจากเว็บ admin คิดว่าไม่เกี่ยวข้องกับปัญหาที่เกิด และเรื่องราวต่าง ๆ ที่เกิดขึ้น admin ไม่สามารถตัดสินได้ว่าใครผิดใครถูก แต่โพสที่ทั้งคู่พิพาทกัน admin ได้ทำการซ่อนเนื้อหาเอาไว้แล้ว หากทำสิ่งดี หากใจคิดดี ไม่มีใครว่ากล่าวหรอกนะคะ โลกมันร้อน ใจก็อย่าร้อนตาม ใครหยุดก่อนแปลว่า ผู้นั้นเป็นผู้ที่มีความคิดได้ก่อน อย่าลืมนะคะ เว็บนี้ ทำเพื่อส่วนรวม ทำเพื่อให้แชร์ความรู้ เคสของคุณอาจจะไม่ใช่เคสแรก และเคสสุดท้าย เพราะฉะนั้นอย่าคิดอะไรมาก ปัญหาภายนอกเว็บ ไม่ส่งผลให้คนในเว็บรู้สึกหรือเกลียดชังคุณหรอกค่ะ admin คิดว่าไม่จำเป็นต้องลาออกจากเว็บ ด้วยปัญหาเพียงเท่านี้ เว็บไม่ตัดสินว่าใครถูกหรือผิดแต่ก็ไม่ได้ต้องการให้ออกจากเว็บด้วยเหตุผล เพียงเท่านี้ หากตรองดูสักนิด เว็บนี้มีแต่ครอบครัวสายงานที่คุณทำ ล้วนแต่เป็นมิตร กันทั้งนั้น อย่าให้อารมณ์และความรู้สึก ณ ตอนนี้ตัดสินนะคะ ตรองดูสักนิด นึกถึงน้อง ๆ พี่ ๆ เพือน ๆ ในเว็บ ที่ยังคงต้องการประโยชน์และความรู้จากคุณอยู่ นึกถึงที่คุณตั้งใจให้ความรู้ มองให้กว้าง ๆ แล้วคุณจะค้นพบทางออกค่ะ admin ขอให้โชคดีนะคะ กลับไปทบทวนก่อนตัดสินใจค่ะ 

ISOTHAI.COM เพิ่มช่องทางการติดต่อและการติดตามข่าวสารใหม่ที่.. :drool:

59b2900aa03cb2182a51cdb520b535b657370345   9eb60bc8bf2b004e4db7d1cc0d5f1d8c26408ffa

8380dbac36ebbb51568853a4b1e7f3201c1d4df5

กดที่รูปด้านล่าง Like Face book ISOTHAI FANPAGE เลยจ้าา

21a9c1809691853e4f99b72f8298ea50cedebb6e

#3 QMR_PAO

QMR_PAO

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 04 July 2013 - 12:09 PM

จากที่เปาได้อ่าน กระทู้ที่เกิดข้อพิพาทของ  นั้น ในเรื่องแจก Procedure Core Tools (Thai Version) ฉบับเรียบเรียงใหม่   ก็เป็นดัง admin  คนสวยพูด  สมาชิก ISO ทุกคนต้องการคำแนะนำ จาก อาจารย์อังคพล อย่างมากมายของระบบ ระบบ ISO/TS 16949 และ ISO/IEC 17025 …. เรื่องที่เกิดขึ้นจากความเข้าใจผิดของคนบางคนเท่านั้น….แต่ยังมีคนเป็นร้อย เป็นพันคนที่ต้องการอาจารย์.. 

จาก QMR_PAO

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#4 DooK

DooK

Posted 04 July 2013 - 12:44 PM

ถ้าเจตนาบริสุทธิ์ ไม่เห็นต้องยุติการโพส หรืออะไรเลยครับ เราทำอะไรเรารู้ดีอยู่แก่ใจ

เหตุการณ์ดังกล่าวนั้นผมพูดอย่างเป็นกลางได้ว่าผิดทั้งคู่ครับ เพราะการแปล การ copy การเผยแพร่ เอกสารดังกล่าวโดยไม่ได้รับการยินยอมจาก AIAG ถือว่าละเมิดลิขสิทธิ์เขาหมดแหละ :) :)

เอาเหตุการณ์นี้มาสอนใจ และปรับปรุงดีกว่าครับ ดีกว่าหายไปเฉยๆ สิ่งที่เราคิดว่าทำดีอยู่แล้วก็ทำไปเถอะครับ

ลายเซ็น

#5 QMR_PAO

QMR_PAO

Posted 04 July 2013 - 12:55 PM

ใช่ๆๆ อย่าง อาจาย์ Dook พูด ผิดทั้งสองฝ่าย 555

"เอกสารดังกล่าวโดยไม่ได้รับการยินยอมจาก AIAG ถือว่าละเมิดลิขสิทธิ์เขาหมดแหละ"

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#6 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 04 July 2013 - 01:26 PM

จริงๆแล้วบ้านISOTHAIหลังนี้ก่อตั้งขึ้นก็มีเจตนาที่ชัดเจนที่ทุกคนทราบกันดีอยู่แล้ว

จะไม่ขอพูดถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นอะไรมากมายว่าใครเป็นของจริงของปลอมหรือของลอกเลียนแบบ เพราะว่าเอไม่ทราบว่าที่มาที่ไปมันคืออะไร ไม่ขอตัดสิน

แต่บ้านหลังนี้เป็นเสมือนศูนย์กลางการเรียนรู้ ที่สามารถให้ได้ทุกคนไม่มีข้อยกเว้นที่จะเข้ามาศึกษาหาความรู้ โดยตามเจตนาที่ดีของเจ้าของเวป
ทั้งนี้ก็ได้ทั้งผู้ใจดีนำมาแจกจ่ายเพื่อให้นำไปประยุกต์ใช้งานและต่อยอดการเรียนรู้ ซึ่งมันเป็นสังคมการให้ที่น่าอยู่

อยากฝากเป็นข้อคิดสำหรับบุคคลที่จะเป็นผู้ให้เพิ่มเติมสักนิดนะคะ
บางครั้งข้อมูลเราไม่ทราบหรอกค่ะว่าได้มาจากไหนบ้างมันอาจจะถูกส่งต่อมาเรื่อยๆๆจนหาเจ้าของตัวจริงไม่เจอ เราก็ไม่อาจจะรู้ได้ว่าเขาจะห้วงข้อมูลหรือไม่
แต่ก็มีน้ำใจที่ยากจะเผยแพร่ความรู้ส่งต่อให้กับพี่ๆน้องๆ ถ้าอย่างไรแล้วปัองกันการเกิดปัญหาก็อย่าลืมขอบคุณเจ้าของต้นฉบับหรืออ้างอิ่งที่มาของเอกสารหน่อยก็ดีนะคะ
อย่างน้อยก็เพื่อแสดงถึงความบริสุทธิใจหรือน้ำใจของผู้ให้ก่อนหน้านั้นอีกที

การเป็นผู้ให้เราไม่จำเป็นต้องหยุดเมื่อเราเจอปัญหาหรอกนะคะ หากเราบริสุทธิใจต่อกันแล้ว ก็ขอให้เป็นผู้ให้ที่ดีต่อกันต่อไปเรื่อยๆ

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#7 QMR_PAO

QMR_PAO

Posted 04 July 2013 - 02:20 PM

คุณเปา ชื่นชมสิ่งที่ คุณเอ สื่อ มากนะครับ  ที่ชี้แจ้ง "คำว่าแบ่งปัน และเป็นผู้ให้่ ที่ดี"

"อาจจะถูกส่งต่อมาเรื่อยๆๆจนหาเจ้าของตัวจริงไม่เจอ เราก็ไม่อาจจะรู้ได้ว่าเขาจะห้วงข้อมูลหรือไม่
แต่ก็มีน้ำใจที่ยากจะเผยแพร่ความรู้ส่งต่อให้กับพี่ๆน้องๆ"

เชื่อว่าทั้งบุคคลที่ให้ และบุคคลที่รับย่อมมีความสุขด้วยกันทั้งสองฝ่าย    โดยเฉพาะผู้ให้ที่ให้โดยไม่ได้หวังสิ่งตอบแทน..

#8 JJeab

JJeab

Premium Member

• Power Members

Posted 04 July 2013 - 02:47 PM

ขอแสดงความคิดเห็นเช่นกัน ค่ะ ไม่จำเป็นต้องลาออกหรอกค่ะ เราเป็นเหมือน เพื่อน พี่ น้อง กันมานาน ดิฉันก็เป็นคนนึง ที่เป็นลูกศิษย์  isothai มาตั้งแต่ 2008 ด้วยซ้ำ แต่เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกได้ไม่นาน การเป็น QMR ก็ได้ประโยชน์จาก Web นี้มาอย่างต่อเนื่อง และต้องขอขอบพระคุณอาจารย์ภูเบน เว็บมาสเตอร์ มากๆ เพราะมีคนแบบนี้ในประเทศไทยไม่กี่คน ที่จะมีจิตอาสาเพื่อคนไทย เพราะดิฉันเองก็อยู่ในวงการนี้มานาน รวมถึงวงการคนจิตอาสา ยังไม่สามารถทำอะไรที่เป็นสิ่งดีที่หลายๆ คนได้รับได้ในเวลาเดียวกันแบบนี้ ส่วนคุณอังคพลนั้นดิฉันเองก็ได้รับการช่วยเหลือจากคุณเหมือนกันในเรื่อง Core Tool นี้แหละคนก็ share มาตั้งนานมากแล้วเป็นปีแล้วด้วย รวมถึงการให้ความช่วยเหลือคนที่ไม่รู้ น้องใหม่เข้าวงการก็มาก ถ้าไม่มีคุณอีกหลายคนเลยทีเดียวก็อาจจะไม่ได้รับโอกาสในการนำความรู้มาประยุกต์ใช้ ให้กำลังใจค่ะ เมื่อมีฝนตกก็ย่อมมีน้ำหลากบ้าง เมื่อมีพายุก็มีบ้างที่ต้นไม่จะต้องโดนลมพัด เราผูกพันกันมากกว่านั้นค่ะ ดิฉันไม่อยากให้บุคลากรที่มีคุณภาพคนหนึ่งต้องจากไปด้วยเรื่องแบบนี้

ด้วยความปรารถนาดี

QMR JJeab.

#9 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 04 July 2013 - 08:47 PM

ไปแล้ว  ก็ขอให้โชคดี  อยากจะกลับมาเมื่อไรก็มาได้นะ

#10 น้องหน้าใส

น้องหน้าใส

Premium Member

• Power Members
  • Interests:GFSI, GO

Posted 23 September 2013 - 09:43 AM

ความเห็นไม่ลงรอยทำให้เกิดความขัดแย้งเป็นธรรมดาของสัตว์โลก :lol2:

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆที่ผ่านมาคร้าบ

沒有人可以做的一切永遠是對的  :lol2: 

#11 ISOKMP

ISOKMP

Super Member

Posted 30 July 2015 - 02:26 PM

โชคดีค่ะอาจารย์

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users