Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอตัวอย่างการเขียน Procedure กระบวนการผลิต

• This topic is locked This topic is locked
13 replies to this topic

#1 ปุ๊

ปุ๊

Posted 27 March 2009 - 09:10 AM

ขอตัวอย่างการเขียน Procedure เกี่ยวกับกระบวนการผลิต ด้วยค่ะ ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านไหนจะกรุณาให้ข้อมูลได้บ้าง ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ
อยากได้ตั้งแต่เริ่มต้นการทำ
1. วิเคราะห์งานทั้งหมดออกมา
2. ทำ Flow process การทำงานภาพรวม
3. จัดทำเป็น Procedure ของงานนั้น ๆ

ขอมากไปเปล่าค่ะ นี่ เอาเป็นว่าถ้าใครมีรบกวน share ข้อมูลให้ทราบด้วยค่ะ
คือจริง ๆ ก็พอเขียนเองได้นะค่ะ แต่อยากได้แนวทางของเพื่อน ๆ คนอื่น ๆ ด้วย เพื่อมาปรับให้เหมาะสมกับงานที่กำลังจะทำค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#2 SL4

SL4

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 27 March 2009 - 10:05 AM

QUOTE(ปุ๊ @ Mar 27 2009, 09:10 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอตัวอย่างการเขียน Procedure เกี่ยวกับกระบวนการผลิต ด้วยค่ะ ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านไหนจะกรุณาให้ข้อมูลได้บ้าง ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ
อยากได้ตั้งแต่เริ่มต้นการทำ
1. วิเคราะห์งานทั้งหมดออกมา
2. ทำ Flow process การทำงานภาพรวม
3. จัดทำเป็น Procedure ของงานนั้น ๆ

ขอมากไปเปล่าค่ะ นี่ เอาเป็นว่าถ้าใครมีรบกวน share ข้อมูลให้ทราบด้วยค่ะ
คือจริง ๆ ก็พอเขียนเองได้นะค่ะ แต่อยากได้แนวทางของเพื่อน ๆ คนอื่น ๆ ด้วย เพื่อมาปรับให้เหมาะสมกับงานที่กำลังจะทำค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ถ้าเป็นกระบวนการผลิต ที่ทำงานผม มีเอกสารหลักๆ อยู่ 2 อันคือ
1 control plan, เพื่อควบคุม ระบบการตรวจสอบทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็น process หรือ product, (ของผม control ตั้งแต่ incoming จนส่งถึงลูกค้า)
2 WI, รายละเอียดค่อนข้างเยอะกว่า
ของผมไม่มี procedure สำหรับ production ครับ , auditor ถามผมเหมือนกันครับว่าทำไมไม่ทำ ผมบอกว่าทำเอกสาร 2 ตัวข้างบนก็เพียงพอ และ TS ไม่ได้ require.

แต่ของผมเขียน flow ของการทำงานง่ายๆ ตาม file ที่แนบไว้ครับ
Preseravtion of product Procedure, อันนี้เขียนไว้ใช้งานทุกแผนกครับ

ถ้าตอบไม่ตรงประเด็น ขออภัยด้วยน้ะครับ

Attached Files

--Learning from mistaken--

#3 Oil_Chang

Oil_Chang

Posted 29 April 2010 - 09:59 AM

ขอบคุณค่ะ

#4 KIKJA

KIKJA

Premium Member

• Power Members

Posted 29 April 2010 - 07:24 PM

ขอบคุณมากค่ะ ขอเอาเป็นข้อมูลนะคะ

:lol2: KiK

#5 stormriders

stormriders

Posted 03 May 2010 - 02:30 AM

thank you for information na

#6 jenBG

jenBG

Super Member

Posted 04 May 2010 - 05:57 PM

ขอบคุณครับ

#7 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Posted 04 May 2010 - 06:42 PM

ขอบคุณมากคะ

#8 noojame

noojame

Posted 19 May 2010 - 01:27 PM

Thank you

#9 kaka

kaka

Super Member

Posted 08 July 2010 - 09:18 PM

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลที่นำมาแบ่งปันกัน

#10 abinhuk

abinhuk

Supreme Member

• Interests:system iso/ts 16949:2009,iso14001:2004

Posted 08 July 2010 - 09:37 PM

QUOTE(SL4 @ Mar 27 2009, 10:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าเป็นกระบวนการผลิต ที่ทำงานผม มีเอกสารหลักๆ อยู่ 2 อันคือ
1 control plan, เพื่อควบคุม ระบบการตรวจสอบทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็น process หรือ product, (ของผม control ตั้งแต่ incoming จนส่งถึงลูกค้า)
2 WI, รายละเอียดค่อนข้างเยอะกว่า
ของผมไม่มี procedure สำหรับ production ครับ , auditor ถามผมเหมือนกันครับว่าทำไมไม่ทำ ผมบอกว่าทำเอกสาร 2 ตัวข้างบนก็เพียงพอ และ TS ไม่ได้ require.

แต่ของผมเขียน flow ของการทำงานง่ายๆ ตาม file ที่แนบไว้ครับ
Preseravtion of product Procedure, อันนี้เขียนไว้ใช้งานทุกแผนกครับ

ถ้าตอบไม่ตรงประเด็น ขออภัยด้วยน้ะครับ

smiley-signs001.gif ขอบคุณค่ะ anigif6.gif
Cascao/ CussocC

#11 Chaney5200

Chaney5200

Posted 13 July 2010 - 05:36 PM

ขอบคุณค่ะ
The gold of an argument should be progress, not victory.

#12 Nu Nueng-sfg

Nu Nueng-sfg

Posted 13 August 2011 - 11:33 PM

QUOTE(SL4 @ Mar 27 2009, 10:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณมากค่ะ

#13 anpan

anpan

Supreme Member

Posted 14 August 2011 - 09:05 PM

ขอบคุณมากๆค่ะ

#14 burapa2517

burapa2517

Posted 20 January 2012 - 02:47 PM

thank you

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users