Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เป้าหมายการลดอัตราของเสีย

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 No กะล่อน

No กะล่อน

Posted 20 April 2013 - 11:37 AM

ทางผู้บริหารได้มีเป้าหมายสำหรับปีนี้เพิ่มเติม สำหรับการลดอัตราของเสีย ปกติอัตราของเสียไม่เกิน 2% แต่ตอนนี้ต้องการภายในปี 2014 ลดอัตราของเสียลงไม่เกิน 1.8% และ 1.5% ในปีถัดไป จึงรบกวนขอสอบถามครับ

1. อัตราของเสีย หมายถึงของเสียที่เกิดขึ้นจากกระบวนการผลิตอย่างเดียว หรือร่วมถึงของเสียจากวัตถุดิบ และงานของเสียที่ลูกค้าพบด้วยหรือเปล่าครับ

2. ถ้าการลดอัตราของเสียเป็นหน้าที่ของทุกฝ่าย แล้วทุกฝ่ายจะมีส่วนร่วมและมีแผนอย่างไรให้เป็นไปตามเป้าหมายครับ

3. อื่นๆ ให้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ผมอยากจะเข้าใจได้ในระดับนึ่งครับ ขอบคุณมากครับ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 20 April 2013 - 11:45 AM

ทางผู้บริหารได้มีเป้าหมายสำหรับปีนี้เพิ่มเติม สำหรับการลดอัตราของเสีย ปกติอัตราของเสียไม่เกิน 2% แต่ตอนนี้ต้องการภายในปี 2014 ลดอัตราของเสียลงไม่เกิน 1.8% และ 1.5% ในปีถัดไป จึงรบกวนขอสอบถามครับ

1. อัตราของเสีย หมายถึงของเสียที่เกิดขึ้นจากกระบวนการผลิตอย่างเดียว หรือร่วมถึงของเสียจากวัตถุดิบ และงานของเสียที่ลูกค้าพบด้วยหรือเปล่าครับ

2. ถ้าการลดอัตราของเสียเป็นหน้าที่ของทุกฝ่าย แล้วทุกฝ่ายจะมีส่วนร่วมและมีแผนอย่างไรให้เป็นไปตามเป้าหมายครับ

3. อื่นๆ ให้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ผมอยากจะเข้าใจได้ในระดับนึ่งครับ ขอบคุณมากครับ

อยู่ที่นิยามคำว่าของเสียของคุณว่าจะวัดตรงไหน แต่ของผมจะแยกเป็น 3 ส่วน ในกรณีของ Mat แยก 1 ก้อน ใน Production 1 ก้่อน และงานกลับจากลูกค้า 1 ก้อน ซึ่งแต่ละ Process มีKPI วัดเพื่อให้การ Improvement แก้ไขได้อย่างชัดเจน โดยก้อนใหญ่จะอยู่ที่กระบวนการ Production อย่างที่คุณบอกน่านแหระ

ส่วนการมีส่วนร่วมการลดของเสียถ้าหากแยกตามกระบวนการที่บอกก็จะเห็นได้ชัดเจนว่าใครบ้างที่มีส่วนร่วม นำปัญหาที่เิกิดขึ้นมาแยกแยะก่อนครับว่าเกิดจะกระบวนการทำงานของอะไร จึงค่อยหาสาเหตุและกำหนดแนวทางการแก้ไข ป้องกันซึ่งแน่นอนถึงตอนนี้แล้วงานก็จะเริ่มเข้าหน่วยงานที่เกี่ยวข้่องในแต่สาเหตุของปัญหาครับ ถ้าอยากรู้เพิ่มเติมมีเปิดสอนวันที่ 28 เมษายน ก็สมัครมาเรียนดูครับจะได้อะไรมากมาย แต่ถ้าไม่ว่างก็ถามมาเป็นเรื่องได้ครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 20 April 2013 - 02:02 PM

ขอเชิญคุณ No กะล่อน  สมัครเรียน Couse นี้กับท่านอาจารย์ป๊อป (คอร์น) แล้วปัญหาที่คุณสงสัยจะถูกไขได้  ดูตามลิงค์นี้เลยครับ

http://www.isothai.c...ติการหัวข้อเรื/

#4 No กะล่อน

No กะล่อน

Posted 22 April 2013 - 08:34 AM

ขอบคุณครับ คุณ iso_man และคุณ Food Safety

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users