Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สงสัยเรื่องของ PPAP

• Please log in to reply
46 replies to this topic

#1 theerasak

theerasak

Posted 13 March 2009 - 10:06 AM

คือบริษัทลูกค้าต้องการให้ ทำ PPAP เตรียมให้เค้า นะครับแต่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร
ใครมีตัวอย่างเอกสาร บ้างช่วยส่งมาที่ tilang_yiam@hotmail.com
ขอเปนตัวอย่างภาษาไทยนะครับบ ขอบคุณมากครับ thankyou.gif

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 13 March 2009 - 10:40 AM

QUOTE(theerasak @ Mar 13 2009, 10:06 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คือบริษัทลูกค้าต้องการให้ ทำ PPAP เตรียมให้เค้า นะครับแต่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร
ใครมีตัวอย่างเอกสาร บ้างช่วยส่งมาที่ tilang_yiam@hotmail.com
ขอเปนตัวอย่างภาษาไทยนะครับบ ขอบคุณมากครับ thankyou.gif

คุณครับ อยู่ในอุตสาหกรรมยานยนต์ใช่ไหมครับ (automotive supply chain)
เรื่องมันมีอยู่ว่า การจะทำหรือจะมี ppap file ได้นั้น คุณจะต้องทำกิจกรรม apqp ก่อนครับ
ไปวางแผนกันทั้ง 5 phase ตามแนวทางหรือตามคู่มือแนะนำก็ได้
ซึ่งตอนทำ apqp นั้น คุณจะต้องรู้ข้อกำหนดของลูกค้า ว่าเขาต้องการอะไร ให้เราส่งอะไรบ้าง ส่งที่ Level ไหน
จากนั้นคุณจะเริ่มได้แนวทาง ว่าต้องส่งอะไรใน ppap file บ้าง
แต่ถ้าไม่ทราบ ลูกค้าไม่บอกอะไรแบบนั้น จะมีประมาณ 18 รายการ แต่ต้องดูอีกที ว่าคุณเป็นธุรกิจประเภทไหน
ซึ่ง 19 รายการนี้ มีทั้งที่ทำง่ายมากและง่ายน้อย (ประมาณว่ายากครับ) การจะทำให้สมบูรณืได้ ก็ต้องไปหาความรู้เรื่อง
1 APQP & Control Plan
2 PPAP
3 FMEA
4 SPC และ
5 MSA 555 ถ้าจะแนะนำกันในนี้ คงจะลำบากครับ
แนะนำแบบบูรณาการณ์ว่า ให้เริ่มศึกษาจาก 1~5 ครับ ไม่อย่างนั้น อาจจะมีแค่แบบฟอร์มแต่ไม่รู้จะเขียนอะไรลงไปได้น่ะครับ
ลองดูจากรายการในตัวอย่าง List เอกสารที่แนบมาด้วยก็ได้ครับ

ทำไม ไม่ request ให้ลูกค้ามาสอน หรือส่งคนไปเรียนที่บริษัทของลูกค้าล่ะครับ ส่วนใหญ่เห็นทำได้น่ะ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 13 March 2009 - 10:43 AM

เก็บข้อมูล
ขอบคุณค่ะ

#4 นายอรรถ

นายอรรถ

Premium Member

• Power Members

Posted 13 March 2009 - 11:16 AM

PPAP เป็น Customer Specific Requirement ครับ เพราะฉะนั้นเค้าต้องบอกเราได้ว่า เค้าต้องการอะไรมาประกอบการเป็น PPAP ให้เค้าครับ

โดยส่วนมากจะถูกระบุไว้ใน Supplier manual ไม่เช่นนั้นก็ต้องอ้างถึง PPAP ของลูกค้า ของลูกค้าอีกทีนึงครับ ว่าเค้าต้องการอะไร

#5 Autoboy

Autoboy

Posted 13 March 2009 - 11:24 AM

คำถามกว้างมากเลยครับ
ช่วย scope ลงมาหน่อยว่าที่ไม่เข้าใจ ตรงส่วนไหนของ PPAP

แต่ถ้าไม่เข้าใจทั้งหมดเนี่ย ก็ต้องทำอย่างที่คุณนุกูลบอกนะครับ..... laugh.gif

#6 theerasak

theerasak

Posted 13 March 2009 - 11:31 AM

ลูกค้าให้ทำ เอกสารเหล่านี้ครับ แต่ผมไม่เคยทำ เลยอยากเห็นตัวอย่างที่ใช้งานจิงๆนะครับ
0.CHECKLIST
1.PSW
2.AAR
3.THREE SAMPLE PARTS
4.PART DRAWING & ENGINEERING SPECIFICATIONS
5.CHANGE REQUESTS
6.LAYOUT DIMENSION RESULTS
7.CHECKING AIDS
8.IS RE.,MAT RE.,TEST RE..
9.PROCESS FLOW
10.PFMEA,DFMEA
11.IS,CP,PKS
12.Cpk
13.MSA
14.ENGINEERING APPROVAL
15.PPAP SUB-SUPPLIER

ท่านใดมีตัวอย่างเอกสารเหล่านี้ บ้างครับ ช่วยส่งตัวอย่างให้ด้วยนะคับ ที่ tilang_yiam@hotmail.com ขอบคุณมากครับ
ภาษาไทยก้อดีนะครับ ภาษาอังกฤษผมไม่ค่อยเก่ง

#7 Autoboy

Autoboy

Posted 13 March 2009 - 11:59 AM

แนะนำให้หาหลักสูตร อบรม เอาดีกว่าคับให้เอกสารไปก็ไม่เข้าใจอยู่ดี

แค่ MSA กับ FMEA ก็เหนื่อยล่ะคร้าบ........ wink.gif

หรือไม่อยากเสียเงินมาก ผมเทรนให้ก็ได้นะ ..... อิอิ

#8 moft_bob

moft_bob

Super Member

Posted 13 March 2009 - 12:34 PM

รบกวน อ.นุกูล ช่วยแจกแจงให้ K.Theerasak หน่อยครับว่าแผนกไหนต้องรับผิดชอบอะไร (จะได้มีคน Incharge เฉพาะเรื่องไปเลย) ไม่งั้นผมว่าธาตุไฟอาจแตกด้ายนะคับถ้าทำอยู่คนเดียว

#9 SL4

SL4

Hornor Member

Posted 13 March 2009 - 01:28 PM

QUOTE(theerasak @ Mar 13 2009, 11:31 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ลูกค้าให้ทำ เอกสารเหล่านี้ครับ แต่ผมไม่เคยทำ เลยอยากเห็นตัวอย่างที่ใช้งานจิงๆนะครับ
0.CHECKLIST
1.PSW
2.AAR
3.THREE SAMPLE PARTS
4.PART DRAWING & ENGINEERING SPECIFICATIONS
5.CHANGE REQUESTS
6.LAYOUT DIMENSION RESULTS
7.CHECKING AIDS
8.IS RE.,MAT RE.,TEST RE..
9.PROCESS FLOW
10.PFMEA,DFMEA
11.IS,CP,PKS
12.Cpk
13.MSA
14.ENGINEERING APPROVAL
15.PPAP SUB-SUPPLIER

ท่านใดมีตัวอย่างเอกสารเหล่านี้ บ้างครับ ช่วยส่งตัวอย่างให้ด้วยนะคับ ที่ tilang_yiam@hotmail.com ขอบคุณมากครับ
ภาษาไทยก้อดีนะครับ ภาษาอังกฤษผมไม่ค่อยเก่ง

เอกสารจำพวกนี้ ส่วนใหญ่เป็นความลับของลูกค้าแต่ละที่ครับ ผมมีฟอร์มที่กรอกให้ดูทั่วไปเป็นตัวอย่างครับ น่าจะเอาไปใช้ได้บ้าง (เอาไปแตกzipเอาน้ะครับ)
มันเป็น apqp form / ซึ่งถ้าทำ apqp ก็จะได้เอกสารเป็น PPAP แหล่ะครับ
(บางตัวไม่ค่อย update น้ะครับ เพราะว่า blue books ส่วนใหญ่จะ updated หมดแล้ว แต่ว่าก็ดูเป็นตัวอย่างได้)
ทางที่ดี ต้อง training ก่อนครับ ถ้าไม่เข้าใจจะทำยาก ลองดูครับ .sanoh.l@zf.com

Attached Files

--Learning from mistaken--

#10 Autoboy

Autoboy

Posted 13 March 2009 - 01:48 PM

ป๋าเหนาะ ให้ข้อมูลดีนะครับ.... laugh.gif

#11 SL4

SL4

Posted 13 March 2009 - 01:56 PM

QUOTE(Autoboy @ Mar 13 2009, 01:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ป๋าเหนาะ ให้ข้อมูลดีนะครับ.... laugh.gif

รู้จัก สัญญานาม ผมอีกตะหาก ฮิๆๆ thankyou.gif
--Learning from mistaken--

#12 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Posted 13 March 2009 - 02:09 PM

แวะมาเก็บ เพิ่มพูนความรู้
ขอบคุณครับ
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#13 Autoboy

Autoboy

Posted 13 March 2009 - 02:12 PM

ก็ศิษย์ อาจารย์เดียวกัน นิ ครับ ..... biggrin.gif

กมลชัย...

#14 นุกูล

นุกูล

Posted 13 March 2009 - 02:51 PM

QUOTE(Autoboy @ Mar 13 2009, 02:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ก็ศิษย์ อาจารย์เดียวกัน นิ ครับ ..... biggrin.gif

กมลชัย...

ไฟล์คุ้นๆน่ะ ได้มาจากคุณอภิชัยหรือเปล่าครับ
ส่วนใหญ่ ยังใช้ได้อยู่น่ะครับ อาจมีปรับเรื่อง FMEA กับ PSW บ้างเล็กน้อยครับ

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#15 นุกูล

นุกูล

Posted 13 March 2009 - 02:56 PM

QUOTE(moft_bob @ Mar 13 2009, 12:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวน อ.นุกูล ช่วยแจกแจงให้ K.Theerasak หน่อยครับว่าแผนกไหนต้องรับผิดชอบอะไร (จะได้มีคน Incharge เฉพาะเรื่องไปเลย) ไม่งั้นผมว่าธาตุไฟอาจแตกด้ายนะคับถ้าทำอยู่คนเดียว

ได้ครับ
เป็นแนวทางตัวอย่างในการแบ่งงานกันทำใน APQP Team น่ะครับ (จะได้ไม่แย่งงานกันทำ)
แต่ละองค์กรอาจแตกต่างกันได้ครับ ขึ้นอยู่กับความรับผิดชอบ และหน้าที่ ที่อาจแตกต่างกันครับ

#16 theerasak

theerasak

Posted 13 March 2009 - 03:11 PM

ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความรู้เป็นอย่างสูงครับ congratualtions.gif congratualtions.gif

#17 kusaka

kusaka

Supreme Member

Posted 15 March 2009 - 05:42 PM

มาเก็บความรู้ใหม่

#18 lily

lily

Super Member

Posted 06 July 2009 - 05:47 PM

QUOTE(นุกูล @ Mar 13 2009, 02:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ได้ครับ
เป็นแนวทางตัวอย่างในการแบ่งงานกันทำใน APQP Team น่ะครับ (จะได้ไม่แย่งงานกันทำ)
แต่ละองค์กรอาจแตกต่างกันได้ครับ ขึ้นอยู่กับความรับผิดชอบ และหน้าที่ ที่อาจแตกต่างกันครับ

#19 Fon & Kiat

Fon & Kiat

Posted 29 July 2009 - 06:31 PM

ต้องการ Attibute Data to Zoro defect sampling พอดีไม่เข้าใจค่ะ
ขอบคุณอย่างสูง

#20 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 03 August 2009 - 10:48 AM

QUOTE(Fon & Kiat @ Jul 29 2009, 06:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ต้องการ Attibute Data to Zoro defect sampling พอดีไม่เข้าใจค่ะ
ขอบคุณอย่างสูง

พิมพ์อะไรผิดหรือเปล่าครับ ช่วยโพสต์มาใหม่จะได้ช่วยตอบให้ครับ
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users