Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

FMEA 4th Edition

• This topic is locked This topic is locked
74 replies to this topic

#1 ling-Isuzu

ling-Isuzu

Super Member

Posted 13 September 2008 - 02:37 PM

มีใครที่ซื้อคู่มือใหม่มาแล้วบ้าง หรือไปอบรมมาแล้วบ้างผม...ส่วนตัวไปมาแล้วแต่อยากแชร์ความเข้าใจอีครั้งครับ...

#2 somboon

somboon

Premium Member

• Power Members

Posted 15 September 2008 - 02:26 PM

อยากทราบว่ามีการเปลี่ยนแปลงมากมั้ยครับ อยากทราบจุดที่มีการเปลี่ยนแปลงใครพอจะบอกได้บ้างครับ

• Guests

Posted 15 September 2008 - 10:52 PM

QUOTE(somboon @ Sep 15 2008, 02:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากทราบว่ามีการเปลี่ยนแปลงมากมั้ยครับ อยากทราบจุดที่มีการเปลี่ยนแปลงใครพอจะบอกได้บ้างครับ

จริงๆแล้วผมว่า ถ้าเราจะพิจารณาการเปลี่ยนแปลงใน FMEA 4th Edition นั้น ผมขอแบ่งเป็นสองส่วนน่ะครับ
ส่วนแรกคือ concept ของ FMEA ผมว่าไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรน่ะครับ สำหรับส่วนที่สองคือแนวทางการจัดทำ FMEA
ซึ่งผมว่าตรงนี้ค่อนข้างจะลงรายละเอียดมากกว่าเดิมค่อนข้างเยอะ คร่าวๆผมสรุปได้ดังนี้ครับ
1. การทำ FMEA จะมองไปถึงกฏหมาย กฏระเบียบต่างๆที่เกี่ยวข้องมากขึ้น กล่าวคือเมื่อมีการเปลี่ยนแปลง หรือเพิ่มเติม กฏหมาย กฏระเบียบที่เกี่ยวข้องจะต้องทบทวน FMEA ด้วย
2. มีการพูดถึงผู้บริหารมากขึ้น คงอยากให้ผู้บริหารมีส่วนร่วมกับ FMEA มากขึ้นหน่ะครับ
3. มีการเสนอแนะขั้นตอนในการทำ FMEA ได้ชัดเจนกว่าเล่มที่แล้ว ผมสรุปคร่าวๆได้ประมาณ 10 ขั้นตอนครับ
4. ตารางค่า S, O, D เปลี่ยนจากเดิมครับ
5. เสนอแนะแนวทางการเลือกหัวข้อที่จะดำเนินการแก้ไข ได้น่าสนใจน่ะครับ ลองอ่านดู แต่ต้องคิดตามลึกๆหน่อยน่ะ ผมว่าแต่ละวิธีมันมีนัยที่แตกต่างกันหน่ะ
6. การเขียน Process Folw Diagram ที่แนะนำไว้ในเล่มนี้ ก็เป็นเรื่องใหม่อีกอย่างน่ะครับ
7. แบบฟอร์มครับ เพิ่มมาหลากหลายมากขึ้น เลือกกันตามใจชอบครับ (คุยกับลูกค้าด้วยน่ะ) ที่สำคัญอยากให้ทำความเข้าใจกับช่อง Requirement มากๆหน่อย เพราะมันเป็นช่องที่ส่งผ่านความสัมพันธ์ระหว่าง Function กับ Failure Mode ครับ
8. พยายามอธิบายความสัมพันธ์ของ FMEA กับเอกสารอื่นๆมากขึ้น แต่ก็ไม่ได้ลงรายละเอียดมากนัก

สุดท้ายนี้ ผมอยากฝากไว้ว่า ไม่ว่า FMEA จะเปลี่ยนไปอย่างไรก็ตาม มันก็เป็นเพียงเครื่องมือหนึ่งเท่านั้นครับ หากแต่เครื่องมือนี้จะมีประโยชน์ต่อองค์กร หรือผู้ใช้งานเพียงใด ก็ขึ้นอยู่กับผู้ที่นำไปใช้ ครับว่าต้องการประโยชน์จากเครื่องมือนั้นแค่ไหน เพราะถ้าไม่เช่นนั้นมันก็จะกลายเป็นกระดาษแผ่นนึงเท่านั้น

ถ้าต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มเติมก็โพสท์ไว้น่ะครับ จะมาตอบให้อีก

#4 nutja

nutja

Posted 17 September 2008 - 03:51 PM

QUOTE(นิทัศน์ @ Sep 15 2008, 10:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จริงๆแล้วผมว่า ถ้าเราจะพิจารณาการเปลี่ยนแปลงใน FMEA 4th Edition นั้น ผมขอแบ่งเป็นสองส่วนน่ะครับ
ส่วนแรกคือ concept ของ FMEA ผมว่าไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรน่ะครับ สำหรับส่วนที่สองคือแนวทางการจัดทำ FMEA
ซึ่งผมว่าตรงนี้ค่อนข้างจะลงรายละเอียดมากกว่าเดิมค่อนข้างเยอะ คร่าวๆผมสรุปได้ดังนี้ครับ
1. การทำ FMEA จะมองไปถึงกฏหมาย กฏระเบียบต่างๆที่เกี่ยวข้องมากขึ้น กล่าวคือเมื่อมีการเปลี่ยนแปลง หรือเพิ่มเติม กฏหมาย กฏระเบียบที่เกี่ยวข้องจะต้องทบทวน FMEA ด้วย
2. มีการพูดถึงผู้บริหารมากขึ้น คงอยากให้ผู้บริหารมีส่วนร่วมกับ FMEA มากขึ้นหน่ะครับ
3. มีการเสนอแนะขั้นตอนในการทำ FMEA ได้ชัดเจนกว่าเล่มที่แล้ว ผมสรุปคร่าวๆได้ประมาณ 10 ขั้นตอนครับ
4. ตารางค่า S, O, D เปลี่ยนจากเดิมครับ
5. เสนอแนะแนวทางการเลือกหัวข้อที่จะดำเนินการแก้ไข ได้น่าสนใจน่ะครับ ลองอ่านดู แต่ต้องคิดตามลึกๆหน่อยน่ะ ผมว่าแต่ละวิธีมันมีนัยที่แตกต่างกันหน่ะ
6. การเขียน Process Folw Diagram ที่แนะนำไว้ในเล่มนี้ ก็เป็นเรื่องใหม่อีกอย่างน่ะครับ
7. แบบฟอร์มครับ เพิ่มมาหลากหลายมากขึ้น เลือกกันตามใจชอบครับ (คุยกับลูกค้าด้วยน่ะ) ที่สำคัญอยากให้ทำความเข้าใจกับช่อง Requirement มากๆหน่อย เพราะมันเป็นช่องที่ส่งผ่านความสัมพันธ์ระหว่าง Function กับ Failure Mode ครับ
8. พยายามอธิบายความสัมพันธ์ของ FMEA กับเอกสารอื่นๆมากขึ้น แต่ก็ไม่ได้ลงรายละเอียดมากนัก

สุดท้ายนี้ ผมอยากฝากไว้ว่า ไม่ว่า FMEA จะเปลี่ยนไปอย่างไรก็ตาม มันก็เป็นเพียงเครื่องมือหนึ่งเท่านั้นครับ หากแต่เครื่องมือนี้จะมีประโยชน์ต่อองค์กร หรือผู้ใช้งานเพียงใด ก็ขึ้นอยู่กับผู้ที่นำไปใช้ ครับว่าต้องการประโยชน์จากเครื่องมือนั้นแค่ไหน เพราะถ้าไม่เช่นนั้นมันก็จะกลายเป็นกระดาษแผ่นนึงเท่านั้น

ถ้าต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มเติมก็โพสท์ไว้น่ะครับ จะมาตอบให้อีก

ที่บริษัททำ TS ค่ะ และทำ FMEA อย่างนี้ต้องวิเคราะห์ใหม่ด้วยใช่หรือเปล่าคะ ถ้า ตาราง S O D เปลี่ยน

#5 wimonrat

wimonrat

Posted 24 September 2008 - 04:11 PM

มีฟอร์มของ FMEA ไหมคะขอเป็นตัวอย่างหน่อยค่ะ wimonrat@niwad.com

#6 Tat

Tat

Posted 16 October 2008 - 12:59 AM

QUOTE(nutja @ Sep 17 2008, 03:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่บริษัททำ TS ค่ะ และทำ FMEA อย่างนี้ต้องวิเคราะห์ใหม่ด้วยใช่หรือเปล่าคะ ถ้า ตาราง S O D เปลี่ยน

โดยทั่วไปก็น่าจะต้องทบทวนใหม่น่ะครับ
เพราะเราต้อง update เสมอ ผมว่าในอนาคตลูกค้าและ auditor ก็คงจะแนะนำให้ทำอยู่ดี
แต่ทั้งนี้ค่อยๆทำไปก็ได้ครับ
สู้ๆๆ

#7 Tat

Tat

Posted 16 October 2008 - 01:00 AM

QUOTE(wimonrat @ Sep 24 2008, 04:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีฟอร์มของ FMEA ไหมคะขอเป็นตัวอย่างหน่อยค่ะ wimonrat@niwad.com

เดี๋ยวส่งอีเมลไปให้น่ะครับ

#8 yukanda

yukanda

Posted 08 January 2009 - 02:30 PM

การพิจารณาที่จะเลือกนำมาแก้ไขมีการเปลี่ยนแปลงจาก 3 edition อย่างไรบ้างค่ะ
yukanda@tanabe.co.th

#9 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

• Super Power Members

Posted 08 January 2009 - 08:24 PM

ผมมีไฟล์ PowerPoint ที่ไปอบรมมาใครสนใจก็ทิ้ง Mail ไว้แล้วกัน
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#10 mrkorn

mrkorn

Posted 11 January 2009 - 04:54 PM

ขอไฟล์ ppt หน่อยครับ
korn_gambhirayasa@hotmail.com
ขอบคุณครับ

#11 DCC

DCC

Super Hornor Member

Posted 12 January 2009 - 11:42 AM

คุณ Kitti Ampawa ดิฉันขอไฟล์ ppt ด้วยค่ะ
dprathuang@hotmail.com
ขอบคุณมากค่ะ

#12 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 12 January 2009 - 01:49 PM

ตอนนี้มีเป็นไฟล์ Acrobat เอาไปใช้ก่อนแล้วกันครับ

Attached Files

Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#13 malimalai

malimalai

Posted 13 January 2009 - 03:50 PM

รบกวนขอไฟล์ ppt ด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
gai_naja@yahoo.com

#14 thinnawut.da

thinnawut.da

Posted 06 May 2009 - 07:59 PM

รบกวนขอไฟล์ ppt ด้วยครับ

dung4_3@hotmail.com

ขอบคุณมากครับ

#15 baby

baby

Posted 28 May 2009 - 10:52 AM

รบกวนของเป็น File ppt ด้วยคนนะคะ s_chuangchote@hotmail.com

#16 moddum

moddum

Supreme Member

Posted 24 June 2009 - 10:03 AM

rolleyes.gif ผมรบกวนขอไฟล์เป็น ppt ด้วยคนนะครับ chatchawan@meta.co.th thankyou.gif

#17 Khongkwan

Khongkwan

Supreme Member

Posted 24 June 2009 - 10:48 AM

รบกวนขอไฟล์ ppt หน่อยจะสะดวกไม๊ค่ะ
uraiwanb@hotmail.com
ขอขอบคุณล่วงหน้าในการให้วิทยาทานครั้งนี้ค่ะ

#18 Chaney5200

Chaney5200

Hornor Member

Posted 25 June 2009 - 09:31 AM

ขอด้วยคนนะคะ chaninya@mmi.com.sg
The gold of an argument should be progress, not victory.

#19 lily

lily

Posted 06 July 2009 - 04:53 PM

QUOTE(chaney_Jamrus @ Jun 25 2009, 09:31 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอด้วยคนนะคะ chaninya@mmi.com.sg

ขอด้วยคนนะคะ lilypla2tod@gmail.com
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#20 Dolphin1

Dolphin1

Posted 10 July 2009 - 12:24 PM

QUOTE(lily @ Jul 6 2009, 04:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอด้วยคนนะคะ lilypla2tod@gmail.com
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ขอด้วยค่ะ จะเอาไปทำ thesis
dolphin_noise1@hotmail.com
ขอบคุณค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users