Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

กำหนด KPI แต่ไม่มี Action plan ตอนเริ่มต้น

• Please log in to reply
36 replies to this topic

#1 moo9594

moo9594

Super Member

Posted 26 September 2012 - 03:49 PM

พอดีว่าผมได้มาดูแลงานด้านควบคุมคุณภาพ (ที่บริษัทไม่มีแยก QA / QC)

ช่วงต้นปีมีการประชุมกำหนด PKI ประจำปี ซึ่งในส่วนของผมได้หัวข้อ คือ

1. Customer claim ต้องเป็นศูนย์
2. การตรวจรับวัตถุดิบต้องตรงตามเวลา 100%

ตอน CB มา audit ผมโดน comment ว่า ไม่มีการจัดทำ Action plan
ผมตอบว่า action plan ผมก็มีทุกครั้งที่ผมไม่ได้ตาม KPI

ทาง CB บอกว่าไม่ใช่ ที่จริงตอนกำหนด KPI จำต้องจัดทำ Action plan ด้วยทุกครั้ง
งงสิครับ เพราะทั้งโรงงานไม่มีเหมือนกันหมดเลย

อยากทราบว่า Action plan ในที่นี้หมายถึงอะไรครับ ที่บริษัทพี่ๆ ทำแบบนี้ไหมครับ
อยากได้ตัวอย่าง Action plan สำหรับ KPI ตามหัวข้อของผมน่ะครับ
มีพี่ๆ ท่านใด มีตัวอย่างหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#2 อาร์ตี้

อาร์ตี้

Premium Member

• Power Members

Posted 26 September 2012 - 04:16 PM

QUOTE(moo9594 @ Sep 26 2012, 03:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พอดีว่าผมได้มาดูแลงานด้านควบคุมคุณภาพ (ที่บริษัทไม่มีแยก QA / QC)

ช่วงต้นปีมีการประชุมกำหนด PKI ประจำปี ซึ่งในส่วนของผมได้หัวข้อ คือ

1. Customer claim ต้องเป็นศูนย์
2. การตรวจรับวัตถุดิบต้องตรงตามเวลา 100%

ตอน CB มา audit ผมโดน comment ว่า ไม่มีการจัดทำ Action plan
ผมตอบว่า action plan ผมก็มีทุกครั้งที่ผมไม่ได้ตาม KPI

ทาง CB บอกว่าไม่ใช่ ที่จริงตอนกำหนด KPI จำต้องจัดทำ Action plan ด้วยทุกครั้ง
งงสิครับ เพราะทั้งโรงงานไม่มีเหมือนกันหมดเลย

อยากทราบว่า Action plan ในที่นี้หมายถึงอะไรครับ ที่บริษัทพี่ๆ ทำแบบนี้ไหมครับ
อยากได้ตัวอย่าง Action plan สำหรับ KPI ตามหัวข้อของผมน่ะครับ
มีพี่ๆ ท่านใด มีตัวอย่างหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมคิดว่าทางโรงงานของคุณดำเนินการไม่สอดคล้องกับข้อกำหนดแน่นอนครับ เหมาะสมอย่างยิ่งที่จะได้ CAR ลองอ่านข้อกหนดให้ดีนะครับ ในส่วนของข้อกำหนดที่ 5.4.1 วัตถุประสงค์คุณภาพ นั้นหมายถึงว่าเราต้องมีการดำเนินการจัดทำ KPI เพื่อให้สอดคล้องกับนโยบายคุณภาพที่ได้วางไว้แล้วของปีนั้นๆ อันนี้คุณทำได้ถูกต้องแล้วครับ

ส่วนข้อกำหนดที่ 5.4.2 การวางแผนระบบบริหารคุณภาพ เอาคร่าวๆ นะครับ นั้นหมายความว่าคุณต้องทำ Action Plan เพื่อให้ KPI บรรลุตามเป้าหมาย ส่วนมากแล้วดำเนินการตามหลัก PDCA โดยจะมีการระบุข้อมูลต่างๆ ว่าต้องดำเนินการอย่างไรบ้างให้ KPI บรรลุเป้าหมาย ใครเป็นผู้รับผิดชอบ ระยะเวลาการดำเนินการ อันนี้เหมือนเป็นแผนการดำเนินการของเรานั้นหละครับ ง่ายๆ

น่าจะประมาณนี้ อยากได้ตัวอย่าง ทิ้ิงเมล์ไว้ได้ครับ หรือรอท่านต่อไปครับ

#3 อาร์ตี้

อาร์ตี้

Posted 26 September 2012 - 04:47 PM

QUOTE(อาร์ตี้ @ Sep 26 2012, 04:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมคิดว่าทางโรงงานของคุณดำเนินการไม่สอดคล้องกับข้อกำหนดแน่นอนครับ เหมาะสมอย่างยิ่งที่จะได้ CAR ลองอ่านข้อกหนดให้ดีนะครับ ในส่วนของข้อกำหนดที่ 5.4.1 วัตถุประสงค์คุณภาพ นั้นหมายถึงว่าเราต้องมีการดำเนินการจัดทำ KPI เพื่อให้สอดคล้องกับนโยบายคุณภาพที่ได้วางไว้แล้วของปีนั้นๆ อันนี้คุณทำได้ถูกต้องแล้วครับ

ส่วนข้อกำหนดที่ 5.4.2 การวางแผนระบบบริหารคุณภาพ เอาคร่าวๆ นะครับ นั้นหมายความว่าคุณต้องทำ Action Plan เพื่อให้ KPI บรรลุตามเป้าหมาย ส่วนมากแล้วดำเนินการตามหลัก PDCA โดยจะมีการระบุข้อมูลต่างๆ ว่าต้องดำเนินการอย่างไรบ้างให้ KPI บรรลุเป้าหมาย ใครเป็นผู้รับผิดชอบ ระยะเวลาการดำเนินการ อันนี้เหมือนเป็นแผนการดำเนินการของเรานั้นหละครับ ง่ายๆ

น่าจะประมาณนี้ อยากได้ตัวอย่าง ทิ้ิงเมล์ไว้ได้ครับ หรือรอท่านต่อไปครับ

ขอตอบโจทย์ที่ว่า action plan ผมก็มีทุกครั้งที่ผมไม่ได้ตาม KPI อันนี้เขาจะไม่เรียกว่า Action Plan แล้วหละครับ เขาเรียกว่า Corective action ครับ ซึ่งจะสอดคล้องกับข้อ 8.2.3 การเฝ้าติดตามและการวัดกระบวนการ หากเราดำเนินการไม่บบรลุตาม KPI เราต้องดำเนินการจัดทำ Action plan เพื่อให้บรรลุเป้าหมายที่วางไว้นะครับ

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 26 September 2012 - 05:16 PM

action plan ให้กำหนดในลักษณะว่าใครทำอะไีร ทำที่ไหน เวลาใด (Lead Time) ทำอย่างไร และใครรับผิดชอบ ตามที่คุณอาร์ตี้บอกไปเลยครับ PDCA กันไป แต่ของผม Action ใน Improvement Team
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 Mon.

Mon.

Supreme Member

Posted 26 September 2012 - 05:34 PM

Corrective Action CAR การปฏิบัติการแก้ไข --------> ข้อกำหนด 8.5.2 ครับ

ถ้าทำ KPI แล้วไม่ได้ตามเป้าหมายที่วางไว้ก็ -------> CAR (ไม่ต้องทำ Action Plan แล้วครับ, Action Plan จะทำเฉพาะตอนเริ่มทำ KPI)
ถ้าพบแนวโน้มว่า ในการทำ KPI จะไม่ได้ตามเป้าหมายที่วางไว้ก็ ------> PAR

ลองดูตัวอย่างใน Check List ประกอบเกี่ยวกับข้อกำหนด ครับ

Attached File  Check_List_FM_QMR_XX___________________.pdf   46.57KB   9598 downloads

สำหรับตัวอย่าง Action Plan ในการทำ KPI

Attached File  Action_Plan.pdf   44.58KB   14286 downloads

#6 Hungo

Hungo

• Interests:Iron man

Posted 26 September 2012 - 09:57 PM

ผมงงครับ อ่านข้อกำหนด5.4.2 แล้วงงว่าให้ทำaction plan ตรงไหนครับ ช่วยอธิบายที(ยังตีความไม่เก่ง)

#7 iso_man

iso_man

Posted 27 September 2012 - 08:22 AM

เขาไม่ได้เขียนฟันธงไปเลยว่าเป็น Action Plan แต่พูดถึงการวางแผนให้บรรลุ ซึ่งก็เอามาขยายความว่าควรเป็นลักษณะของ PDCA ซึ่งก็เอามาต่อยอกเป็น Action Plan ซึ่งจะกำหนดขั้นตอนการทำแผนไปตอบสนองต่อ Objective&Target เพื่อให้บรรลุ และเมื่อทำไปได้ระยะหนึ่งมันก็จะถูแปลงไปเป็นมาตรฐานงานที่ต้องปฏิบัติเพื่อบรรลุตาม
ที่ต้องการ

QUOTE(Yuukung @ Sep 26 2012, 09:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมงงครับ อ่านข้อกำหนด5.4.2 แล้วงงว่าให้ทำaction plan ตรงไหนครับ ช่วยอธิบายที(ยังตีความไม่เก่ง)

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com

#8 gugjun

gugjun

Posted 27 September 2012 - 08:51 AM

ขอแชร์หน่อยแล้วกัน

Action plan คือ การกำหนดวิธีการที่จะทำให้เป้าหมายที่เราตั้งนั้นได้ตามที่เรากำหนด เขียนเพื่อให้มั่นใจว่าถ้าเราตามแผนที่กำหนด เป้าหมายของเราก็น่าจะบรรลุได้ด้วย

ขอยกตัวอย่างเพื่อความเข้าใจ แบบง่ายๆ ว่า ถ้ามีคนตั้งเป้าหมายให้คุณไปเชียงใหม่ในเวลา 2 ชม. คุณจะกำหนดแผนแบบไหนเพื่อให้บรรลุเป้าหมาย

คำตอบคือ ไปทางเครื่องบิน เห็นไหมค่ะว่าถ้าแผนชัดเจน ก็จะสร้างความมั่นใจได้ว่าเป้าหมายสามารถทำได้แน่นอน
แต่คุณเลือกทางอื่น เช่น ขับรถไปเอง ถามว่าแผนนี้ อาจจะทำให้เป้าหมายบรรลุหรือไม่

#9 Mon.

Mon.

Posted 27 September 2012 - 09:01 AM

Action Plan ที่ว่านั้น อยู่ในข้อ 5.4.2a โดยข้อกำหนดนั้น กำหนดว่า ในการทำให้ KPI ให้ได้ตามเป้าหมายนั้น จะต้องมีการวางแผน
ว่าเราจะต้องมีกิจกรรมอะไรบ้าง? ความถี่เท่าไหร่? เพื่อควบคุม KPI ให้ได้ตามเป้าหมาย

โดยข้อกำหนด 5.4.2a จะไปอ้างอิงตามข้อกำหนด 4.1 นั่นก็คือ PDCA (หมายถึงข้อกำหนด 4.1) นั่นเอง ครับ

#10 อาร์ตี้

อาร์ตี้

Posted 27 September 2012 - 09:06 AM

QUOTE(Yuukung @ Sep 26 2012, 09:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>

หลังจากที่มีการกำหนด KPI ตามข้อกำหนด 5.4.1 แล้วนั้น ข้อกำหนด 5.4.2 ต้องการให้เรานำไปปฏิบัติ ซึ่งหลักฐานที่ต้องทำก็คือ แผนการดำเนินงาน ( ก มีการวางแผนงานในระบบบริหารคุณภาพ เพื่อให้บรรลุข้อกำหนดต่างๆในข้อ 4.1 รวมถึงวัตถุประสงค์ด้านคุณภาพ )

น่าจะประมาณนี้นะ เท่าที่เข้าใจอะคับ

#11 Mon.

Mon.

Posted 27 September 2012 - 09:11 AM

ถ้าจะนำข้อกำหนดต่างๆที่ใช้ในการทำวัตถุประสงค์คุณภาพ โดยใช้เครื่องมือที่เรียกว่า KPI ก็สรุปได้ ดังนี้ ครับ

P (Plan)
ข้อกำหนด 5.4.1, 5.4.2

D (Do)
ข้อกำหนด 8.2.3

C (Check)
ข้อกำหนด 8.5.2 / 8.5.3 ------> 8.4

A (Action)
ข้อกำหนด 8.5.1

#12 moo9594

moo9594

Posted 27 September 2012 - 01:19 PM

QUOTE(อาร์ตี้ @ Sep 26 2012, 04:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณมาก ๆครับคุณ อาร์ตี้
ผมงงอยู่ตั้งนาน ถ้างั้นน้อมรับ CAR ไว้แต่โดยดี
ถ้าไม่รบกวนเกินไปขอตัวอย่างไว้ดูหน่อยครับ
supanya9594@gmail.com
ขอบคุณมากๆ ครับ

#13 moo9594

moo9594

Posted 27 September 2012 - 01:20 PM

QUOTE(iso_man @ Sep 26 2012, 05:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
action plan ให้กำหนดในลักษณะว่าใครทำอะไีร ทำที่ไหน เวลาใด (Lead Time) ทำอย่างไร และใครรับผิดชอบ ตามที่คุณอาร์ตี้บอกไปเลยครับ PDCA กันไป แต่ของผม Action ใน Improvement Team

ขอบคุณที่มาช่วยแชร์ครับพี่

#14 moo9594

moo9594

Posted 27 September 2012 - 01:21 PM

QUOTE(mon. @ Sep 26 2012, 05:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Corrective Action CAR การปฏิบัติการแก้ไข --------> ข้อกำหนด 8.5.2 ครับ

ถ้าทำ KPI แล้วไม่ได้ตามเป้าหมายที่วางไว้ก็ -------> CAR (ไม่ต้องทำ Action Plan แล้วครับ, Action Plan จะทำเฉพาะตอนเริ่มทำ KPI)
ถ้าพบแนวโน้มว่า ในการทำ KPI จะไม่ได้ตามเป้าหมายที่วางไว้ก็ ------> PAR

ลองดูตัวอย่างใน Check List ประกอบเกี่ยวกับข้อกำหนด ครับ

Attached File  Check_List_FM_QMR_XX___________________.pdf   46.57KB   9598 downloads

สำหรับตัวอย่าง Action Plan ในการทำ KPI

Attached File  Action_Plan.pdf   44.58KB   14286 downloads

ขอบคุณมาก ๆสำหรับ ไฟล์ที่แนบมาครับพี่

#15 moo9594

moo9594

Posted 27 September 2012 - 01:23 PM

QUOTE(gugjun @ Sep 27 2012, 08:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอแชร์หน่อยแล้วกัน

Action plan คือ การกำหนดวิธีการที่จะทำให้เป้าหมายที่เราตั้งนั้นได้ตามที่เรากำหนด เขียนเพื่อให้มั่นใจว่าถ้าเราตามแผนที่กำหนด เป้าหมายของเราก็น่าจะบรรลุได้ด้วย

ขอยกตัวอย่างเพื่อความเข้าใจ แบบง่ายๆ ว่า ถ้ามีคนตั้งเป้าหมายให้คุณไปเชียงใหม่ในเวลา 2 ชม. คุณจะกำหนดแผนแบบไหนเพื่อให้บรรลุเป้าหมาย

คำตอบคือ ไปทางเครื่องบิน เห็นไหมค่ะว่าถ้าแผนชัดเจน ก็จะสร้างความมั่นใจได้ว่าเป้าหมายสามารถทำได้แน่นอน
แต่คุณเลือกทางอื่น เช่น ขับรถไปเอง ถามว่าแผนนี้ อาจจะทำให้เป้าหมายบรรลุหรือไม่

เห็นภาพชัดขึ้นมาอีกครับ ขอบคุณที่มาช่วยแชร์ครับ

#16 faroh1

faroh1

Posted 02 October 2012 - 02:12 PM

#17 shacop

shacop

Posted 15 October 2012 - 11:24 AM

ขอบพระคุณครับ

#18 mondee

mondee

Posted 16 October 2012 - 09:15 AM

ขอบคุณค่ะ

#19 audsanee

audsanee

Posted 17 October 2012 - 08:08 AM

QUOTE(moo9594 @ Sep 26 2012, 03:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอถามนะค่ะ
ก่ีกำหนด KPI เห็น Consult บอกว่าไม่จำเป็นต้องมี KPI ก็ได้ แล้ว KPI ที่ตั้งจะวัดได้อย่างไร
เราควรมีเกณฑ์ในการวัด kpi หรือไม่ค่ะ

#20 iso_man

iso_man

Posted 17 October 2012 - 08:28 AM

แปลกดีจัง Consult ที่ไหนบอกครับว่าไม่ต้องมี KPI จริงแล้วมันถูกกำหนดในหัวข้อ 5.4.1 ในเรื่องการกำหนดวัตถุประสงค์คุณภาพ (Ojective) โดยต้องมีการจัดทำเพื่อให้เป็นไปตามข้อกำหนดสำหรับผลิตภัณฑ์ ต้องสอดคล้องกับนโยบายคุณภาพและวัดได้ ซึ่งอย่างน้อยคงต้องมีด้านการผลิต ความพึงพอใจลูกค้า การปรับปรุงพัฒนาอย่างต่อเนื่อง
ส่วนคำถามที่บอกว่าจะวัดได้อย่างไรก็ดูจาก Target ที่เราต้องการละครับว่าต้องการลด หรือ เพิ่ม เท่าไร วิธีคิดก็มาจาก Record ที่มีการจัดเก็บมาจากบันทึกที่มีการลงไว้แล้ว สงสัยอย่างไรมาหลังไมค์จะง่ายกว่านะครับ

QUOTE(audsanee @ Oct 17 2012, 08:08 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอถามนะค่ะ
ก่ีกำหนด KPI เห็น Consult บอกว่าไม่จำเป็นต้องมี KPI ก็ได้ แล้ว KPI ที่ตั้งจะวัดได้อย่างไร
เราควรมีเกณฑ์ในการวัด kpi หรือไม่ค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users