Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ที่บริษัทจะเริ่มทำระบบ ISO 9001:2008 ขอคำแนะนำด้วยครับ

• Please log in to reply
13 replies to this topic

#1 boypiyarat

boypiyarat

Posted 29 August 2012 - 04:33 PM

สวัสดีท่านเจ้าของ / ผู้ดูแลเว็ปนี้
และสมาชิก isothai.com ทุกท่าน
ที่บริษัทจะเริ่มทำระบบ ISO 9001:2008 ขอคำแนะนำด้วยครับ
บริษัททำเกี่ยวกับนำเข้าและเป็นคลังสินค้า จะเริ่มนับ 1 อย่างไรดีครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้ามา ณ โอกาสนี้

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 29 August 2012 - 04:42 PM

QUOTE(boypiyarat @ Aug 29 2012, 04:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีท่านเจ้าของ / ผู้ดูแลเว็ปนี้
บริษัททำเกี่ยวกับนำเข้าและเป็นคลังสินค้า จะเริ่มนับ 1 อย่างไรดีครับ

ทำกันเองหรือใช้ที่ปรึกษาครับ

1.ถ้าทำเอง ขอแนะนำให้ตั้งทีมและศึกษาข้อกำหนด โดยมีเครื่องมือช่วยคือ ใช้ VCD ของ อาจารย์ภูเบนทร์ซึ่งท่านเป็น Webmaster

ผมก้ทำเอง โดยใช้ VCD นี้หล่ะครับ

2.ถ้าใช้ที่ปรึกษา ก็ขอแนะนำให้ติดต่อทีมงานของท่านอาจารย์ภูเบนทร์นี่หล่ะครับ ตามลิงค์นี้เลย

http://www.isoconsult.net/

#3 QMR_PAO

QMR_PAO

Super Hornor Member

Posted 29 August 2012 - 05:00 PM

QUOTE(boypiyarat @ Aug 29 2012, 04:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ผมสนับสนุน ให้ติดต่อทีมงานของท่านอาจารย์ภูเบนทร์ ครับ
ในเรื่องของการเริ่มวางระบบ ISO 9001:2008 ครับ
เพื่อจะได้แนวทางการวางระบบที่ถูกต้องครับ

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#4 Constantine

Constantine

I am legend

• Interests:ISO Knowledge

Posted 29 August 2012 - 07:11 PM

เห็นด้วยตามทั้งสองท่านครับ

#5 teeo

teeo

Premium Member

• Power Members

Posted 29 August 2012 - 07:14 PM

ช่วยอาจารย์ทำมาหากินดีจริงๆ แต่ที่นี่แหละ OK ที่สุดแล้ว

#6 QMR_PAO

QMR_PAO

Posted 29 August 2012 - 07:37 PM

QUOTE(teeo @ Aug 29 2012, 07:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ช่วยอาจารย์ทำมาหากินดีจริงๆ แต่ที่นี่แหละ OK ที่สุดแล้ว

ใช่ครับ ผมได้มายืนจุดนี้ได้ก็ เว็ปของอาจารย์ภูเบนทร์

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#7 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 29 August 2012 - 08:40 PM

QUOTE(teeo @ Aug 29 2012, 07:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เช่นกันครับ ได้มีเงินเลี้ยงครอบครัว เลี้ยงพ่อแม่ ก็เพราะความรู้จากเวปอาจารย์นี้หล่ะ

ดังนั้นเรื่องการสนับสนุนงานของอาจารย์แค่นี้ยังน้อยไปสำหรับพวกเรา

#8 QMR_PAO

QMR_PAO

Posted 29 August 2012 - 08:43 PM

QUOTE(Food Safety @ Aug 29 2012, 08:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เช่นกันครับ ได้มีเงินเลี้ยงครอบครัว เลี้ยงพ่อแม่ ก็เพราะความรู้จากเวปอาจารย์นี้หล่ะ

ดังนั้นเรื่องการสนับสนุนงานของอาจารย์แค่นี้ยังน้อยไปสำหรับพวกเรา

โดนๆๆๆ ชนแก้วครับ

#9 But

But

Premium Member

• Power Members

Posted 30 August 2012 - 09:03 AM

้มีอะไรให้ช่วยบอกได้ค่ะ เพราะเราเคยทำ ISO ให้กับบริษัท ทำเกี่ยวกับนำเข้าและเป็นคลังสินค้า
อาจจะพอแนะนำได้ไม่มากก็น้อยค่ะ

#10 iso_man

iso_man

Posted 30 August 2012 - 09:18 AM

จริงๆเวปนี้อ.ภูเบนท์แกจัดตั้งด้วยเจตนาบริสุทธิ์ พวกเราถึงได้มี ISO Socialกัน ได้พูดคุย ได้พบปะแลกเปลี่ยนความรู้แนวคิด และได้อยู่บนโลกธุรกิจที่มีคนเข้าใจน้อยว่ามันทำอะไีร แต่ทุกองค์กรต้องให้ Supplier ของเขาต้องได้รับรอง ISO การสนับสนุนให้เวปอยู่ได้คือการร่วมประชาสัมพันธ์ สิ่งดีให้กับสมาชิก ซึ่งผมการันตีจากผู้ทำงานในวงการนี้มานานกว่า 10ปี ว่าอ.ภูเบนท์ท่านรู้จริง ดีจริง และราคาสมคุณภาพ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#11 QMR_PAO

QMR_PAO

Posted 30 August 2012 - 09:25 AM

QUOTE(iso_man @ Aug 30 2012, 09:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
จริงๆเวปนี้อ.ภูเบนท์แกจัดตั้งด้วยเจตนาบริสุทธิ์ พวกเราถึงได้มี ISO Socialกัน ได้พูดคุย ได้พบปะแลกเปลี่ยนความรู้แนวคิด และได้อยู่บนโลกธุรกิจที่มีคนเข้าใจน้อยว่ามันทำอะไีร แต่ทุกองค์กรต้องให้ Supplier ของเขาต้องได้รับรอง ISO การสนับสนุนให้เวปอยู่ได้คือการร่วมประชาสัมพันธ์ สิ่งดีให้กับสมาชิก ซึ่งผมการันตีจากผู้ทำงานในวงการนี้มานานกว่า 10ปี ว่าอ.ภูเบนท์ท่านรู้จริง ดีจริง และราคาสมคุณภาพ

ใช่อย่างอาจารย์ ISO_man พูดครับ ผมชอบมากๆ คำที่สื่อ

#12 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 30 August 2012 - 09:59 AM

QUOTE(Food Safety @ Aug 29 2012, 04:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำกันเองหรือใช้ที่ปรึกษาครับ

1.ถ้าทำเอง ขอแนะนำให้ตั้งทีมและศึกษาข้อกำหนด โดยมีเครื่องมือช่วยคือ ใช้ VCD ของ อาจารย์ภูเบนทร์ซึ่งท่านเป็น Webmaster

ผมก้ทำเอง โดยใช้ VCD นี้หล่ะครับ

2.ถ้าใช้ที่ปรึกษา ก็ขอแนะนำให้ติดต่อทีมงานของท่านอาจารย์ภูเบนทร์นี่หล่ะครับ ตามลิงค์นี้เลย

http://www.isoconsult.net/

ถ้าจะศีกษาเองก่อนเอแนะนำ DVD อาจารย์นะคะ เรียนได้หลายรอบเหมือนอาจารย์ไปสอนเองเลยค่ะ หากมีอะไรไม่เข้าใจก็เข้ามาตั้งคำถามที่เวป มีคนพร้อมช่วยตอบและช่วยให้ความกระจ่างในหลายๆมุม และหลายๆประสพการณ์ค่ะ ลองศึกษาดูนะคะ

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#13 boypiyarat

boypiyarat

Posted 30 August 2012 - 03:17 PM

ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแนะนำครับ
ผมจะได้นำข้อมูลไปปรึกษากันในองค์กร ว่าจะเอารูปแบบไหน
ทำเองหรือจ้างที่ปรึกษา

เว็ป isothai.com นี้ดีจริงๆครับ อย่างนี้ QMR มือใหม่อย่างผม
ก้อมีที่ปรึกษาในเว็ปบอร์ดแล้ว ขอบคุณท่านเจ้าของ / ผู้ดูแลเว็ปนี้ด้วยนะครับ

boypiyarat@gmail.com

#14 boypiyarat

boypiyarat

Posted 30 August 2012 - 03:30 PM

QUOTE(But @ Aug 30 2012, 09:03 AM) <{POST_SNAPBACK}>
้มีอะไรให้ช่วยบอกได้ค่ะ เพราะเราเคยทำ ISO ให้กับบริษัท ทำเกี่ยวกับนำเข้าและเป็นคลังสินค้า
อาจจะพอแนะนำได้ไม่มากก็น้อยค่ะ

หวัดดีคับ ดีจังเลยคับอย่างนี้ตรงแนวกันเลย
เดี๋ยวหาคำถามก่อนนะคับ
ทางบริษัท ได้เริ่มๆกันบ้างแล้วแต่ยังมีแนวร่วมน้อยคนคับ
- มี QM
- มี QP
- มี FM
- แต่ยังไม่มีการควบคุมเอกสารขึ้นทะเบียนเลยคับ
- ยังไม่มี WI เลยคับ
- ต้องทำ ระบบทุกแผนกหรือไม่คับ
ที่บริษัทมี
1.แผนกบัญชี
2.แผนกทรัพยากรฯ
3.แผนกจัดซื้อ
4.แผนกขาย
5.แผนกช่างเทคนิค
6.แผนก Lab
7.แผนกคลังสินค้า
- เลือกทำเฉพาะ
3.แผนกจัดซื้อ
7.แผนกคลังสินค้า
ได้มั๊ยคับ

ฝากคำถามเบื้องต้นก่อนนะคับ ขอบคุณคับ

boypiyarat@gmail.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users