Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอบทสัมภาษณ์งาน (ทีเด็ด) ครับ

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 QA Engineering

QA Engineering

Posted 09 August 2012 - 03:28 PM

สวัสดีครับ

ผมเองก็เพิ่งจบมาใหม่ๆ เวลาไปสัมภาษณ์งานทีไรตื่นเต้นจนทำตัวไม่ถูก นึกไม่ออกบ้าง

ผมเลยอยากจะขอ ไฟล์ หรือคำสอนจากผู้แนะนำหน่อยครับ

เช่นตัวอย่างการแนะนำ หรือไฟล์อะไรก็ได้ครับผมอยากจะมาลองฝึกหัดเพื่อเตรียมความพร้อม

ท่านใดพอมี ส่งมาให้ผมบ้างได้ไหมครับ (ภาษาอังกฤษ หรือ ไทย ก็ได้ครับ)

Thel2edEyEs@Gmail.com

ขอบคุณครับ

#2 (( เอ ))

(( เอ ))

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 August 2012 - 05:04 PM

ไม่มีคาถาใดค่ะนอกจากความมั่นใจตัวเองและเลือกงานที่เหมาะสมกับความสามารถของตัวเอง
จริงๆ เพราะว่าหากเรารู้จริงเขาถามอะไรมาเราก็สามารถตอบได้

คนเราตื้นเต้นการสัมภาษณ์งานส่วนใหญ่มาจาก
-ตำแหน่งงานที่เราไปสมัครไม่ตรงกับความสามารถของเรา เลยเกิดความกลัวว่าเขาจะถามอะไรบ้างนะ
-และอีกเหตุผลหนึ่งคือมีความหวังสูง กลัวตัวเองไม่ได้งานเลยทำให้เราเกร่ง จนทำให้ลืมสิ่งที่เรารู้หรือว่าท่องไป

ที่เอทำประจำคือ เอจะไปสมัครงานที่ไหน เอจะดูว่าตำแหน่งที่เอสมัครไป เอจะทำได้ดีไหม๊
เอรู้เกี่ยวกับงานที่เอทำหรือเปล่า และสิ่งหนึ่งทุกครั้งที่ไปสัมภาษณ์งานเอจะบอกกับตัวเองว่า
ไม่ได้ไม่เป็นไร เพราะว่าคนที่เก่งกว่าเรามีเยอะ แต่เราจะทำให้เต็มที่ เผื่อคนสัมภาษณ์
จะเห็นความตั้งใจและการตอบที่เป็นธรรมชาติของเราค่ะ

อีกวิธีหนึ่งที่เอใช้บ่อยๆคือ เอจะให้เพื่อนที่เรารู้จักลองถามเราดูเกี่ยวกับตำแหน่งงานที่เราไปสมัคร
และเราก็ตอบตามที่เพื่อนเราถาม ต่อให้เพื่อนเราถามนอกเรื่องไปบ้างก็ตอบไป ถือว่าเป็นการฝึกตอบคำถาม
เพราะว่าคนสัมภาษณ์บางคนก็ถามนอกเรืองบ้างก็มีค่ะ

ปล.บางครั้งโอกาสหรือดวงก็เขามาเกี่ยวด้วย หากดวงดีเขามองหน้าถูกชะตาตอบกวนๆก็ยังได้งาน
แต่บางคนเก่งทำการบ้านไปดี ตอบได้ทุกอย่างแล้วไม่ได้งานก็มี กรณีนี้หากไปกี่ที่ก็ยังไม่ได้โอกาส เราก็ต้องพยายาม
ให้มากขึ้นไปอีก ที่สำคัญการเริ่มต้นการเริ่มต้นทำงานหลังการจบใหม่อย่าเลือกงานให้มาก เราต้องค่อยๆหาประสพการณ์กันไปค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ สู้ สู้

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#3 iso_boy

iso_boy

Supreme Member

• Power Members

Posted 09 August 2012 - 07:00 PM

QUOTE((( เอ )) @ Aug 9 2012, 05:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่มีคาถาใดค่ะนอกจากความมั่นใจตัวเองและเลือกงานที่เหมาะสมกับความสามารถของตัวเอง
จริงๆ เพราะว่าหากเรารู้จริงเขาถามอะไรมาเราก็สามารถตอบได้

คนเราตื้นเต้นการสัมภาษณ์งานส่วนใหญ่มาจาก
-ตำแหน่งงานที่เราไปสมัครไม่ตรงกับความสามารถของเรา เลยเกิดความกลัวว่าเขาจะถามอะไรบ้างนะ
-และอีกเหตุผลหนึ่งคือมีความหวังสูง กลัวตัวเองไม่ได้งานเลยทำให้เราเกร่ง จนทำให้ลืมสิ่งที่เรารู้หรือว่าท่องไป

ที่เอทำประจำคือ เอจะไปสมัครงานที่ไหน เอจะดูว่าตำแหน่งที่เอสมัครไป เอจะทำได้ดีไหม๊
เอรู้เกี่ยวกับงานที่เอทำหรือเปล่า และสิ่งหนึ่งทุกครั้งที่ไปสัมภาษณ์งานเอจะบอกกับตัวเองว่า
ไม่ได้ไม่เป็นไร เพราะว่าคนที่เก่งกว่าเรามีเยอะ แต่เราจะทำให้เต็มที่ เผื่อคนสัมภาษณ์
จะเห็นความตั้งใจและการตอบที่เป็นธรรมชาติของเราค่ะ

อีกวิธีหนึ่งที่เอใช้บ่อยๆคือ เอจะให้เพื่อนที่เรารู้จักลองถามเราดูเกี่ยวกับตำแหน่งงานที่เราไปสมัคร
และเราก็ตอบตามที่เพื่อนเราถาม ต่อให้เพื่อนเราถามนอกเรื่องไปบ้างก็ตอบไป ถือว่าเป็นการฝึกตอบคำถาม
เพราะว่าคนสัมภาษณ์บางคนก็ถามนอกเรืองบ้างก็มีค่ะ

ปล.บางครั้งโอกาสหรือดวงก็เขามาเกี่ยวด้วย หากดวงดีเขามองหน้าถูกชะตาตอบกวนๆก็ยังได้งาน
แต่บางคนเก่งทำการบ้านไปดี ตอบได้ทุกอย่างแล้วไม่ได้งานก็มี กรณีนี้หากไปกี่ที่ก็ยังไม่ได้โอกาส เราก็ต้องพยายาม
ให้มากขึ้นไปอีก ที่สำคัญการเริ่มต้นการเริ่มต้นทำงานหลังการจบใหม่อย่าเลือกงานให้มาก เราต้องค่อยๆหาประสพการณ์กันไปค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ สู้ สู้

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 09 August 2012 - 07:59 PM

ลองไปฝึกสัมภาษณ์งานกับ Head Hunter สัก ห้า หก ที่ แล้วจะเก่งขึ้น

#5 DooK

DooK

Posted 09 August 2012 - 10:16 PM

เอาความเป็นตัวเองไปนำเสนอครับ ดีที่สุด

นำเสนอทั้งส่วนที่ดี และ ไม่ดี แต่ให้นำเสนอในมุมมองที่เป็นประโยชน์

เช่น ส่วนไม่ดี ของเรา คือ ใจร้อน.. แต่ก็มีประโยชน์ คืองานเสร็จเร็ว

ส่วนไม่ดี คือ ขี้เกียจ แต่ก็มีประโยชน์คือ ทำให้หาวิธีทำงานที่ง่ายที่สุดได้ อะไรทำนองนี้

หากตื่นเต้น ก็อย่าไปตื่นเต้นครับ smile.gif
ลายเซ็น

#6 ศิริวรรณ

ศิริวรรณ

Premium Member

• Power Members

Posted 10 August 2012 - 10:17 AM

QUOTE(QA Engineering @ Aug 9 2012, 03:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีครับ

ผมเองก็เพิ่งจบมาใหม่ๆ เวลาไปสัมภาษณ์งานทีไรตื่นเต้นจนทำตัวไม่ถูก นึกไม่ออกบ้าง

ผมเลยอยากจะขอ ไฟล์ หรือคำสอนจากผู้แนะนำหน่อยครับ

เช่นตัวอย่างการแนะนำ หรือไฟล์อะไรก็ได้ครับผมอยากจะมาลองฝึกหัดเพื่อเตรียมความพร้อม

ท่านใดพอมี ส่งมาให้ผมบ้างได้ไหมครับ (ภาษาอังกฤษ หรือ ไทย ก็ได้ครับ)

Thel2edEyEs@Gmail.com

ขอบคุณครับ

มันสำคัญเรื่องการเตรียมความพร้อมน่ะคะ อย่างน้อยทุกที่คงจะเริ่มต้นด้วยการให้แนะนำตัว
ตอนพี่มาสมัครที่บริษัทญี่ปุ่น มีทั้งไทยและญี่ปุ่นสัมภาษณ์ เรื่องภาษษอังกฤษพี่ก็ไม่ค่อยถนัด
พี่จึงเตรียมทำเป็นเอกสารแนะนำตัวเอง คล้ายๆรายงานนั่นแหละค่ะ กันพลาด อย่างน้อยถ้าเค้าฟังเราไม่เข้าใจ
เค้าก็อ่านได้ และมันแสดงให้เห็นว่าเราตั้งใจที่อยากจะทำงานกับเค้าจริงๆ น่ะ ลองทำดูน่ะ เอาใจช่วยล่ะกันจ้า

#7 o-ple

o-ple

Hornor Member

Posted 10 August 2012 - 12:49 PM

ใช่เลยพี่เอ บางทีตอบกวน ๆ ยังได้งาน กวนมา กวนไป ก็ได้งานเหมือนกันค่ะ ชอบหัวหน้าแนว ๆ อิอิ ....

#8 QMR_PAO

QMR_PAO

Posted 10 August 2012 - 12:54 PM

QUOTE(o-ple @ Aug 10 2012, 01:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช่เลยพี่เอ บางทีตอบกวน ๆ ยังได้งาน กวนมา กวนไป ก็ได้งานเหมือนกันค่ะ ชอบหัวหน้าแนว ๆ อิอิ ....

ฮิๆๆ

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users