Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

มีเรื่องจะถามเกี่ยวกับ ระบบการวัด MSA

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 คนอยากรู้ครับ

คนอยากรู้ครับ

Premium Member

• Power Members

Posted 07 August 2012 - 04:16 PM

คือผมมีเรื่องสงสัยว่า ระบบการวัด MSA จะต้องทดสอบเครื่องมือวัดทั้งโรงงานที่มีอยู่มาทำระบบการวัด MSA ทั้งหมดเลยหรือไม่ครับ

เพราะผมไปเห็นที่บริษัทวางแผนทดสอบเครื่องวัดทุกเครื่องเลย ผมเลยไม่แน่ใจว่า ทำแบบนี้ถูกต้องหรือไม่

ท่านอาจารย์ ครับ ช่วยชี้แนะทีครับ.........

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 07 August 2012 - 04:32 PM

ไม่ต้องทุกตัว แต่ต้อง "ทุกชนิด" ครับ

ชนิดที่ว่านี้ก็ตัวอย่างเช่น หากมีเวอร์เนียหนึ่งตัว แต่ใช้วัดทั้ง ใน นอก และ ลึก ก็ต้องทำ MSA ทั้งสามระบบ

หากมีเวอร์เนียร์ตัวใหญ่ กับตัวเล็ก ก็ต้องทำทั้งตัวใหญ่ และตัวเล็ก เพราะชนิดต่างกัน ความเสี่ยงต่างกัน

ส่วนจะเลือกทำอะไร Linearity Stability GR&R ก็ขึ้นอยู่กับความเสี่ยง และ พณฯ ท่าน ลูกค้า จะต้องการให้ทำตัวไหน ครับ
ลายเซ็น

#3 คนอยากรู้ครับ

คนอยากรู้ครับ

Premium Member

• Power Members

Posted 07 August 2012 - 10:57 PM

QUOTE(DooK @ Aug 7 2012, 04:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ต้องทุกตัว แต่ต้อง "ทุกชนิด" ครับ

ชนิดที่ว่านี้ก็ตัวอย่างเช่น หากมีเวอร์เนียหนึ่งตัว แต่ใช้วัดทั้ง ใน นอก และ ลึก ก็ต้องทำ MSA ทั้งสามระบบ

หากมีเวอร์เนียร์ตัวใหญ่ กับตัวเล็ก ก็ต้องทำทั้งตัวใหญ่ และตัวเล็ก เพราะชนิดต่างกัน ความเสี่ยงต่างกัน

ส่วนจะเลือกทำอะไร Linearity Stability GR&R ก็ขึ้นอยู่กับความเสี่ยง และ พณฯ ท่าน ลูกค้า จะต้องการให้ทำตัวไหน ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ ท่านอาจารย์ กับข้อมูลที่ให้มาครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users